ThaiMARCH.comLAMINA
1 ตุลาคม 2014, 10:57:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
MOSUTEN Ning Auto
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
Banner 465x100px horse auto mirror
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai
checkinsuranceprice.com

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการสอบใบขับขี่ ท่าถอยหลังเข้าซอง  (อ่าน 106531 ครั้ง)
POOH_TAH
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 12:25:20 »

เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้ ไปสอบใบขับขี่มา 2 รอบแล้ว ยังไม่ผ่าน ท่าถอยหลังเข้าซอง (ปล. แฟนหัดขับให้อ่ะค่ะ ไม่ได้ไป รร. สอบขับรถยนต์) จึงไปค้นหาเทคนิคต่างๆ ที่พอจะช่วยให้สอบผ่าน พอดีไปเจอมา เลยเอามาแบ่งปันนะคะ ขอให้สอบผ่านกันทุกคน เดี๋ยวสัปดาห์หน้า จะเอาเทคนิคนี้ลองไปสอบดูเหมือนกัน อิอิ  13 Smile

เพิ่งไปสอบมาครับ ถอยหลังเข้าซอง เจ้าหน้าที่คุมสอบ อนุญาติให้เปลี่ยนเกียร์เดินหน้า-ถอยหลังได้ไม่เกิน 7 ครั้ง ครับ ของเราถอยเปลี่ยเกียร์ รวม 3 ครั้ง และสอบครั้งเดียวผ่านฉลุย

อันนี้เป็น ทริก ที่ใช้นะครับ

1. สนามสอบจะมีเสาเป็นท่อ พีวีซี ให้ 9 เสา  ด้านหน้า 3 ด้านข้างซ้าย 3 และด้านหลังก็ 3 เสา   3     2     1
                             4   
                             5   
                             6 
                             7     8     9

ตามรูปนั่นแหละครับแต่เล็กไปหน่อย

2.ก่อนอื่นต้องถอยรถให้ขนานกับเส้นมาก่อน แล้วกะให้ท้ายรถตรงกับเสา ที่ 1 แต่ต้องให้ระยะห่างของเสากับตัวรถประมาณ 60 เซ็นติเมตร (ที่สนามผมเห็นเขาทำเป็นเส้นประสีเหลืองไว้ให้ ให้เราถอยขนานตรงกับเส้นนั้นแหละ จนท้ายรถมาตรงตำแหน่งของเสาแรก)

3. หักพวงมาลัยไปซ้ายให้สุดแล้วถอยเข้าไป โดยให้ดูที่กระจกมองข้างด้านขวา ย้ำว่าด้านขวานะครับ ให้ถอยจนมองเห็นเสาต้นที่ 3 ของด้านหลัง (หมายเลข 7)

4.คืนพวงมาลัยมาทางขวา 2 รอบ แล้วถอยเข้าไปโดยให้ดูที่ หัวรถด้านซ้ายของเรา ต้องให้อยู่ในแนวเสมอกับเสา หมายเลขหนึ่ง (ในแนวระนาบนะครับ จากหมายเลข 3 2 1)

5. หมุนพวงมาลัยไปทางขวาให้สุดแล้วค่อยๆถอยช้าๆ โดยให้ดูด้านหลัง สลับกับกระจกมองข้างด้านขวา  โดยดูให้ตัวรถเราขนานเป็นแนวเดียวกับเสา ด้านใน ก็ให้หยุด

6. เปลี่ยนเกีร์ย เดินหน้า เพื่อจอดรถให้มีช่องว่างด้านหน้าและด้านหลัง เท่าๆกัน

จากนั้นก็หาทางออกจากช่องเอาเองนะ  แค่นี้ก็ผ่านสบายแล้วครับ

แต่ต้องลองซ้อมให้ชินหลายๆครั้งนะครับ
ราศีมีน ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 31

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:02:34 »

เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้ ไปสอบใบขับขี่มา 2 รอบแล้ว ยังไม่ผ่าน ท่าถอยหลังเข้าซอง (ปล. แฟนหัดขับให้อ่ะค่ะ ไม่ได้ไป รร. สอบขับรถยนต์)  13 Smile

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้ หน้าที่ตามฐานะใจ ห้ามเดินก้าวล้ำเส้นแฟน ...

Present :
1st Present : My กล้วยไม้ @ โชว์รูม T.K.F. < วันรับรถ & บางแค-พนัส 3.84 ลิตร >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5530.0

2nd Present : My กล้วยไม้ @ อ่างเก็บน้ำบางพระ  < Introduce all & new รองเท้า >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=8946.0

3rd Present : My กล้วยไม้ @ เกาะลอย ศรีราชา  < เที่ยวทะเล ระวังปูหนีบ >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=11197.0

4th Present : My กล้วยไม้ @ ถนนสะพานในทะเล*ชลบุรี
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=11661.0

badboyz
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:23:34 »

:13 Smile:รับประกันเทคนิคนี้ รับรองใช้ได้ เพราะผมเองก็ใช้เทคนิคนี้เหมือนกัน ครั้งเดียว ผ่านฉลุย 07 Hi
kwan_69 ®
Full Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:23:54 »

เย้ๆ ได้เทคนิคดีๆแร้ว
พอดีว่าวันอาทิตย์นี้ จะไปหัดถอยพอดีเลย

ขอบคุณมากนะ 02 Inlove

...คนที่ยอมแพ้..ไม่ใช่คนที่ "แพ้"
...แต่...เป็นคนที่ไม่ต้องการ "ชัยชนะ"
LoOkMoO

คะแนนชื่นชม (Like) 61

Green Tea March,26

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:27:16 »

ขอบคุณมากค่ะ จะลองดูนะคะ  02 Inlove
sansup@
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:31:40 »

เปลี่ยนเกียร์ 2 ครั้งครับ
เงื่อนไขคือ

-ให้เสาเป็นไปตามเลขนี้นะครับ โดยเราจะขับผ่านเสา ต้นที่ 9 ไปยังต้นที่ 1

3 2 1
4
5
6
7 8 9

- ลองพิจารณารถตัวเองว่า ดุมล้อหลังของรถเรา อยู่ประมาณตำแหน่งไหน แนวไหน  ส่วนใหญ่เมื่อมองออกมาจากในรถ จะอยู่ตรงมุมสามเหลี่ยม กระจกประตูหลัง

เล็งๆกะๆไว้ให้ดีนะครับ
เริ่มเข้าซองโดย
1. ขับรถผ่านเสา 9 ไปยัง เสา 1 โดยให้ เสาอยู่ชิดรถให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้  ( อย่าให้ถึงกับกระจกเกี่ยวเสานะ ตกทันที)
    แล้วขับเลยไป มองไปทางซ้าน เล็งให้เสา 1 อยู่ตรงกับ มุมสามเหลี่ยมกระจกประตูหลัง  เล็งให้เสาโผล่ออกมาพอดีครับ
2. หักพวงมาลัยไปทางซ้ายยยย ให้สุด อย่าแรงเดียวพัง  เข้าเกียร์ถอยหลัง  ถอยไปเรื่อยๆ  มองไปทางขวามองกระจกขวา เล็งให้มุมท้ายรถ เ้ห็นเสาต้นที่ 8 ทั้งต้น แล้ว ถอยให้เลยไปอีก จนเกือบเห็นเสาต้นที่ 7 แล้วหยุด
3. คืนล้อแนวตรง แล้วถอยไป จนล้อหลังขวา เหยียบเส้นจราจร แล้วหยุด
4.หักพวงมาลัยไปทางขวา  จนสุด แล้วค่อยๆถอย  แล้วดูตำแหน่งรถให้ตรง  ยื่นหัวออกมาดูได้ แต่อย่าลงจากรถครับ
 เมื่อเห็นว่า ตรงแล้วก็คืนพวงมาลัยไปในแนวตรงครับ
*******จาก 1-4 เข้าเกียร์ถอยหลัง ครั้งเดียวเท่านั้น*****
5. นั่งนิ่งๆ สัก 3-5 วิ
6. หมุนพวงมาลัย ขวาสุด เพื่ออกจากซอง เข้าเกียร์เดินหน้า แล้วค่อยๆคลานนนนน ออกจากซองนะครับ อย่าเร็ว
*******จาก5-6 ก็เข้าเกียร์เดินหน้าครั้งเดียว******

แค่นี้ครับ  ลองทำดู  สัก 5-6 ครั้งจะคล่องไปเอง จะเข้าเกียร์ แค่ 2 ครั้งเท่านั้น ถอยเข้า กะเดินหน้าออก

aonkabee
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:37:35 »

สอบถามหน่อยค่ะ.......

สอบใบขับขี่ ใช้รถเกียร์ออโต้ได้ป่าวอ่ะ
!!!!!!
m_march®
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:45:34 »

^
^
^
ได้คับ

ใช้วิธีนี้เหมือนกัน ที่ รร. สอนมา
Ablazeland
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 23:37:21 »

สู้ๆครับทุกคน ระวังอีกอย่างคืออย่าลืมเผื่อเกียร์ตอนออก เคยเจอคนนึงใช้ครบแล้ว หมดเกียร์ออก ก่ะอีกคนตอนออกไปชน หมดกันนน
PlengMa®ch
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 129

ชานมจะเปลี่ยนเบาะเป็นสีส้มแล้วนะ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 08:43:29 »

ขับขี่ปลอดภัย....เพื่อเพื่อน ๆ ทุกคนบนท้องถนนค่ะ
POOH_TAH
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 17:16:20 »

มา update ข่าวคราวการสอบใบขับขี่จากเทคนิคด้านบน สำเร็จ! ค่ะ ได้ใบขับขี่มาเชยชมแว๊ว ขอให้ทุกคนโชคดีนะค๊ะ  07 Hi
conqueror
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 17:47:03 »

ตอนผมไปสอบ ไม่รู้จักเทคนิคนี้เลยครับ

เทคนิคที่ผมใช้คือ  ไปถึงสนามสอบ 7 โมงครึ่ง แล้วเอารถไปซ้อมๆๆๆๆๆ ที่สนามสอบ จน 8 โมงครึ่งจึงไปสมัครสอบใบขับขี่

สอบข้อเขียนเสร็จ เกือบๆ 11 โมง เลยเอารถไฟซ้อมๆๆๆ ที่สนามสอบ เล็งจนได้ที่ ว่าท้ายอยู่ตรงต้นไม้นี้นะ แล้วหัก พอหัวตรงต้นนี้ก็หักพวงมาลัยกลับ   จนมีคนแห่เอารถมาซ้อมด้วย ก็เลย กลับมารอเจ้าหน้าที่เรียกสอบ   

รอบเดียวผ่านฉลุยครับ
JoOBJaNG ®
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:12:54 »

ตอนผมไปสอบ ไม่รู้จักเทคนิคนี้เลยครับ

เทคนิคที่ผมใช้คือ  ไปถึงสนามสอบ 7 โมงครึ่ง แล้วเอารถไปซ้อมๆๆๆๆๆ ที่สนามสอบ จน 8 โมงครึ่งจึงไปสมัครสอบใบขับขี่

สอบข้อเขียนเสร็จ เกือบๆ 11 โมง เลยเอารถไฟซ้อมๆๆๆ ที่สนามสอบ เล็งจนได้ที่ ว่าท้ายอยู่ตรงต้นไม้นี้นะ แล้วหัก พอหัวตรงต้นนี้ก็หักพวงมาลัยกลับ   จนมีคนแห่เอารถมาซ้อมด้วย ก็เลย กลับมารอเจ้าหน้าที่เรียกสอบ   

รอบเดียวผ่านฉลุยครับ

ไปสอบที่ไหนมาคะเนี้ย สามารถเข้าไปซ้อมสนามสอบจริง ๆ ได้ด้วยอ่ะ  12 Question

ยังไม่ได้ไปสอบใหม่อีกรอบเลย  ไม่มีสนามให้ซ้อม ขืนไปสอบอีก ก็ตกอีก ลางานบ่อย ๆ โดนไล่ออกกันพอดี เฮ้อออ 09 Cry

。◕‿◕。 J o O B J a N G   M a R c H   L o V e R 。◕‿◕。
VL White Pearl ^ ^  รักออมทรัพย์ที่สุดเลย
conqueror
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:19:07 »

ไปสอบที่ไหนมาคะเนี้ย สามารถเข้าไปซ้อมสนามสอบจริง ๆ ได้ด้วยอ่ะ  12 Question

ยังไม่ได้ไปสอบใหม่อีกรอบเลย  ไม่มีสนามให้ซ้อม ขืนไปสอบอีก ก็ตกอีก ลางานบ่อย ๆ โดนไล่ออกกันพอดี เฮ้อออ 09 Cry

ที่ อ.บ้านโฮ่ง ลำพูนครับ
NuTTORN77®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

............YNWA............

« ตอบ #14 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:23:20 »

จำได้แม่นเลยครับ (สอบที่ ตจว.) เสามันเอียงเข้าด้านใน ถอยชิดไปหน่อยกระจกเกือบเกี่ยวเสา ใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม คิดถึงพ่อแก้วแม่แก้วแล้วนาทีนั้น (เอาล่ะหว่า ซ่อมแน่เลยตู) ตอนนั้นคิดไรไม่ออก หักพวงมาลัยหลบ ติ๊ดเดียวเอง ผู้คุมสอบบอกเลย ว่านี่คือการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ดี

อ่อหรอ ผมงงๆ นิดหน่อย แต่ผ่านไปแบบหวุดหวิด  โล่งไปเลย

Snow Ma(n)rch NO.77 ....~@#$%....Born...16/07/10

“โต๊ะจีนเข็มทองโภชนา เน้นความสะอาด รสชาติดี มีบริการที่ประทับใจ”

นึกถึงโต๊ะจีนนึกถึง เข็มทองโภชนา (โต๊ะจีนนครปฐมแท้ๆ)  http://www.kemthongpochana.com/

ไปแต่งหล่อกับ F I T T คร้าบบ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=8926.0
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์