ThaiMARCH.comAOT
18 กรกฎาคม 2019, 16:20:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเร่งไม่ขึ้น ไม่มีกำลัง  (อ่าน 592 ครั้ง)
NengCom2
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

~ March ม่วงพลัม VL ~

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2018, 22:53:47 »

รถนิสสันมาร์ช อายุ 6 ปีกว่า 11x,xxx โล เวลาขับเหมือนไม่ค่อยมีกำลัง ขึ้นห้างถ้าเบรกตอนขับขึ้นแล้วเหมือนจะขึ้นไม่ไหว

ต้องเช็คอะไรบ้างครับ ใช้น้ำมันเครื่อง 0w-30 เกี่ยวไหมครับ  12 Question

~ สถานะ : กำลังหัดขับรถครับ ~
NengCom2
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 11:29:50 »

ความเห็นครับ
อาการเครื่องไม่มีกำลัง แบ่งสังเกตุ สองสามอย่างก่อนครับ
อย่างแรก ไฟเตือนที่หน้าปัทม์ติดหรือไม่ ถ้าไฟรูปเครื่องติดก็ต้องตรวจตามโค๊ท ไม่ต้องเดา  ถ้าเกียร์ออโต ไฟเขียวติดก็มาจากเกียร์
อย่างที่สอง ติดเครื่องง่ายหรือไม่  ติดเครื่องแล้วเร่งตัวเปล่าได้หรือไม่สะดุดหรือไม่  พอจะตามไปดูได้อีกสองสามอย่าง
อย่างแรก กรองอากาศตัน  ง่ายๆลองถอดกรองออกมาตรวจดู  หรือดูที่ปลายท่อไอเสีย มีน้ำออกหรือมีเขม่าเกาะดำ
อย่างที่สอง เปลี่ยนหัวเทียนหรือยัง  ล้างอีจีอาร์หรือยัง
อย่างต่อไปอันนี้ต้องช่างดูให้ครับ  ปั๊มเชื้อเพลิงปกติหรือไม่  กำลังอัดเครื่องยนต์ปกติหรือไม่  หัวฉีดปกติหรือไม่ น้ำมันเครื่องถ้าไม่ขาดไม่เกี่ยวครับ

ไฟเตือนหน้าปัทม์ไม่มีขึ้นครับ สตาร์ทได้ปกติไม่มีสะดุด ปลายท่อไม่มีเขม่าดำหรือน้ำออกมาครับ

อีจีอาร์ยังไม่เคยล้างครับ

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ CVT ตอน 80,000 โล
เปลี่ยนหัวเทียน(อิริเดียม)ตอน 100,000 โล
เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน 110,000 โลครับ

อาการที่เจอบ่อยๆ คือเวลาเบรกตรงทางขึ้นเนิน (สะพานหรือทางขึ้นที่จอดรถห้าง *ไม่ได้ชันมาก) เมื่อปล่อยเบรกรถจะไม่ขยับเดินหน้าเลย
จะหยุดอยู่นิ่งๆ เมื่อแตะคันเร่งรอบเครื่องขึ้นปกติ แต่รถไม่ขยับ ต้องเหยียบ หนักๆ ถึงจะขยับเดินหน้า มีข้อสังเกตุตรงไหนอีกไหมครับ

NengCom2
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2018, 00:30:55 »

อาการเหมือนเบรคติด  ถ้าติดเครื่องเดินเบา เหยียบเบรค รอบเครื่องเปลี่ยนหรือไม่ครับ เบรคแข็งหาือไม่

เหยียบเบรกรอบเครื่องไม่เปลี่ยนครับ อาการเบรกแข็งเคยเจอบ้างบางครั้งหลังจากจอดรถไว้นานๆ เบรกจะแข็งก่อนสตาร์ทรถ

หลังจากสตาร์ทก็ปกติครับ

nan4127
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2018, 10:32:55 »

ของผม E MT 7 ปี LPG แสนแปด KM ติดเครื่องปกติ จะสั่น ไม่มีกำลัง เข้า 0 บอกต้องลองเปลี่ยน ปีกฝีเสื้อ และ ฯลฯ ... เลยไปอู่ข้างนอก ช่างรื้อถอดตรงหัวเทียนและวัดแรงอัดลูกสูบ แรงอัดหายไป 1 ไหน ๆ ก็ถอนแล้วจัดใหม่หมดเลย ส่วนราคาจำไม่ได้แล้ว ถูกกว่า 0  ที่แน่ ๆ ไม่เกี่ยวกับที่ 0 บอกต้องเปลี่ยน ผมก็เลย 00000

]
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์