ThaiMARCH.comAOT
19 กรกฎาคม 2019, 17:44:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ ผมหน่อยครับ จะติด LPG ดีหรือป่าว  (อ่าน 3431 ครั้ง)
sarawutya
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ya_dvt@hotmail.com
« เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2016, 16:24:32 »

คือ ผมได้งานใหม่ เป็นงานที่ใช้รถวิ่งทั้งวัน วันหนึ่งวิ่ง 200+ กิโลเมตร ครับ
กำลังคิดว่าจะติดแก๊สดีไหม แล้วยี่ห้ออะไรดี แต่ที่มองๆไว้ เวอร์ซุส ครับมันอยู่ใกล้บ้าน
ตอนนี้รถวิ่ง มาแสนโล พอดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ทุกวันนี้ เติม 500 บาททุกวัน ค่าน้ำมันเดือนหนึ่ง หมื่นกว่าบาท 09 Cry

ช่วยแนะนำร้านติตแก๊ส ที่ทำแล้วจบ มาด้วยก็ได้นะครับเพื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ 02 Inlove

ปล.ผมอยู่ธัญบุรี คร๊าบบบบ
meengineer2004
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #1 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2016, 22:39:51 »

ติดได้แต่ต้องดูแลรถเป็นบ้างนะครับ  เอายี่ห้อไหนก็ได้ตามที่เราอยู่ใกล้ คิดว่าร้านไม่ปิดหนีแน่ๆ แนะนำ
1.น้ำมันเครื่องใช้ สังเคราะห์ 100 เบอร์ 40 เบอร์ 20 อย่าใช้เคยละลากยาวๆ ระยอง-เชียงใหม่ น้ำมันเครื่องหายครับ (วิ่งที่ 140)
2.ตรวจเช็ควาล์วทุก 40000 โล (แต่รถท่านใช้มา 100000 โลละตั้งก่อนก็ดีนะ)
3.ก่อนถึงจุดหมายสัก 5 โล สลับมาใช้ น้ำมันบ้าง วิ่งยาวๆ สลับน้ำมันบ้าง อย่างก
4.ตรวจเช็คระบบน้ำหล่อเย็น น้ำมันเครื่อง บ่อยๆหน่อย ถ้าว่างก็ ดูพวกท่อยางหม้อต้มบ้างหลุดไหม หักงอไหม มีรอยน้ำซึมไหม
5.แนะนำติด ให้ติดแบบ OBD ครับ แพวกว่ากันไม่เท่าไหร่ สบายใจ กว่าเยอะไม่ต้องจูนบ่อยๆ
6. บอกให้คน จูนกล่องตั้งกล่องไว้ เกิน 4500 รอบตัดเป็นน้ำมัน

ปล. ถ้าใช้ LPG ลองดูนะ ครบ 10000 โลน้ำมันเครื่องยังไม่ดำมาก แต่น้ำมัน 5000 โลนี่ดำเกิน LPG 10000 โลละครับ
ปล.2 ถ้ายังเขาศูนย์อยู่ ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ย้ำด้วยว่าเบอร์ 40 ไม่งั้นพวกล่อ 20 ให้ (เบอร์ 40 เสียงเครื่องผมเงียบกว่าเบอร์ 20 เยอะอยู่ครับ ผมตั้งวาล์ว ห่างเผื่อไว้ด้วย เช็คล่าสุดตอนนี้ จะ80000 โลละ ระยะห่างวาล์ว ปกติครับ ยุบลงน้อยมาก)
ปล.3 ถ้าติดตอนนี้ ด้วยราคาน้ำมันขนาดนี้ จะประหยัดได้ กม.ละ ประมาณ 0.7 บาท คิดกลางๆนะครับ (คิดจากรถผมนะ เพราะผมจูนหนารักษาเครื่อง รถผมกินน้ำมัน ประมาณ โลละ 1.5-2 บาท/กม. แล้วแต่เท้าและวิ่งแถวไหน ถ้าแก๊ส โลประมาณ ตีซะ 1 บาท/กม.)
ถ้าติด แก๊ส 25000 ท่านต้องวิ่ง 17500 กม. ก็จะคุ้มทุน แต่ความจริง เราต้องเติมน้ำมันเลี้ยงด้วย ก็ต๊ซะ ประมาณ สัก 25000 โล คุ้มทุน (เผื่อค่าสึกหรอเผื่อไว้)  ท่านวิ่งวันละ 200 โล ประมาณ 5 เดือนคืนทุน นี่คิดแบบเวอร์ๆนะ
        คุ้มไม่คุ้ม ท่านตัดสินใจเองครับ แนะนำได้เท่านี้ ของผมคืนทุนไปนานละ  13 Smile 13 Smile 13 Smile 13 Smile 13 Smile

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์