ThaiMARCH.comLAMINA
26 กันยายน 2017, 18:26:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
GS Battery
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Npshokai
AOT Aeropart NVYangyont
LOCKTECH Banner 310x100px TT Auto
Tisco Cash
Leo Oil
Lock Tech by Modern Technic Lock
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! นัดหมาย Meeting และภาพ meeting| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างลูกปืนธรรมดากับ ABS ครับ  (อ่าน 344 ครั้ง)
tanin2684
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2017, 16:41:28 »

พอดีรถมีเสียงดังหึ่งๆตามรอบล้อยิ่งขับเร็วยิ่งดังถี่ อยากทราบว่าอาการนี้เป็นที่ลูกปืนไหมครับ
เคยลองยกล้อหน้าลอยแล้วเอามือหมุนล้อมันดังกริ๊กต่อ 1 รอบทั้งสองล้อหน้าเลยครับ
ตอนแรกสงสัยว่าเป้นที่ยาง+ยางหมดสภาพแล้วเลยไปเปลี่ยนแล้วให้เค้าเช็คช่วงล่างด้วย
แต่ช่างบอก ปรกติ ไม่มีปัญหาอะไรแต่พอผมขับก็ดังหึ่งๆเหมือนเดิม

ก็เลยคิดว่าลูกปืนคงจะแตกเลยหาซื้อมาเปลี่ยน กลัวร้านฟันราคาแะงเลยลองหาในเว็บดูก่อน
พอดีใช้ตัว ABS เลยไม่มั่นใจว่ามันใช้ลูกปืนตัวเดียวกันไหม ตามรูปข้างล่างครับ

เห็นเขียนว่าใช้กับตัว ABS ได้ แต่ผมไม่ชัวร์ ฝากผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

มี 2 อัน อีกอันถูกกว่าแต่ไม่รู้ใช้ได้ไหม
http://www.lazada.co.th/almera-march-10681779.html?spm=a2o4l.search.0.0.RoGgZ9&ff=1
http://www.lazada.co.th/gsp-nissan-march10-on-almera-37731652.html?spm=a2o4l.search.0.0.RoGgZ9&ff=1
jobyjob
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 7

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2017, 21:39:33 »

ในลาซาด้านี่ไม่มั่นใจเลยครับ

tanin2684
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2017, 08:55:46 »

ล่าสุด มีเสียงดังเพิ่มเข้ามาเหมือนมีบิ๊กไบค์ขับมาอยู่ข้างๆ เสียงดังน่ารำคาญมากๆ เสียงดังทางด้านซ้าย แต่ไม่รู้ล้อหน้าหรือล้อหลังฟังค่อนข้างยาก
bababobor
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 10

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2017, 09:44:37 »

เสียงดังจากส่วนเคลื่อนไหวด้านหน้า  มาจาก ลูกปืนล้อแตก แต่เสียงจะดังเอียดๆแหลมๆมากกว่า ถ้ายกล้อลอยแล้วหมุนดัง น่าจะเพลาขับครับ  อีกอย่างที่ดังได้คือล้อตะกั่วถ่วงหลุด หรือกะทะล้อเบี้ยว  ความแตกต่างของลูกปืนธรรมดากับ ABS   ระบบเอบีเอส ใช้การตรวจจับว่าล้อหยุดหรือหมุนอยู่ มีหลายแบบ แบบที่ใช้ลูกปืนคือ เปลือกลูกปืนจะเป็นแม่เหล็ก เวลาล้อหมุนก็จะส่งสัญญาณ บางรุ่นก็ใช้แม่เหล็กถาวรที่เบ้าใส่ลูกปืนเลย ถ้าไม่เคยลุยน้ำ อายุแสนกิโลเมตร ก็พอประเมินได้ว่าลูกปืนครับ  ความเห็นครับ  เสียงหึ่งดังๆ ลูกปืนล้อหลังครับ ยกล้อหมุนดู ถ้าฝืดก็เขาเลยครับ
tanin2684
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2017, 13:59:28 »

ตัดสินใจไปอู่แถว นพวงศ์ แล้วครับล้อหน้าและหลังด้านขวาแตก
ด้านหน้ามีอาการเสียงตามรอบล้อเหมือนยางบวมอะไรแบบนั้น
ล้อหลังเหมือนมีเสียงรถท่อดังๆมาอยู่ใกล้ๆตลอดเวลา
โดนไป 2 พัน จบงานครับ
tyu1
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2017, 23:28:12 »

ขอบคุนค่ะ

ยูฟ่าเบท สมัครufabet ufabet

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์