ThaiMARCH.comAOT
22 เมษายน 2019, 23:26:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 19   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY No.6 ทนไม่ไหวแล้วนะ (ตัดท่อน้ำร้อนแอร์)  (อ่าน 107064 ครั้ง)
phanza
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

รับลง sticker Line 50 ลาย 130 บาทจ๊ะ

punnobsunti264@hotmail.com
« ตอบ #45 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 12:12:42 »

แล้วมันจะมีผลกระทบกับ ระบบอะไรไหมครับ แต่ที่บอกว่า คอมแอร์ตัดแล้วต่อเองไวมากอันนี้เรื่องจริงเลย

ลองขับรถไม่เปิดวิทยุดูแล้วจะรู้คับ เด๊ยวแช๊ เดี๋ยวแช๊

รับลง sticker Line (thai)45ลาย 100 บาทครับ + ลายใหม่5ลาย130 บาทนะครับ ลิงค์นี้เลยครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=40896
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 12:19:24 »

แล้วมันจะมีผลกระทบกับ ระบบอะไรไหมครับ แต่ที่บอกว่า คอมแอร์ตัดแล้วต่อเองไวมากอันนี้เรื่องจริงเลย

ลองขับรถไม่เปิดวิทยุดูแล้วจะรู้คับ เด๊ยวแช๊ เดี๋ยวแช๊

กระทบ เรื่อง ประกัน  06 Laugh 06 Laugh ถือว่าดัดแปลง แล้วก็ ระบบความร้อนใช้ไม่ได้ แต่ตอนนี้มันหนาวเนี่ยซิ  :09 Cry:ดีเกิน

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
Ping tiida
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 12:31:03 »

มาร์ช มีท่อน้ำร้อนด้วย เจ๋งจริงๆเลย  02 Inlove ท่านที่ทำแล้วอย่าลืมอุดรูท่อที่ปลดออกแล้วด้วยนะครับ  12 Question
ของทีด้าไม่มีท่อน้ำร้อนอ่ะ แต่คันเก่า U13 ก็ทำแบบนี้เหมือนกัน  06 Laugh
IamMarch
Full Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 14:01:26 »

กระทบ เรื่อง ประกัน  06 Laugh 06 Laugh ถือว่าดัดแปลง แล้วก็ ระบบความร้อนใช้ไม่ได้ แต่ตอนนี้มันหนาวเนี่ยซิ  :09 Cry:ดีเกิน

อยากเรียนถามครับ ว่า ถ้าช่างที่ศูนย์บริการตรวจเช็คเจอ เค้าจะหาว่า เราดัดแปลงสภาพ
และตัดประกันในส่วนของเครื่องยนต์ไปไหมครับ

แล้วการถอดเข้าถอดออกเนี่ย สามารถทำได้ง่ายไหมครับ?
คือถ้าอยู่ช่วงใกล้ระยะที่ต้องเข้าตรวจเช็คแล้วเนี่ย เราก็จับใส่เหมือนเดิม
พอออกจากศูนย์บริการ ก็ถอดออกเหมือนเดิม เย็นชุ่มช่ำกันไป

ปล. มาเก็บข้อมูลเรื่อยๆ น่ะครับ กว่ารถจะได้ ก็ปีหน้า  06 Laugh 06 Laugh
treetree
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -3

« ตอบ #49 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 14:23:13 »

ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ช่วยอธิบายให้อีกสักนิดสิครับ
ขอแผนผังรูปภาพ พร้อมคำอธิบายหน่อยครับ (ใช้ paint วาดง่ายๆก็ได้ เอาแค่ดูรู้เรื่อง)
ผมดูมาครึ่ง ชม.แล้วยังไม่เก็ท
(ผมไม่มีความรู้เรื่องแอร์รถยนต์เลย)
ขอบคุณท่านผู้มีอุปการคุณมากๆครับ
★มู๋ดำ®™

เพราะผมไม่ใช่..พระเอก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #50 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:08:06 »

ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ช่วยอธิบายให้อีกสักนิดสิครับ
ขอแผนผังรูปภาพ พร้อมคำอธิบายหน่อยครับ (ใช้ paint วาดง่ายๆก็ได้ เอาแค่ดูรู้เรื่อง)
ผมดูมาครึ่ง ชม.แล้วยังไม่เก็ท
(ผมไม่มีความรู้เรื่องแอร์รถยนต์เลย)
ขอบคุณท่านผู้มีอุปการคุณมากๆครับ

ย้อนไปดู หน้า 2 ครับ

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9207.msg196709#msg196709

ziber
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #51 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:25:44 »

ถามนิดหนึ่งครับตอนถอดมีน้ำออกมาไหมครับถ้ามีใส่สายเข้าไปใหม่จะเกิดปัญหามีอากาศในระบบป่ะครับ(ต้องทำการไล่อากาศไหมอ่ะครับเหมือนหม้อน้ำป่ะครับ)ขอบคุณครับ
ปล.ผมสงสัยอ่ะครับเลยถามอย่าโกรธผมนะครับ 09 Cry
Kang
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #52 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:28:12 »

ผมคิดว่าถ้าเขาออกลักษณะนี้มาตั้งแต่ออกแบบเครื่องยนต์ เพราะตัวนี้เป็นเครื่องยนต์ใหม่ ก็เป็นไปได้ว่า ความร้อนของเครื่องยนต์ต้องเพิ่มขึ้นเพราะว่าถ้าออกแบบมาให้ระบายความร้อนโดยความร้อนส่วนหนึ่งต้องผ่านที่ตู้แอร์ด้วยจะเป็นการช่วยระบายความร้อนของเครื่องยนต์ในส่วนหนึ่งนอกจากรังผึ้งด้านหน้าและพัดลมหม้อน้ำ ครับ คิดว่าคงจะต้องหาวิธีวัดความร้อนในเครื่องยนต์ว่าระบายออกทันหรือเปล่าครับยิ่งถ้ารถติดมากๆ และ อากาศหน้าร้อน ครับ แต่ว่าก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเป็นลักษณะนี้หรือเปล่า ก็คือเราช่วยกันคือว่าจะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง ถ้าเอาออกคิดว่าแอร์ต้องเย็นขึ้นมากแน่นอน แต่ว่าในระบบหม้อน้ำระบายควมร้อนอาจจะคำนวณมาพอดีแล้ว ถ้าเอาออกอาจมีผลให้ความร้อนเครื่องเพิ่มขึ้น
★มู๋ดำ®™

เพราะผมไม่ใช่..พระเอก

« ตอบ #53 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:33:20 »

ผมคิดว่าถ้าเขาออกลักษณะนี้มาตั้งแต่ออกแบบเครื่องยนต์ เพราะตัวนี้เป็นเครื่องยนต์ใหม่ ก็เป็นไปได้ว่า ความร้อนของเครื่องยนต์ต้องเพิ่มขึ้นเพราะว่าถ้าออกแบบมาให้ระบายความร้อนโดยความร้อนส่วนหนึ่งต้องผ่านที่ตู้แอร์ด้วยจะเป็นการช่วยระบายความร้อนของเครื่องยนต์ในส่วนหนึ่งนอกจากรังผึ้งด้านหน้าและพัดลมหม้อน้ำ ครับ คิดว่าคงจะต้องหาวิธีวัดความร้อนในเครื่องยนต์ว่าระบายออกทันหรือเปล่าครับยิ่งถ้ารถติดมากๆ และ อากาศหน้าร้อน ครับ แต่ว่าก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเป็นลักษณะนี้หรือเปล่า ก็คือเราช่วยกันคือว่าจะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง ถ้าเอาออกคิดว่าแอร์ต้องเย็นขึ้นมากแน่นอน แต่ว่าในระบบหม้อน้ำระบายควมร้อนอาจจะคำนวณมาพอดีแล้ว ถ้าเอาออกอาจมีผลให้ความร้อนเครื่องเพิ่มขึ้น

วีทาร่า...ก็มี  ของผมก็ ปิดรูน้ำร้อน

เครื่องฮีทเลย.... แต่... ฮีท เพราะ ติดแก๊ส    06 Laugh 06 Laugh

®nongnoom®

« ตอบ #54 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:37:08 »

อื้มเป็มุมมองที่ ดีมากครับ มีเรื่องเชิงวิศวกรรมเข้ามาด้วย  07 Hi มีส่วนครับ แต่ได้ทั้งหมดครับ จริงอยู่ว่าเมื่อแอร์ทำงาน พัดลมเปิดอยู่ น้ำในหม้อน้ำที่ร้อนอยู่จะไหลผ่าน 3 ส่วนนะครับ
1.คือเข้าเครื่องยนต์
2.เข้าเกียร์ออโตเมติค ในรุ่นเกียร์ออโต
3.เข้าตู้แอร์

แต่การออกแบบ ไม่ได้ออกแบบที่เรื่องการระบายความร้อนครับ อันนี้ผมคิดเพราะหากเอาเรื่องระบายควาร้อน ก็ผิดวิสัย เพราะมันต้องมีการปิดพัดลมบ้างในบ้างครั้ง พัดลมแอร์ครับ แล้วมันจะช่วยระบายความร้อนตรงไหน ใช่มั้ย
การออกแบบเอาน้ำร้อนเข้าไปในตู้อร์ คือการเอาความร้อนในระบบ มาใช้แบบชาญฉลาด ไม่ต้องติดตั้งแผงขดลวดความร้อนครับ เอาน้ำร้อนมาใช้แทน แค่นั้นครับ 07 Hi

ขอบคึณในแนวร่วมความคิดเห็นครับ มารวมกันคิดนะครับ แลกกัน 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

« ตอบ #55 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:38:39 »

แอ๊นท์ว่า DIY ของพี่ถ้าครบ 10 อย่างเมื่อไหร่ นัดมิตติ้งเปิดเป็น workshop สอนกันเลยดีมั้ยค่ะ 07 Hi

®nongnoom®

« ตอบ #56 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:41:01 »

ถามนิดหนึ่งครับตอนถอดมีน้ำออกมาไหมครับถ้ามีใส่สายเข้าไปใหม่จะเกิดปัญหามีอากาศในระบบป่ะครับ(ต้องทำการไล่อากาศไหมอ่ะครับเหมือนหม้อน้ำป่ะครับ)ขอบคุณครับ
ปล.ผมสงสัยอ่ะครับเลยถามอย่าโกรธผมนะครับ 09 Cry

มันไม่ได้เป็นระบบแว็คคัม หรือสูญญากาศครับ ตอนถอดมีน้ำไหลครับ แต่มันจะเต็มเอง เพราะน้ำในถังสำรองจะไหลไปเติมให้เต็มครับ
หากใครเคยสังเกตุ หากระบบหม้อน้ำรั่ว หรือมีการพร่อง น้ำในกระปุกสำรองจะไหลไปเติมให้ครับ แต่จริงๆ เราควรจะเติมมันให้เต็มนะครับ โดยการติดเครืองยนต์ แล้วเติมน้ำ แต่ตอนเครื่องยนต์ไม่ร้อนนะ  เครื่องยนต์ร้อนห้ามเปิดโดยเด็ดขาด  07 Hi

®nongnoom®

« ตอบ #57 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:43:15 »

อยากเรียนถามครับ ว่า ถ้าช่างที่ศูนย์บริการตรวจเช็คเจอ เค้าจะหาว่า เราดัดแปลงสภาพ
และตัดประกันในส่วนของเครื่องยนต์ไปไหมครับ

แล้วการถอดเข้าถอดออกเนี่ย สามารถทำได้ง่ายไหมครับ?
คือถ้าอยู่ช่วงใกล้ระยะที่ต้องเข้าตรวจเช็คแล้วเนี่ย เราก็จับใส่เหมือนเดิม
พอออกจากศูนย์บริการ ก็ถอดออกเหมือนเดิม เย็นชุ่มช่ำกันไป

ปล. มาเก็บข้อมูลเรื่อยๆ น่ะครับ กว่ารถจะได้ ก็ปีหน้า  06 Laugh 06 Laugh

แม่นแล้ว ประกันหมด หากเกิดจากการดัดแปลง  06 Laugh แต่อย่าให้เค้ารู้ซิ ผมไม่รู้ๆๆๆๆๆ ใครอย่าเอาเรื่องที่ผมทำไปบอกนิสสันนะ จุ๊ๆๆๆๆๆๆ 13 Smile ก็มันทนไม่ไหว ร้อนตับแล่บ 03 Angry

®nongnoom®

« ตอบ #58 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 15:45:00 »

แอ๊นท์ว่า DIY ของพี่ถ้าครบ 10 อย่างเมื่อไหร่ นัดมิตติ้งเปิดเป็น workshop สอนกันเลยดีมั้ยค่ะ 07 Hi
อะไรยายแอ๊น เปิดเวิร์คชงเวิร์คช๊อฟ แค่ อย่างเดียวก็ไม่ไหวแล้วหากจะให้ทำให้ นี่จะเล่นรอจนครบ 10 DIY งั้นก้กางเต้นนอนไม่ต้องกลับบ้านกันเป้นอาทิตย์ๆแหละ 13 Smile

parntepvich

คะแนนชื่นชม (Like) -6

« ตอบ #59 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010, 16:04:24 »

07 Hi 13 Smile     ดีครับ...ขอบคุณ     
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 19   ขึ้นบน
พิมพ์