ThaiMARCH.comAOT
24 เมษายน 2019, 23:37:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ...รถมีปัญหา  (อ่าน 12787 ครั้ง)
John-an7
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 16:29:43 »

เป็นปัญหาที่น่าหนักใจมาก  จนรู้สึกเซ็งเพราะว่ารถผมก็เป็น  เมื่อประมาณวันที่  28  กรกฎาคม  2553  รถเกิดอาการไฟ  aotu  กระพริบอย่างช้าๆ  เป็นจังหว่ะไม่หยุด   ก็รีบเอารถไปเข้าศูนย์โดยด่วนเลย  กลัวรถมีปัญหา  วันที่ 30 ไปเอารถ  เลยถามช่างว่ามันเป็นอะไร  ช่างบอกว่าตอนติดฟิล์มคนที่ติด  ใช้น้ำเช็ดมากไป  น้ำเลยไปเข้ากล่องควบคุม  เข้าแบบชุ่มฉ่ำเลย แต่ช่างจัดการให้หมดแล้ว  หายแล้ว  เรียบร้อยดี  (ลืมบอกไปก่อนหน้านั้นช่างถามว่าน้ำเข้าข้างในหรือป่าวเวลาฝนสาดหน่ะ) (แต่เราบอกไม่เข้าหรอก)   ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้รถเราไม่เคยถูกน้ำเลย   และแล้ววันี้มันก็เป็นอีก เฮ้อออออออออออ  09 Cry   รถยังไม่พ้นรันอินเลย  โคตรเซ็ง  โทรไปหาช่าง  ช่างบอกว่าลองเอารถเข้ามาดู (อีกแระ)  วันนี้คงไม่ได้เข้าไปหรอก  เพราะว่าไกล (80 โล)  วันศุกร์นี้เลยว่าจะเข้าไป  เพราะรถจะครบพันโลพอดี   ไปครั้งนี้จะถามให้ชัดว่ามันเป็นยังไงแน่  เอาหล่ะ  เรื่องที่จะเล่าให้ฟังก็คงมีแค่นี้  ผลจะเป็นยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าต่อ  ขอให้เพื่อๆเป็นกำลังใจด้วยนะ

ปัญหานี้ไม่ได้เกิดจากการติดฟิล์มแล้วน้ำเข้าแน่นอนครับ รถผมยังไม่ได้ติดฟิล์มก็เกิดอาการนี้แล้วครับ
"newmarch"
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #31 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 10:17:17 »

เป็นอีกแล้วค่ะ ไฟ Auto กระพริบอีกแล้ว ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วสำหรับการเข้า 0 เพิ่งออกรถมาได้ 1เดือนเอง รถใหม่ป้ายแดง เหมือนรถมือสองเลยนะ เซ็งค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง ต้องเข้าศูนย์ตลอด เดี๋ยวช่างก็บอกเป็นนั่น พอเปลี่ยนนั่น ก็บอกเป็นนี่ เลยไม่จบไม่สิ้นซักที ลองผิดลองถูกอยู่นั่นแหล่ะ เบื่อแล้วค่ะกับนิสสัน ก็เลยติดต่อให้สำนักงานใหญ่ดำเนินการให้ซึ่งได้รับคำตอบว่า เค้าติดต่อกับทาง 0 แล้ว และจะดูแลให้เป็นอย่างดี (ก็ขอขอบคุณค่ะ หวังว่าครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายนะคะ ที่เข้า 0 (ซ่อม)  )
KRITTAT
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 142

อย่าหลงคำชม อย่าโกรธคำด่า

« ตอบ #32 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 10:38:59 »

เป็นอีกแล้วค่ะ ไฟ Auto กระพริบอีกแล้ว ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วสำหรับการเข้า 0 เพิ่งออกรถมาได้ 1เดือนเอง รถใหม่ป้ายแดง เหมือนรถมือสองเลยนะ เซ็งค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง ต้องเข้าศูนย์ตลอด เดี๋ยวช่างก็บอกเป็นนั่น พอเปลี่ยนนั่น ก็บอกเป็นนี่ เลยไม่จบไม่สิ้นซักที ลองผิดลองถูกอยู่นั่นแหล่ะ เบื่อแล้วค่ะกับนิสสัน ก็เลยติดต่อให้สำนักงานใหญ่ดำเนินการให้ซึ่งได้รับคำตอบว่า เค้าติดต่อกับทาง 0 แล้ว และจะดูแลให้เป็นอย่างดี (ก็ขอขอบคุณค่ะ หวังว่าครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายนะคะ ที่เข้า 0 (ซ่อม)  )

ถ้ามีโอกาส  ลองมาให้ 0 เราเช็คดูก็ได้คับ
ยินดีให้บริการ นัดกับช่างอนันต์  แต่ต้องจองล่วงหน้านะคับ..
(อาจเกาไม่ถูกที่คันก็ได้ เลยยังไม่หายขาด)

แด่ลูกค้าที่รัก
ขอฝากด้วยนะคับ ชื่อ กฤษฏิ์ทัศน์ เลิศโสภาภรณ์ (จืด)
อยู่นิสสันกรุงไทย สนญ ปากซ. รามอินทรา 20
ยินดีรับจองรถ NISSAN ทุกรุ่น
เน้นบริการด้วยความซื่อสัตย์และจริงใจ
เชิญสอบถามได้ที 099-7974998 และ email mr.krittat_nissan@yahoo.co.th
อนุชา®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #33 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010, 10:48:08 »

รถผมใช้มาสี่เดือนแล้ว ไม่มีอาการผิดปกติอะไรนะ ฟิล์มติดจากศูนย์ กันขโมยติดจากศูนย์... 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
jaonoon
Newbie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 กันยายน 2010, 11:47:19 »

เป็นเหมือนกันค่ะ  แก้แล้ว ขับได้อาทิตย์เดียว เป็นอีกแล้วค่ะ
John-an7
Sr. Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 19:40:43 »

รถผมอาการนี้หายแล้วครับ เกิดจากสวิทที่คันเบรคตั้งไม่ได้ระดับ
yama-march
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 20:27:37 »

บันทึกไว้ครับ  ควรแก้ไขได้

ใครรู้ ช่วย update ข้อมูลด้วยครับ

อะไหล่ตัวไหนที่ทำให้อาการเป็นแบบนี้ 08 Wait

สมาชิกหมายเลข : 862
NATACHA
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 10

« ตอบ #37 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 21:21:44 »

ขอทราบปัญหาว่ารถเดิมๆที่ไม่ติดฟิล์มและกันขโมยและตกแต่งอย่างอื่นเป็นบ้างหรืเปล่า
เพราะเดี่ยวทางศูนย์ก็โทษนี่นั่นตลอดิ

payut112
Newbie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:22:03 »

ผมก็เป็นเหมือนกันเมื่อเช้านี้เอง  (vl 1400โล)

ไม่เคยรู้มาก่อนว่าจะต้องสตาร์ทรถให้รอบเครื่องตกลงก่อน
ตั้งแต่ได้มาไม่เคยรอเลย สตาร์ทไม่นานก็ออกตัวทันที

แต่เมื่อเช้าเป็นวันแรกที่สตาร์ทเครื่องรอ พอขับไปสักพัก
ไฟออโต้กระพริบซะง้าน

เมื่อก่อนเคยอ่านเจอกระทู้นี้ พอเกิดกับตัวเองก็เลยมาเล่าให้ฟังคับ
ถ้าเป็นอย่างที่บอกจริง (สวิตท์คันเบรกไม่ได้ระดับ)
เสาร์นี้ว่าอาทิตย์จะไปบอกช่างที่ศูนย์ดูครับ
payut112
Newbie
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:23:28 »

รถผมอาการนี้หายแล้วครับ เกิดจากสวิทที่คันเบรคตั้งไม่ได้ระดับ

หายขาดไหมครับ ผมจะได้เอาสาเหตุดังกล่าวไปบอกกับศูนย์แถวบ้าน
จะได้แก้กันให้ตรงจุด
John-an7
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 17:56:01 »

หายขาดไหมครับ ผมจะได้เอาสาเหตุดังกล่าวไปบอกกับศูนย์แถวบ้าน
จะได้แก้กันให้ตรงจุด

รถผมหายขาดแล้วครับ ตอนนี้วิ่งเกิน 2000โลหลังจากซ่อมครั้งสุดท้ายแล้วครับ
ned-kun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 18:17:01 »

ของผม รับรถวันแรก เซลนำไปติดฟิมล์ทั้งคัน(ของแถม) ด้านหน้าแบบเต็มแผ่น พอได้รถ ขับไปเติมน้ำมัน ตอนเปิดไฟเลี้ยวไฟหน้า(ไฟสูง)ติดด้วย เอารถกลับเข้าศูนย์ฯ ช่างบอกว่าตอนติดฟิล์มกระจกหน้าฉีดน้ำมากไป น้ำคงเข้ากล่องควบคุม ต้องทิ้งรถไว้ 1 วันเพราะต้องรื้อคอนโซลหน้า รับรถมาใช้ตอนนี้ประมาณ 2 เดือนเศษ ปัญหาตามมาใหม่่คือระบบเซ็นทรัลล๊อคใช้ได้เฉพาะด้านคนขับ ด้านคนนั่งและประตูหลังล๊อคแบบบานใครบานมัน (ปกติหากล็อคด้านคนนั่งจะล๊อคได้ทุกบาน) โทรคุยกลัยเซลบอกว่าน่าจะผิดปกติ คิดเองว่าน่าจะมีปัญหาจากกล่องควบคุม (มารู้ตอนที่เปิดและปิดล๊อคด้านคนนั่ง)  อีกปัญหา ตอนเปิดแอร์เสียงคอมพ์แอร์ทำงานครั้งแรกดังมาก  ปัญหาสุดท้ายตอนออกตัวรู้สึกรอบเครื่องไม่มีกำลัง ต้องเลี้ยงครัชช่วยหากปล่อยครัชเร็วเครื่องจะดับ ของผมเป็นรุ่น MT ตอนนี้มาคิดดูแล้วอาจถูกเซลหลอกเอารถTest drive มาขายพราะตอนออกรถวันแรกยังไม่รู้ความหมายที่แสดงตัวเลขต่างๆที่หน้าปัด บวกกับความดีใจที่ได้รถเลยไม่ได้เอะใจอะไร พอมาถึงบ้านอ่านคู่มือต่างๆดูแล้ว ถึงได้รู้ว่ารถได้ถูกใช้งานไปแล้วห้าร้อยกว่ากิโลเมตร  นอกนั้ยังไม่มีปัญหา รถวิ่งได้เร็วอย่างน่าใจหาย 160 กว่า กินนำ้ำมันประมาณ 10 กม/ลิตร ยังไม่สุดคันเร่ง แซง YARIS ที่มาประลองกำลังแบบสบายๆ แต่ผมถอดใจไปก่อนเพราะรู้สึกว่าหน้ารถลอยๆไปคนเดียวเข้าใจว่ารถเบา แต่วิ่งที่ความเร็วต่ำกว่า 160 คิดว่าเกาะถนนแบบชิวๆ และที่ความเร็ว 100-110 กินนำ้มันอยู่ที่ประมาณ18-19 กม./ลิตร ที่รอบประมาณ3,000-3,200รอบ  และที่ความเร็วประมาณ 80-90  กินนำ้มันอยู่ที่ประมาณ 20-23 กม./ลิตร ความเร็วรอบอยู่ที่ ประมาณ2,800-3,000รอบ และตอนออกตัวกินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 8-10 กม./ลิตร ในภาพรวมก็ Ok นะ หากพบปัญหาใหม่จะมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกไว้เป็นข้อมูลใหม่

ขอบคุณมากครับ
i_Thanya®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #42 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 18:32:15 »

รถของเราตอนออกมาใหม่ๆ ประเดือน 1-2 เดือนแรก ก้อเข้าศูนย์ไปประมาณ 5-6 ครั้งแล้งคร่า ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเสียงรบกวนต่างๆ แล้วก้อมอเตอร์พวงมาลัย แต่ทาง 0 ก้อรีบเคลมให้นะค่ะ แล้วก้อขันน๊อตทุกตัวให้แน่น เสียงต่างๆ ก้อหายไป ตอนนี้ออกมาจาครึ่งปีแย้วคร่า มะเปนรายอีกเยย He He 02 Inlove 02 Inlove
thesense®
Newbie
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 22:03:21 »

รถผมเพิ่งเป็นเลยครับ ขับได้ราวๆ 300 โล

ตกลงแก้ปัญหาที่ สวิตช์เบรคไม่ได้ระดับ ใช่ไหมครับ คือผมควรจะบอกศูนย์ว่าอย่างนี้เลยใช่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
bear
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #44 เมื่อ: 7 เมษายน 2011, 17:25:06 »

เรื่องรอบตก เครื่องสั่น ผมก็เป็นครับ ตอนนี้ นิสสัน มอเตอร์กำลังหาทางแก้อยู่ (ยังหากันไม่ได้) ที่แก้ไขไปนั้นยังไม่ถูกจุด แต่ทุเลาให้ลูกค้าไปก่อน ตอนนี้ ยังไม่มีวีแวว เลยครับ ว่าจะเป็นไงต่อไป แต่ผมทิ้งเบอร์ไว้ให้เค้าแล้ว ว่าแก้ไก้โทรมาบอกด้วยนะครับ 03 Angry
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
พิมพ์