ThaiMARCH.comAOT
17 กรกฎาคม 2019, 02:44:18 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแม็กซ์กับยาง 195/55/15 ครับ  (อ่าน 4876 ครั้ง)
jong
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 17:23:34 »

รบกวน สอบถามเรื่องแม็กซ์กับยาง 195/55/15 ครับ  ถ้าใช้ยางซี่รี่ย์นี้ กับแม็กซ์ กว้าง กี่นิ้วดีครับ 6.5  หรือ 7 นิ้วดีครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รถ คันนี้  เด้อ ศรีสะเกษ
"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
Dek Prade ®

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 17:28:46 »

ถ้าในแง่ประโยชน์การใช้งานก็...ได้ทั้งคู่แหละครับ
ถ้าในแง่ความสวยงาม ...ก็แล้วแต่ว่า ชอบให้แก้มยาง ป่องนิดๆ หรือไม่ ถ้าชอบก็ 6.5  ถ้าไม่ชอบ ก็ 7

แต่ในภาพรวม อย่าลืมดูด้วยนะว่า ใส่แล้วพ้นซุ้มล้อ หรือเปล่า !!
เพราะถ้าพ้นออกมา ก็ทำให้ตัวรถ เลอะเทอะกว่าปกติ และเสี่ยว ตร.เรียก แต่บางคนก็ว่า สวย !!

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
jong

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 09:23:09 »

ถ้าในแง่ประโยชน์การใช้งานก็...ได้ทั้งคู่แหละครับ
ถ้าในแง่ความสวยงาม ...ก็แล้วแต่ว่า ชอบให้แก้มยาง ป่องนิดๆ หรือไม่ ถ้าชอบก็ 6.5  ถ้าไม่ชอบ ก็ 7

แต่ในภาพรวม อย่าลืมดูด้วยนะว่า ใส่แล้วพ้นซุ้มล้อ หรือเปล่า !!
เพราะถ้าพ้นออกมา ก็ทำให้ตัวรถ เลอะเทอะกว่าปกติ และเสี่ยว ตร.เรียก แต่บางคนก็ว่า สวย !!

ขอบคุณมากครับ  ผมตั้งใจไว้ว่า จะเอาแบบไม่ป่อง  ไม่ล้นซุ้มนะครับ 

อย่างนี้ ก็คงต้องใช้ 7 ใช่ไหมครับ  แต่จะล้นซุ้ม   หรือว่า เอาเป็น 6 ถ้า 6 ก็จะป่องมากว่า 6.5 ใช่หรือเปล่าครับ

"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
Dek Prade ®

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 11:14:23 »

ยางหน้ากว้าง 195 ก็เท่ากับ ราวๆ 8 นิ้ว ก็เรียกว่า ขอบยาง ตรงเป๊ะเลย
ทีหลือ ก็ลอง ลดทอนภาพในใจดูแล้วกัน
 ดังนั้น 7..จะป่องน้อยกว่า  

แต่...ไม่ได้แปลว่า จะล้นหรือไม่ซุ้ม เสมอไป เพราะว่ามันต้องขึ้นกับ ค่าOffset ด้วย
ซึ่ง...Offset เป็นตัวเลขที่เป็นค่าที่ระบุเจาะจงมากับ ล้อรุ่นนั้น ลายนั้นๆ ซึ่ง ปวดหัวครับข้ามไปเลยก็ได้
พิสูจน์โดยการเอาล้อลองใส่กับตัวรถ ก็จะได้ ค่าความจริงที่สุด

ร้านขายล้อโดยทั่วไป จะเข้าใจความต้องการของลูกค้าในข้อนี้ และทดลองใส่ก่อนที่จ่ายเงินได้
ขอแค่เราบอกความต้องการที่ชัดเจนไปเลย เช่น ป่องไม่ป่อง  เลยหรือไม่เลยซุ้ม รวมทั้ง งบฯ
ร้าน ก็จะพอมีประสพการณ์และเลือกมาให้เราเลือก ได้ง่ายขึ้น !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มกราคม 2016, 11:19:17 โดย Dek Prade ® » บันทึกการเข้า

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
jong

« ตอบ #4 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 12:24:07 »

ยางหน้ากว้าง 195 ก็เท่ากับ ราวๆ 8 นิ้ว ก็เรียกว่า ขอบยาง ตรงเป๊ะเลย
ทีหลือ ก็ลอง ลดทอนภาพในใจดูแล้วกัน
 ดังนั้น 7..จะป่องน้อยกว่า  

แต่...ไม่ได้แปลว่า จะล้นหรือไม่ซุ้ม เสมอไป เพราะว่ามันต้องขึ้นกับ ค่าOffset ด้วย
ซึ่ง...Offset เป็นตัวเลขที่เป็นค่าที่ระบุเจาะจงมากับ ล้อรุ่นนั้น ลายนั้นๆ ซึ่ง ปวดหัวครับข้ามไปเลยก็ได้
พิสูจน์โดยการเอาล้อลองใส่กับตัวรถ ก็จะได้ ค่าความจริงที่สุด

ร้านขายล้อโดยทั่วไป จะเข้าใจความต้องการของลูกค้าในข้อนี้ และทดลองใส่ก่อนที่จ่ายเงินได้
ขอแค่เราบอกความต้องการที่ชัดเจนไปเลย เช่น ป่องไม่ป่อง  เลยหรือไม่เลยซุ้ม รวมทั้ง งบฯ
ร้าน ก็จะพอมีประสพการณ์และเลือกมาให้เราเลือก ได้ง่ายขึ้น !!!

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ตอนนี้ กำลังสอบถามเรื่งอราคากับทางร้านยางอยู่ครับ

lovelovemeena
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 10

« ตอบ #5 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 14:23:09 »

สเปกนี้ใส่อยู่ครับ 195/55/15 แม็ก 6.5 ออฟเซตไม่แน่ในน่าจะ 40 ล้อหน้าล้นออกมานิด ล้อหลังไม่ล้นพอดีขอบ
ถ้าอยากได้ล้นๆ ก็7-8 เคยครับ
jong

« ตอบ #6 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 14:42:55 »

สเปกนี้ใส่อยู่ครับ 195/55/15 แม็ก 6.5 ออฟเซตไม่แน่ในน่าจะ 40 ล้อหน้าล้นออกมานิด ล้อหลังไม่ล้นพอดีขอบ
ถ้าอยากได้ล้นๆ ก็7-8 เคยครับ

ขอบคุณครับ 

เอาแบบไม่ล้นครับ  เอาพอดีซุ้มนะครับ

ZniW
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 9 เมษายน 2016, 00:26:41 »

เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ ^^

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์