ThaiMARCH.comAOT
20 กรกฎาคม 2019, 19:28:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 19   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY No.6 ทนไม่ไหวแล้วนะ (ตัดท่อน้ำร้อนแอร์)  (อ่าน 108309 ครั้ง)
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #195 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 22:13:31 »

สอบถามพี่ น้องหนุ่มหน่อยครับ หลังจากตัดไปแล้ว ตอนนี้มีปัญหาอะไรมั้ยครับ คือผมจะเอารถไปติดแก๊สแล้ว คาดว่า ช่างน่าจะเอาตรงจุดนี้ไปเข้าหม้อต้มแก๊สมั้งครับ
ขอบคุณครับ
 11 Sleep

สำหรับรถผมไม่มีปัญหาอะไรครับ และก้มีของเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ตัดออกก็ไม่มีปัญหาอะไรเรื่องความเย็นหรือ ระบบเครื่องยนต์ครับ  07 Hi แต่มันคือการดัดแปลงนะครับ อย่าลืมว่ามีผลเรื่องการรับประกันได้ หากทำแล้วเกิดความเสียหาย แต่รถผมยังปรกติดี 13 Smile

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #196 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 09:18:20 »

สำหรับรถผมไม่มีปัญหาอะไรครับ และก้มีของเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ตัดออกก็ไม่มีปัญหาอะไรเรื่องความเย็นหรือ ระบบเครื่องยนต์ครับ  07 Hi แต่มันคือการดัดแปลงนะครับ อย่าลืมว่ามีผลเรื่องการรับประกันได้ หากทำแล้วเกิดความเสียหาย แต่รถผมยังปรกติดี 13 Smile
ขอบคุณครับ เรื่องประกันเครื่องตอนนี้ผมก็ใช้ไป สองหมื่นโล นิดๆล่ะ ออกตอนปลายปี 53 คิดว่าคงไม่มีปัญหาแล้วแหละ เพราะยังไม่เคยเจออาการแบบเพื่อนๆในคลับที่เจอกันเยอะๆเลยเช่นเครื่องสั่นตอนเดินเบา ยังไงก็จะเอารถไปติดแก๊สแล้ว ประกันเครื่องก็หมดอยู่ดี แต่ถ้าตัดท่อน้ำร้อนออกแล้วไม่มีปัญหา ตอนติดแก๊สถ้าช่างเอาท่อนี้ไปใส่หม้อต้มแทน ก็แสดงว่าไม่น่ามีปัญหาเช่นกัน
 05 Embrace
®nongnoom®

« ตอบ #197 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 11:14:26 »

ขอบคุณครับ เรื่องประกันเครื่องตอนนี้ผมก็ใช้ไป สองหมื่นโล นิดๆล่ะ ออกตอนปลายปี 53 คิดว่าคงไม่มีปัญหาแล้วแหละ เพราะยังไม่เคยเจออาการแบบเพื่อนๆในคลับที่เจอกันเยอะๆเลยเช่นเครื่องสั่นตอนเดินเบา ยังไงก็จะเอารถไปติดแก๊สแล้ว ประกันเครื่องก็หมดอยู่ดี แต่ถ้าตัดท่อน้ำร้อนออกแล้วไม่มีปัญหา ตอนติดแก๊สถ้าช่างเอาท่อนี้ไปใส่หม้อต้มแทน ก็แสดงว่าไม่น่ามีปัญหาเช่นกัน
 05 Embrace

กร๊ากกกกกก กรำ ติดแก๊สก็หมดประกันอยู่แล้ว เฮ้อ แล้วเราไปตอบเรื่องห่วงประกันทำไมหว่า  06 Laugh ใช้ได้ครับ แต่หน้าหนาว ฮีตเตอร์ หรือระบบความร้อนเครื่องปรับอากาศใช้ไม่ได้นะ 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

ND HER®
Hero Member

ND Hero

« ตอบ #198 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 11:25:17 »

06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh 13 Smile
ไม่เป็นไรครับ ฮีตเตอร์นี่เวลาหน้าหนาว สมมติว่าได้ใช้น่ะ ถ้าอากาศข้างนอกมันเย็นมากกว่าข้างในนี่ จะเป็นฝ้าเหมือนตอนขับรถปิดแอร์ ที่อากาศข้างนอกก็เย็นกว่าข้างในหรือเปล่าครับ ไม่เคยใช่เหมือนกัน
®nongnoom®

« ตอบ #199 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 06:43:49 »

06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh 13 Smile
ไม่เป็นไรครับ ฮีตเตอร์นี่เวลาหน้าหนาว สมมติว่าได้ใช้น่ะ ถ้าอากาศข้างนอกมันเย็นมากกว่าข้างในนี่ จะเป็นฝ้าเหมือนตอนขับรถปิดแอร์ ที่อากาศข้างนอกก็เย็นกว่าข้างในหรือเปล่าครับ ไม่เคยใช่เหมือนกัน

ข้อนี้ตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่เคยใช้ตัดออกไปแล้วขอโทษที แต่มันคงจะอุ่นนะครับตอนขับรถช่วงหน้าหนาว ยิ่งญี่ปุ่นมีหิมะตกด้วย คงจะดีมากๆๆ :02 Inlove:แต่ไทยมันคงรอไปก่อน อนาคตคงได้เจอ เพราะวิกฤติโลกร้อน และการขาดความรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อมของมนุษย์ ยังคงมีอยู่ หรือ ก็ไม่แน่ ปีหน้าก็โลกแตกแล้วนี่หว่า  06 Laugh

ND HER®
Hero Member

ND Hero

« ตอบ #200 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 10:20:24 »

นั่นนะสิ ปีหน้าต้องลุ้นว่าจะเกิดอะไรกับโลกของเรา ผมแต่งงานเดือนมีนา ตอนนี้ยังไม่กล้าคิดจะมีน้องเลยครับ รอปีหน้าให้ผ่านไปด้วยดีก่อน ตอนนี้มีน้องคนเดียว น้องมีนา Eส้ม  02 Inlove
0ct0ber
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #201 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 11:23:12 »

ถ้าเราเปลี่ยนเป็นใส่วาล์วเปิด-ปิดเข้าไปจะดีกว่ารึป่าวครับ

สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งจองไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว E-CVT ยังไม่ได้รถมาหาข้อมูล
ผมมีความคิดเหมือนกันว่า เปลี่ยนเป็นใส่วาล์วเปิด-ปิด หรือ ใช้คีบหนีบ บีบท่อน้ำร้อนให้แคบลง
เป็นการลดปริมาณน้ำร้อนให้น้อยลง แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียหรือเปล่า
อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #202 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 11:34:59 »

สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งจองไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว E-CVT ยังไม่ได้รถมาหาข้อมูล
ผมมีความคิดเหมือนกันว่า เปลี่ยนเป็นใส่วาล์วเปิด-ปิด หรือ ใช้คีบหนีบ บีบท่อน้ำร้อนให้แคบลง
เป็นการลดปริมาณน้ำร้อนให้น้อยลง แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียหรือเปล่า
อาจส่งผลต่อปั๊มน้ำได้ครับ จึงแนะนำให้ต่อวนกลับโดยไม่เข้าไปในแผงคอล์ยในระบบแอร์ 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
ND HER®
Hero Member

ND Hero

« ตอบ #203 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 17:29:12 »

อาจส่งผลต่อปั๊มน้ำได้ครับ จึงแนะนำให้ต่อวนกลับโดยไม่เข้าไปในแผงคอล์ยในระบบแอร์ 07 Hi
รบกวนถามพี่อนุชานิดนึงครับ คือผมเอารถไปติดแก๊สแล้ว ท่อน้ำร้อนตรงนี้ เค้าเอาเข้าหม้อต้มแก๊ส แล้วมันจะวนกลับในระบบหม้อน้ำเหมือนเดิมป่าวครับ และอีกอย่าง ตอนนี้ แอร์เย็นไม่รู้เรื่องเลย ออกจากรถทีไร แว่นขึ้นฝ้าทุกที พอจะมีวิธี ควบคุมอุณภูมิในรถได้มั้ยครับ แบบเหมือนว่า เย็นเท่านี้องศา คอมตัด พอเย็นน้อยลงเหลือเท่านี้องศา คอมต่อ ประมาณนี้อ่ะครับ
ขอบคุณครับ
metro2526®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

E CVT ขาวมุก อ่างทอง ครับ

« ตอบ #204 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 01:36:39 »

ตอนนี้ในรถผมก็เย็นเจี๋ยบเหมือนกันครับ  แต่เท่าที่สังเกตุดูนะครับ

คอมแอร์มันก็ตัดต่ออยู่นะครับ แต่ทำไมมันเย็นจัดขนาดนี้ 06 Laugh อยากปรับอุณหภูมิได้จัง 08 Wait

จองรถ8/4/54
รับรถ 25/4/54                                  

ติดไฟห้องเก็บของกดดูเลย
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=20439.msg447742#msg447742
®nongnoom®

« ตอบ #205 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 10:58:51 »

รบกวนถามพี่อนุชานิดนึงครับ คือผมเอารถไปติดแก๊สแล้ว ท่อน้ำร้อนตรงนี้ เค้าเอาเข้าหม้อต้มแก๊ส แล้วมันจะวนกลับในระบบหม้อน้ำเหมือนเดิมป่าวครับ และอีกอย่าง ตอนนี้ แอร์เย็นไม่รู้เรื่องเลย ออกจากรถทีไร แว่นขึ้นฝ้าทุกที พอจะมีวิธี ควบคุมอุณภูมิในรถได้มั้ยครับ แบบเหมือนว่า เย็นเท่านี้องศา คอมตัด พอเย็นน้อยลงเหลือเท่านี้องศา คอมต่อ ประมาณนี้อ่ะครับ
ขอบคุณครับ

มาร์ช ตัวคอนโทรลเลอร์แอร์มันออกแบบมาใช้งานกับระบบความร้อน คือเค้าออกแบบมาให้มันทำงานชดเชยกันเพราะชุดคอล์ยร้อนมันจะร้อนแบบคงที่ประมาณ 84 องศา เค้าเลยต้องตั้งให้แอร์ทำงานตัดต่อไวครับเพราะหากแอร์ทำงานช้า ในรถมันจะร้อนตามอุณหภูมิความร้อนน้ำครับ

ดังนั้นเมื่อเรา ตัดระบบน้ำร้อนออก แอร์ก็ยังทำงานในแบบ ควบคุมแบบยังมีคอล์ยร้อนชดเชยอยู่ แต่เราตัดออกไปแล้วมันเลย เย็นแบบจับใจซะขนาดไงครับ ตอนนี้ผมใช้การ กดเปิดปิดแอร์เอาเมื่อหนาวมาก ยังไม่มีเวลาใช้วิชามารจัดการ คอนโทรลเลอร์แอร์มันซักที ว่าพอจะดัดแปลงอะไรได้มั้ย 15 confuse
ตัดท่อน้ำร้อนออก ก็จะหนาวแบบนี้แหละ 13 Smile

อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #206 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 11:12:40 »

มาร์ช ตัวคอนโทรลเลอร์แอร์มันออกแบบมาใช้งานกับระบบความร้อน คือเค้าออกแบบมาให้มันทำงานชดเชยกันเพราะชุดคอล์ยร้อนมันจะร้อนแบบคงที่ประมาณ 84 องศา เค้าเลยต้องตั้งให้แอร์ทำงานตัดต่อไวครับเพราะหากแอร์ทำงานช้า ในรถมันจะร้อนตามอุณหภูมิความร้อนน้ำครับ

ดังนั้นเมื่อเรา ตัดระบบน้ำร้อนออก แอร์ก็ยังทำงานในแบบ ควบคุมแบบยังมีคอล์ยร้อนชดเชยอยู่ แต่เราตัดออกไปแล้วมันเลย เย็นแบบจับใจซะขนาดไงครับ ตอนนี้ผมใช้การ กดเปิดปิดแอร์เอาเมื่อหนาวมาก ยังไม่มีเวลาใช้วิชามารจัดการ คอนโทรลเลอร์แอร์มันซักที ว่าพอจะดัดแปลงอะไรได้มั้ย 15 confuse
ตัดท่อน้ำร้อนออก ก็จะหนาวแบบนี้แหละ 13 Smile
ผมใช้วิธีปิดสามช่องลม เปิดช่องลมกลางช่องเดียว เป่าขึ้นเพดานตำแหน่งกลางระหว่างเบาะคนขับกับข้างคนขับ
แอร์ตัดเร็วขึ้น ความเย็นไม่หนาวมาก เย็นเท่ากันทั้งคัน ไปพลางๆ 13 Smile

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
ND HER®
Hero Member

ND Hero

« ตอบ #207 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 17:12:59 »

ผมใช้วิธีปิดสามช่องลม เปิดช่องลมกลางช่องเดียว เป่าขึ้นเพดานตำแหน่งกลางระหว่างเบาะคนขับกับข้างคนขับ
แอร์ตัดเร็วขึ้น ความเย็นไม่หนาวมาก เย็นเท่ากันทั้งคัน ไปพลางๆ 13 Smile
โอเคครับ งั้นเอาตามพี่อนุชาบอกไปก่อน แต่อย่าลืมใช้วิชามาร ทำให้มันตัดต่อปุ่่ม ac ด้วยตัวเซนเซอร์อุณหภูมิในรถ แบบอัตโนมัติน่ะครับ จะรอทำตาม งิงิ
Nissan Stitch!!
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #208 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 02:05:03 »

ถามหน่อยครับ คือถ้าทำแล้วเท่ากับว่าถ้าเราปิด ac switchเปิดแต่พัดลม ก็ยังมีความเย็นอยู่ใช่มั้ยครับ เพราะผมสังเกตุหลายทีแล้วว่าพอเรา   

ปิดswitch ac แล้วกำลังเครื่องดีกว่าเดิมมาก เลยอยากจะลองครับ แต่เอาไปให้ช่างร้านแอร์ทำใหได้มั้ยครับ เพราะผมสถานที่ไม่สะดวกพอที่จะทำ

แล้วต้องระวังเรื่องน้ำในหม้อน้ำตรงไหนเป็นพิเศษครับ ขอบคุณครับ 07 Hi
ND HER®
Hero Member

ND Hero

« ตอบ #209 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 16:34:52 »

ถามหน่อยครับ คือถ้าทำแล้วเท่ากับว่าถ้าเราปิด ac switchเปิดแต่พัดลม ก็ยังมีความเย็นอยู่ใช่มั้ยครับ เพราะผมสังเกตุหลายทีแล้วว่าพอเรา   

ปิดswitch ac แล้วกำลังเครื่องดีกว่าเดิมมาก เลยอยากจะลองครับ แต่เอาไปให้ช่างร้านแอร์ทำใหได้มั้ยครับ เพราะผมสถานที่ไม่สะดวกพอที่จะทำ

แล้วต้องระวังเรื่องน้ำในหม้อน้ำตรงไหนเป็นพิเศษครับ ขอบคุณครับ 07 Hi
เค้าถามหน่อย แต่ผมขอตอบแทนน่ะครับ จากรถผมเอง ถ้าเปิดแต่พัดลม โดยไม่เปิด AC ก็จะมีแต่ลมครับ ความเย็นจากแอร์จะไม่มี ถ้ามีก็เป็นความเย็นจากลมอย่างเดียวน่ะครับ แต่ถ้าเราเปิด ac จนแอร์เย็นฉ่ำ แล้วกดปิดมัน ความเย็นมันจะอยู่ได้นานกว่าระบบเดิม ที่ใช้ท่อลมร้อน เพราะจะไม่มีลมร้อนมาผสม มีแต่ลมธรรมดากับความเย็นของแอร์ที่ยังคงวนเวียนอยู่ครับผม
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 19   ขึ้นบน
พิมพ์