ThaiMARCH.comAOT
27 พฤษภาคม 2019, 15:56:18 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สายโยงเกียร์ออโต้หลุด  (อ่าน 19770 ครั้ง)
nume_77
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 18 เมษายน 2016, 14:51:35 »

ขอเล่าอาการให้ฟังก่อน นะครับ
อาการของสายโยงเกียร์ออโต้หลุด คือไม่สามารถเคลื่อนรถได้ โยกเกียร์จะเหมือนเกียร์ลื่นๆ ของผมหลุดตอนเข้า เกียร์ P จะสามารถ star
รถได้ แต่โยกเกียร์ไปตำแหน่งต่างๆ จะโชว์เป็น ตำแหน่ง P ตลอด จึงไม่สามารถขับรถออกไปได้ ครับ
โชคดีที่หลุดตอนถอยรถออกจากบ้าน และเข้า P เพื่อไปปิดรั้ว ถ้าไปหลุดที่อื่นคงแย่มากๆ ตกเสียค่าลากรถไปศูนย์บริการ + ค่าซ่อมเปลี่ยนสายเกียร์ ก็ประมาณ 5 - 6 พันบาท (ถ้ายังไม่เกิน 3ปี ทางนิสสันบริการค่าลากรถให้ฟรี ครับ แต่ของผมเกินแล้ว)
ที่นี้ตอนแรกก็จะเอารถเข้าศูนย์ แต่โทรไปที่ศูนย์ไม่มีช่างทำให้ เนื่องจากช่างลากลับสงกรานต์กันหมด (เหตุเกิดวันอาทิตย์ที่ 10 เมษา)
จะได้ซ่อมก็วันที่ 18 ก็เลยหาข้อมูลก่อนว่าอาการนี้ เกิดจากอะไร (ถาม google) ก็พบว่ามีคนเป็นเหมือนกัน สาเหตุเกิดจากสายโยงเกียร์
ตรงคันเกียร์หลุด จึงทำให้เกียร์ไม่เข้าไปในต่ำแหน่งที่เราโยกเกียร์ (ถ้าของใครหลุดใน ต่ำแหน่ง R จะ star เครื่องไม่ได้ด้วย ครับ)

Link ที่เจออาการสายโยงเกียร์หลุด
http://www.thaialmeraclub.com/index.php?action=printpage;topic=43536.0

Link ที่เจออาการสายโยงเกียร์หลุด
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=68495.0

จึงคิดว่าลองถอดออกมาดูก่อนเพื่อจะได้เอารถเข้าบ้านได้
ทำการถอดคอนโซลกลางออกก่อน โดยต้องยกเบรคมือขึ้นสูงๆ เพื่อที่ตอนยกออกจะได้ไม่ติดเบรคมือ
ขั้นตอนการถอดคอนโซล
1.ไขกิ๊บล็อคด้านข้างซ้าย-ขวา
2.โยกเกียร์มาที่ต่ำแหน่ง N
3.ดึงเบรคมือขึ้นให้สุดและสูงๆ ถ้าของใครยกสูงๆ ไม่ได้ให้ทำการไขน็อตตั้งเบรคมือทวนเข็มออกเกือบสุด ใช้ประแจบล็อคเบอร์ 10

4.เลื่อนเบาะผู้โดยสารไปด้านหน้าจนสุด
5.เลื่อนเบาะคนขับมาด้านหลังจนสุด
6.ทำการดึงคอนโซลตรงด้านหลัง บริเวณที่ว่างน้ำดื่ม โดยออกแรงยกขึ้น ให้กิ๊บล็อคหลุด แล้วทำการยกคอนโซลออกได้เลย

ทำการตรวจสอบพบว่าสายโยงเกียร์หลุด ครับ แต่ผมไม่ได้ถ่ายตอนหลุดไว้ จึงขอยืมรูปจากเพื่อนสมาชิก จาก thaialmeraclub

จะเห็นว่าตัวสายโยงจะมีบูทอยู่แต่มันหายไปแล้วเนื่องจากคงแตกออกไป เมื่อเราเอาสายเข้าไปสวมใหม่มันจะไม่แน่นเหมือนเดิม เมื่อเราโยกเกียร์
มันก็จะหลุดออกมาอีก บางท่านหาอะไรมาล๊อคตรงแกน แต่เมื่อเราใช้งานจะมีระยะฟรีของแกนอยู่ ทำให้เขาเกียร์จะรู้สึกว่าขัดๆ ไม่สมูท
ผมคิดว่าหาอะไรมาใส่แทนบูทที่มันหลุดแตกออกไปดีกว่า ทำการหาของในตู้ได้สายน้ำมันเบนซินที่เหลืออยู่ จึงเอามาวัดและตัดออกให้ได้ขนาดพอดี
ที่สวมในแกนและใส่ในตัวสายโยงได้
ภาพที่ทำการสวมบูทที่ใส่ไปใหม่

หลังจากใส่เข้าไปได้แล้วจะต้องออกแรกดันเอาไปหน่อย ครับมันจะต้องแน่นๆ เพื่อไม่ได้มันเลื่อนหลุดออกมาอีก
ทำการลองโยกเกียร์ดู สามารถใช้งานได้ดีเลย รู้สึกจะกระชับขึ้น จากนั้นทำการ star เครื่องแล้วทดสอบโยกเกียร์ สามารถเข้าเกียร์ได้
ตามปกติรถเคลื่อนที่ได้
ลองใช้งานอยู่ 5-6 วัน ครับ สายเกียร์ก็ยังไม่หลุดออกมาอีก จึงคิดว่าคงใช้งานไปก่อนสักพัก แล้วค่อยเอาเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนวันหลัง
(แต่แอบคิดว่าของเก่าติดรถ มันเป็นพลาสติกไม่นานก็คงแตกอีก)
จบแล้วครับ  07 Hi
ไม่รู้ว่าทางนิสสันมีวิธีแก่ปัญหาระยะยาวยังไง ทางผมก็ยังไม่ได้ติดต่อใคร ถ้าสามาชิกท่านไหนเข้ามาอ่านแล้วจะติดต่อให้ หรือ
เป็นเหมือนกันก็รวมตัวกัน ล่ารายชื่อแล้วส่งเรื่องให้นิสสันเทราบถึงปัญหา เพราะผมคิดว่าอายุรถ 4 - 5 ปี เกียร์ไม่หน้าจะมีปัญหานี้เลยครับ  03 Angry
ของผมใช้งานมาประมาณ 6 หมื่น กม. 4 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2016, 15:24:39 โดย nume_77 » บันทึกการเข้า
Admin
Administrator
Hero Member
*

คะแนนชื่นชม (Like) 132

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2016, 05:27:59 »

ขอบคุณที่แชร์เพื่อนๆ ครับ +1
แก้ปัญหาได้กรณีฉุกเฉิน
VOLCANO®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2016, 11:45:20 »

อัลเมร่า ที่บ้านผมก็เป็น 4ปี 5หมื่นกว่าโล ตอนแรกนึกว่าเกียร์พัง พอรื้อดูเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลย พอดีพ่อตาเป็นช่าง เค้าใช้สายยางจากปืนฉีดน้ำลูกผม กับแหวนอีแป๊ะมาใส่ (ตอนทำผมไม่เห็นว่าใส่ยังไง) แป๊บเดียวขับได้เลย
samrit®
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2016, 16:36:07 »

เป็นเหมือนกันครับ พลาสติกมันแตกได้ทำไมไม่ทำให้มันแข็งแรงกว่านี้
ratanapon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2016, 21:46:06 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ +1 จากใจ
noomnoi
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #5 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2016, 19:06:37 »

ของผมเป็นเหมือนกันครับ
ตอนไปเปลี่ยนยางที่ B-Quick ช่างนำรถออกไปวิ่งทดสอบ
พอกลับเข้ามาที่ศูนย์ฯ อยู่ๆ เกียร์ก็ลื่นไปมา ไม่สามารถเข้าเกียร์ในตำแหน่งใดๆ ได้
ค้างอยู่ที่ตัว P และรถก็นิ่ง
โชคดีมากๆ ที่มาออกอาการเอาภายในบริเวณศูนย์ ไม่ไปเกิดอาการบนถนนข้างนอก
ทางช่าง B-Quick ก็เลยถอดอุปกรณ์ภายในบริเวณเกียร์ออก และหาอะไหล่มายึดให้อย่างแน่นหนามาก
ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ เพิ่มเติมเลยครับ โชคดีมากๆ ขอชื่นชมทีมงาน B-Quick สาขาถนนสิรินธรด้วยครับ
ที่ช่วยเหลืออย่างเต็มที่ :)
programmer3
Extreme Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2016, 03:04:51 »

ขอบคุณมากครับ 

ทะเบียนทูยู Website :  http://tabien2you.com/
ทะเบียนทูยู Facebook : https://www.facebook.com/tabien2you/

nume_77
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #7 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 10:29:05 »

ขอ update การใช้งานหลังจากได้ทำการแก้ไขไป ครับ
นับจากที่ทำการ DIY แก้ไขสายโยงเกียร์ออโต้หลุด เดือนเมษายน ไป จนถึงปัจจุบัน วันที่ 6 กรกฎาคม 59
รวมเวลา ประมาณ 3 เดือน ก็ยังสามารถใช้งานได้อยู่ ครับ (ตอนแรกว่าจะใช้งานชั่วคราว ก่อนนำไปเปลี่ยนใหม่ที่ศูนย์บริการ )
เพื่อ update เป็นข้อมูล
  แต่ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของท่านสมาชิก โดยคำนึงถึงความปลอดภัยในการใช้งานด้วย ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์