ThaiMARCH.comAOT
16 มิถุนายน 2019, 22:01:12 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รันอิน ป้ายแดงปลอม เดินทางไกล จากประสบการณ์จริง กับน้องดำเกิง  (อ่าน 4271 ครั้ง)
japeehappy
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 20:34:51 »

หลังจากออกน้องดำเกิงมาเมื่อวันที่ 3 ก.ย. 53 ก็ได้วิ่งแค่ 280 โล (ศูนย์ วิ่งมา 104 โล) แถมยังเป็นป้ายแดงปลอมอีก
จึงไม่กล้าที่จะใช้รถมากนักกะว่าได้ป้ายขาวมาเมื่อไหร่จึงจะเริ่มรันอัน แต่ก็มีเหตุจำเป็นต้องเดินทางไกลไปสู่ภาคอีสาน
ระยะทางหลายร้อยโล ก็เป็นกังวลใจหลายอย่าง อันที่จริงก็ทำงานเกี่ยวกับการเดินทางทุกวันอยู่แล้วเป็นเซลล์ใช้บริษัททำงานทุกวันมา 5 ปีแล้ว แต่กังวลใจกับป้ายแดงปลายและประสิทธิภาพของเจ้าดำเกิงเพราะเพิ่งจะเคยลองเป็นครั้งแรก จึงค้นหาข้อมูลต่างๆจากเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับการรันอิน การใชป้ายแดง การใช้รถทางไกล และได้นำมาทดลองใช้ ได้ผลดังนี้ ครับ
1.รันอิน เพื่อนสมาชิกบางท่านบอกว่าห้ามเร่งรอบเกิน 3 พัน 2 ชม. พักที ห้ามเหยีบแช่เกิน 5 นาที บางท่านบอกให้ลองทุกๆอย่างเพื่อให้รถเคยชินและทุกส่วนของรถได้ใช้งาน ผมทดลองตามคำแนะนำแรกรู้สึกเกร็งมากเหมือนคนเพิ่งเคยหัดขับ จึงเปลี่ยนมาทำตามอีกคำแนะนำรู้สึกผ่อนคลายขึ้นมากจึงตัดสินใจขับตามความรู้สึกตนเองคือเห็นด้วยกับคำแนะนำที่ 2 ลองทุกอย่างเร่งบ้าง ช้าบ้าง โดดหลุมเพื่อให้โช๊คทำงานบ้าง ลากเกียร์บ้าง เบรคกระทันหันบ้าง กะว่าหากจะพังก็จะได้ซ่อมตอนนำรถเข้าเช็คระยะพันโลทีเดียวผลปรากฏว่าน้องดำเกิงของผมตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง พระเจ้าช่วยมันสุดยอดกว่าวีโก้ 4 ประตูที่ผมขับทำงานอยู่ทุกวันซะอีก แต่ทุกอย่างมีข้อดีย่อมมีข้อเสีย คือยางที่แถมมากับรถ Maxiss หน้ายางค่อนข้างแคบเวลาเข้าโค้งจะแกว่งนิดนึง กะว่ามีเงินจะเปลี่ยนเป็นขอบ 17 " ช่วงล่างหลังจากวิ่งเกินพันโลเครื่องจะหลวมและสั่นมากบางครั้ง กะว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วคงจะหาย สรุปการรันอินคือวิ่งไปเถอะสภาพถนนและสภาพจราจรจะช่วยทำให้ทุกอย่างลงตังเอง อย่าซีเรียส
2.ป้ายแดงปลอม ปัญหาหนักอกของคนที่ต้องเดินทางไกล ก่อนออกเดินทางผมโทรหาเซลล์เพื่อแจ้งว่าด้องเดินทางไกลแต่เป็นป้ายปลอมจะทำไงดี คำตอบคือสวดมนต์ไว้ค่ะ เลยตัดสินใจเป็นไงเป็นกัน สุดยอดครับเจอด่านใหญ่ 15 ด่าน คุณตำรวจไม่สนใจเลยปล่อยผ่านตลอด แต่ก่อนโดนพี่หลามข้างทางโบอกบอกว่าใช้ความเร็วเกิน 125 KM ผมเลยบอกว่าผมวิ่มตามหลังสิบล้อตอนขึ้นเขาจะเกินได้ไง พวกบอกว่ากลางเดินแย่ขอค่าผ่านทางและค่าตากแดดรอสักร้อยแล้วกันผมก็โอเคให้ไป เลยถามเกี่ยวกับป้ายแดงปลอมก็ได้คำตอบว่าทุกด่านไม่สนใจคดีเล็กๆ ตำรวจซื้อได้ก็ป้ายแดงปลอมเหมือนกันจะจับทำไม
3.การเดินทางไกล แซงทุกคันความเร็ว 100 - 140 KM วันแรกเติม แก็ส 91 ค่า Avg 20.5 ต่อด้วย เบนซิน 91 Avg 22.7 วันที่ 2 เติม E20 Avg 18.8
หลังจากโม้มานานสรุปเลยละกัน น้องดำเกิง E M/T 1.2 สุดยอดครับประหยัดปลอดภียวิ่งทางไกล 2 วัน 1800 โล ได้สบาย บอกได้คำเดียวว่าไม่เสียใจที่ซื้อรถเองคันแรกแล้วเลือกน้องมาร์ชครับ จะเสียเงินมากมายเพื่อซื้อรถราคาแพงกว่ากับสภาพถนนเมืองไทยทำไมละครับ นิสสันมาร์ชนี่และสุดยอดดดดดดดดดดด แต่งหลังจากกลับมาไม่มีเงินกินนี่ซิ เศร้าจัง  09 Cry 09 Cry 09 Cry
Biere
Global Moderator
Extreme Member
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 20:16:15 »

ว้าวววว เยี่ยมยอดเลยครับ

koh®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

go149@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 20:21:38 »

02 Inlove

วิ่งเยอะดีจัง คุ้มค่าจริงๆ

เอ่อ แต่ผมไม่เอาป้ายแดงปลอมนะครับ
u-ma®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

*^_^*

t_u_ma@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 02:35:55 »

07 Hi ยินดีกับคู่หูคันใหม่ด้วยจ้า.... 07 Hi

crazywoozs
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 02:58:53 »

แอบมาขำชื่อน้องดำเกิงค่ะ 13 Smile 13 Smile
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 03:03:10 »

ขำดีตำรวจจะจับทำไมเพราะตำรวจซื้อก็ได้ป้ามปลอมเหมือนกัน 06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

เคยโดนโบกข้อหาเข้าเลนผิด โดนไปสามร้อย แต่ไม่โดนเกี่ยวกับป้ายแดงเลย นั่งเสียววาบเลย

เพราะตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยเขียนลงสมุดเลยซักครั้ง แต่ตอนนี้ได้ป้ายขาวแล้ว 07 Hi

komct05
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:26:50 »

เยี่ยมมาก 07 Hi
benz_eg
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

1 ความผิดพลาดคือประสบการ์ณของเรา

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 19:23:57 »

07 Hi 02 Inlove 05 Embrace

ขอแอบปลื้มใจด้วยคนที่มีรถดีๆราคาไม่แพงมาใช้ครับ

ติดตามผลงานตามนี้เลยครับ http://www.thaimarch.com/index.php?topic=10573.0
Garfield ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 7

E CVT น้องส้มที่น่ารัก

tulips_2549@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 16:44:17 »

สุดยอดเลยครับ ผมก็ป้ายแดงปลอม

อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 16:51:38 »

คุ้มค่าจริงๆ... 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
Garfield ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 7

E CVT น้องส้มที่น่ารัก

tulips_2549@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 19:20:39 »

หลังจากออกน้องดำเกิงมาเมื่อวันที่ 3 ก.ย. 53 ก็ได้วิ่งแค่ 280 โล (ศูนย์ วิ่งมา 104 โล) แถมยังเป็นป้ายแดงปลอมอีก
จึงไม่กล้าที่จะใช้รถมากนักกะว่าได้ป้ายขาวมาเมื่อไหร่จึงจะเริ่มรันอัน แต่ก็มีเหตุจำเป็นต้องเดินทางไกลไปสู่ภาคอีสาน
ระยะทางหลายร้อยโล ก็เป็นกังวลใจหลายอย่าง อันที่จริงก็ทำงานเกี่ยวกับการเดินทางทุกวันอยู่แล้วเป็นเซลล์ใช้บริษัททำงานทุกวันมา 5 ปีแล้ว แต่กังวลใจกับป้ายแดงปลายและประสิทธิภาพของเจ้าดำเกิงเพราะเพิ่งจะเคยลองเป็นครั้งแรก จึงค้นหาข้อมูลต่างๆจากเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับการรันอิน การใชป้ายแดง การใช้รถทางไกล และได้นำมาทดลองใช้ ได้ผลดังนี้ ครับ
1.รันอิน เพื่อนสมาชิกบางท่านบอกว่าห้ามเร่งรอบเกิน 3 พัน 2 ชม. พักที ห้ามเหยีบแช่เกิน 5 นาที บางท่านบอกให้ลองทุกๆอย่างเพื่อให้รถเคยชินและทุกส่วนของรถได้ใช้งาน ผมทดลองตามคำแนะนำแรกรู้สึกเกร็งมากเหมือนคนเพิ่งเคยหัดขับ จึงเปลี่ยนมาทำตามอีกคำแนะนำรู้สึกผ่อนคลายขึ้นมากจึงตัดสินใจขับตามความรู้สึกตนเองคือเห็นด้วยกับคำแนะนำที่ 2 ลองทุกอย่างเร่งบ้าง ช้าบ้าง โดดหลุมเพื่อให้โช๊คทำงานบ้าง ลากเกียร์บ้าง เบรคกระทันหันบ้าง กะว่าหากจะพังก็จะได้ซ่อมตอนนำรถเข้าเช็คระยะพันโลทีเดียวผลปรากฏว่าน้องดำเกิงของผมตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง พระเจ้าช่วยมันสุดยอดกว่าวีโก้ 4 ประตูที่ผมขับทำงานอยู่ทุกวันซะอีก แต่ทุกอย่างมีข้อดีย่อมมีข้อเสีย คือยางที่แถมมากับรถ Maxiss หน้ายางค่อนข้างแคบเวลาเข้าโค้งจะแกว่งนิดนึง กะว่ามีเงินจะเปลี่ยนเป็นขอบ 17 " ช่วงล่างหลังจากวิ่งเกินพันโลเครื่องจะหลวมและสั่นมากบางครั้ง กะว่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วคงจะหาย สรุปการรันอินคือวิ่งไปเถอะสภาพถนนและสภาพจราจรจะช่วยทำให้ทุกอย่างลงตังเอง อย่าซีเรียส
2.ป้ายแดงปลอม ปัญหาหนักอกของคนที่ต้องเดินทางไกล ก่อนออกเดินทางผมโทรหาเซลล์เพื่อแจ้งว่าด้องเดินทางไกลแต่เป็นป้ายปลอมจะทำไงดี คำตอบคือสวดมนต์ไว้ค่ะ เลยตัดสินใจเป็นไงเป็นกัน สุดยอดครับเจอด่านใหญ่ 15 ด่าน คุณตำรวจไม่สนใจเลยปล่อยผ่านตลอด แต่ก่อนโดนพี่หลามข้างทางโบอกบอกว่าใช้ความเร็วเกิน 125 KM ผมเลยบอกว่าผมวิ่มตามหลังสิบล้อตอนขึ้นเขาจะเกินได้ไง พวกบอกว่ากลางเดินแย่ขอค่าผ่านทางและค่าตากแดดรอสักร้อยแล้วกันผมก็โอเคให้ไป เลยถามเกี่ยวกับป้ายแดงปลอมก็ได้คำตอบว่าทุกด่านไม่สนใจคดีเล็กๆ ตำรวจซื้อได้ก็ป้ายแดงปลอมเหมือนกันจะจับทำไม
3.การเดินทางไกล แซงทุกคันความเร็ว 100 - 140 KM วันแรกเติม แก็ส 91 ค่า Avg 20.5 ต่อด้วย เบนซิน 91 Avg 22.7 วันที่ 2 เติม E20 Avg 18.8
หลังจากโม้มานานสรุปเลยละกัน น้องดำเกิง E M/T 1.2 สุดยอดครับประหยัดปลอดภียวิ่งทางไกล 2 วัน 1800 โล ได้สบาย บอกได้คำเดียวว่าไม่เสียใจที่ซื้อรถเองคันแรกแล้วเลือกน้องมาร์ชครับ จะเสียเงินมากมายเพื่อซื้อรถราคาแพงกว่ากับสภาพถนนเมืองไทยทำไมละครับ นิสสันมาร์ชนี่และสุดยอดดดดดดดดดดด แต่งหลังจากกลับมาไม่มีเงินกินนี่ซิ เศร้าจัง  09 Cry 09 Cry 09 Cry
ถามนิดนึงครับ กลับจังหวัดอะไร กลางวันหรือกลางคืน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์