ThaiMARCH.comLAMINA
24 พฤษภาคม 2015, 16:04:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Gas
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
Banner 465x Ning Auto
MOSUTEN Easy Insure
Banner 465x100px horse auto mirror
LOCKTECH Mahajak Audio
MC TECH Osaka 99 Banner 310 x100
Energy-Reform
CastrolCarsThailand
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการสอบใบขับขี่ ท่าถอยหลังเข้าซอง  (อ่าน 115596 ครั้ง)
POOH_TAH
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 12:25:20 »

เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้ ไปสอบใบขับขี่มา 2 รอบแล้ว ยังไม่ผ่าน ท่าถอยหลังเข้าซอง (ปล. แฟนหัดขับให้อ่ะค่ะ ไม่ได้ไป รร. สอบขับรถยนต์) จึงไปค้นหาเทคนิคต่างๆ ที่พอจะช่วยให้สอบผ่าน พอดีไปเจอมา เลยเอามาแบ่งปันนะคะ ขอให้สอบผ่านกันทุกคน เดี๋ยวสัปดาห์หน้า จะเอาเทคนิคนี้ลองไปสอบดูเหมือนกัน อิอิ  13 Smile

เพิ่งไปสอบมาครับ ถอยหลังเข้าซอง เจ้าหน้าที่คุมสอบ อนุญาติให้เปลี่ยนเกียร์เดินหน้า-ถอยหลังได้ไม่เกิน 7 ครั้ง ครับ ของเราถอยเปลี่ยเกียร์ รวม 3 ครั้ง และสอบครั้งเดียวผ่านฉลุย

อันนี้เป็น ทริก ที่ใช้นะครับ

1. สนามสอบจะมีเสาเป็นท่อ พีวีซี ให้ 9 เสา  ด้านหน้า 3 ด้านข้างซ้าย 3 และด้านหลังก็ 3 เสา   3     2     1
                             4   
                             5   
                             6 
                             7     8     9

ตามรูปนั่นแหละครับแต่เล็กไปหน่อย

2.ก่อนอื่นต้องถอยรถให้ขนานกับเส้นมาก่อน แล้วกะให้ท้ายรถตรงกับเสา ที่ 1 แต่ต้องให้ระยะห่างของเสากับตัวรถประมาณ 60 เซ็นติเมตร (ที่สนามผมเห็นเขาทำเป็นเส้นประสีเหลืองไว้ให้ ให้เราถอยขนานตรงกับเส้นนั้นแหละ จนท้ายรถมาตรงตำแหน่งของเสาแรก)

3. หักพวงมาลัยไปซ้ายให้สุดแล้วถอยเข้าไป โดยให้ดูที่กระจกมองข้างด้านขวา ย้ำว่าด้านขวานะครับ ให้ถอยจนมองเห็นเสาต้นที่ 3 ของด้านหลัง (หมายเลข 7)

4.คืนพวงมาลัยมาทางขวา 2 รอบ แล้วถอยเข้าไปโดยให้ดูที่ หัวรถด้านซ้ายของเรา ต้องให้อยู่ในแนวเสมอกับเสา หมายเลขหนึ่ง (ในแนวระนาบนะครับ จากหมายเลข 3 2 1)

5. หมุนพวงมาลัยไปทางขวาให้สุดแล้วค่อยๆถอยช้าๆ โดยให้ดูด้านหลัง สลับกับกระจกมองข้างด้านขวา  โดยดูให้ตัวรถเราขนานเป็นแนวเดียวกับเสา ด้านใน ก็ให้หยุด

6. เปลี่ยนเกีร์ย เดินหน้า เพื่อจอดรถให้มีช่องว่างด้านหน้าและด้านหลัง เท่าๆกัน

จากนั้นก็หาทางออกจากช่องเอาเองนะ  แค่นี้ก็ผ่านสบายแล้วครับ

แต่ต้องลองซ้อมให้ชินหลายๆครั้งนะครับ
ราศีมีน ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 32

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:02:34 »

เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้ ไปสอบใบขับขี่มา 2 รอบแล้ว ยังไม่ผ่าน ท่าถอยหลังเข้าซอง (ปล. แฟนหัดขับให้อ่ะค่ะ ไม่ได้ไป รร. สอบขับรถยนต์)  13 Smile

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้ หน้าที่ตามฐานะใจ ห้ามเดินก้าวล้ำเส้นแฟน ...

Present :
1st Present : My กล้วยไม้ @ โชว์รูม T.K.F. < วันรับรถ & บางแค-พนัส 3.84 ลิตร >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5530.0

2nd Present : My กล้วยไม้ @ อ่างเก็บน้ำบางพระ  < Introduce all & new รองเท้า >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=8946.0

3rd Present : My กล้วยไม้ @ เกาะลอย ศรีราชา  < เที่ยวทะเล ระวังปูหนีบ >
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=11197.0

4th Present : My กล้วยไม้ @ ถนนสะพานในทะเล*ชลบุรี
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=11661.0

badboyz
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:23:34 »

:13 Smile:รับประกันเทคนิคนี้ รับรองใช้ได้ เพราะผมเองก็ใช้เทคนิคนี้เหมือนกัน ครั้งเดียว ผ่านฉลุย 07 Hi
kwan_69 ®
Full Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:23:54 »

เย้ๆ ได้เทคนิคดีๆแร้ว
พอดีว่าวันอาทิตย์นี้ จะไปหัดถอยพอดีเลย

ขอบคุณมากนะ 02 Inlove

...คนที่ยอมแพ้..ไม่ใช่คนที่ "แพ้"
...แต่...เป็นคนที่ไม่ต้องการ "ชัยชนะ"
LoOkMoO

คะแนนชื่นชม (Like) 61

Green Tea March,26

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:27:16 »

ขอบคุณมากค่ะ จะลองดูนะคะ  02 Inlove
sansup@
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 13:31:40 »

เปลี่ยนเกียร์ 2 ครั้งครับ
เงื่อนไขคือ

-ให้เสาเป็นไปตามเลขนี้นะครับ โดยเราจะขับผ่านเสา ต้นที่ 9 ไปยังต้นที่ 1

3 2 1
4
5
6
7 8 9

- ลองพิจารณารถตัวเองว่า ดุมล้อหลังของรถเรา อยู่ประมาณตำแหน่งไหน แนวไหน  ส่วนใหญ่เมื่อมองออกมาจากในรถ จะอยู่ตรงมุมสามเหลี่ยม กระจกประตูหลัง

เล็งๆกะๆไว้ให้ดีนะครับ
เริ่มเข้าซองโดย
1. ขับรถผ่านเสา 9 ไปยัง เสา 1 โดยให้ เสาอยู่ชิดรถให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้  ( อย่าให้ถึงกับกระจกเกี่ยวเสานะ ตกทันที)
    แล้วขับเลยไป มองไปทางซ้าน เล็งให้เสา 1 อยู่ตรงกับ มุมสามเหลี่ยมกระจกประตูหลัง  เล็งให้เสาโผล่ออกมาพอดีครับ
2. หักพวงมาลัยไปทางซ้ายยยย ให้สุด อย่าแรงเดียวพัง  เข้าเกียร์ถอยหลัง  ถอยไปเรื่อยๆ  มองไปทางขวามองกระจกขวา เล็งให้มุมท้ายรถ เ้ห็นเสาต้นที่ 8 ทั้งต้น แล้ว ถอยให้เลยไปอีก จนเกือบเห็นเสาต้นที่ 7 แล้วหยุด
3. คืนล้อแนวตรง แล้วถอยไป จนล้อหลังขวา เหยียบเส้นจราจร แล้วหยุด
4.หักพวงมาลัยไปทางขวา  จนสุด แล้วค่อยๆถอย  แล้วดูตำแหน่งรถให้ตรง  ยื่นหัวออกมาดูได้ แต่อย่าลงจากรถครับ
 เมื่อเห็นว่า ตรงแล้วก็คืนพวงมาลัยไปในแนวตรงครับ
*******จาก 1-4 เข้าเกียร์ถอยหลัง ครั้งเดียวเท่านั้น*****
5. นั่งนิ่งๆ สัก 3-5 วิ
6. หมุนพวงมาลัย ขวาสุด เพื่ออกจากซอง เข้าเกียร์เดินหน้า แล้วค่อยๆคลานนนนน ออกจากซองนะครับ อย่าเร็ว
*******จาก5-6 ก็เข้าเกียร์เดินหน้าครั้งเดียว******

แค่นี้ครับ  ลองทำดู  สัก 5-6 ครั้งจะคล่องไปเอง จะเข้าเกียร์ แค่ 2 ครั้งเท่านั้น ถอยเข้า กะเดินหน้าออก

aonkabee
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:37:35 »

สอบถามหน่อยค่ะ.......

สอบใบขับขี่ ใช้รถเกียร์ออโต้ได้ป่าวอ่ะ
!!!!!!
m_march®
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 14:45:34 »

^
^
^
ได้คับ

ใช้วิธีนี้เหมือนกัน ที่ รร. สอนมา
Ablazeland
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 23:37:21 »

สู้ๆครับทุกคน ระวังอีกอย่างคืออย่าลืมเผื่อเกียร์ตอนออก เคยเจอคนนึงใช้ครบแล้ว หมดเกียร์ออก ก่ะอีกคนตอนออกไปชน หมดกันนน
PlengMa®ch
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 129

ชานมจะเปลี่ยนเบาะเป็นสีส้มแล้วนะ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 08:43:29 »

ขับขี่ปลอดภัย....เพื่อเพื่อน ๆ ทุกคนบนท้องถนนค่ะ
POOH_TAH
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 17:16:20 »

มา update ข่าวคราวการสอบใบขับขี่จากเทคนิคด้านบน สำเร็จ! ค่ะ ได้ใบขับขี่มาเชยชมแว๊ว ขอให้ทุกคนโชคดีนะค๊ะ  07 Hi
conqueror
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 17:47:03 »

ตอนผมไปสอบ ไม่รู้จักเทคนิคนี้เลยครับ

เทคนิคที่ผมใช้คือ  ไปถึงสนามสอบ 7 โมงครึ่ง แล้วเอารถไปซ้อมๆๆๆๆๆ ที่สนามสอบ จน 8 โมงครึ่งจึงไปสมัครสอบใบขับขี่

สอบข้อเขียนเสร็จ เกือบๆ 11 โมง เลยเอารถไฟซ้อมๆๆๆ ที่สนามสอบ เล็งจนได้ที่ ว่าท้ายอยู่ตรงต้นไม้นี้นะ แล้วหัก พอหัวตรงต้นนี้ก็หักพวงมาลัยกลับ   จนมีคนแห่เอารถมาซ้อมด้วย ก็เลย กลับมารอเจ้าหน้าที่เรียกสอบ   

รอบเดียวผ่านฉลุยครับ
JoOBJaNG ®
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:12:54 »

ตอนผมไปสอบ ไม่รู้จักเทคนิคนี้เลยครับ

เทคนิคที่ผมใช้คือ  ไปถึงสนามสอบ 7 โมงครึ่ง แล้วเอารถไปซ้อมๆๆๆๆๆ ที่สนามสอบ จน 8 โมงครึ่งจึงไปสมัครสอบใบขับขี่

สอบข้อเขียนเสร็จ เกือบๆ 11 โมง เลยเอารถไฟซ้อมๆๆๆ ที่สนามสอบ เล็งจนได้ที่ ว่าท้ายอยู่ตรงต้นไม้นี้นะ แล้วหัก พอหัวตรงต้นนี้ก็หักพวงมาลัยกลับ   จนมีคนแห่เอารถมาซ้อมด้วย ก็เลย กลับมารอเจ้าหน้าที่เรียกสอบ   

รอบเดียวผ่านฉลุยครับ

ไปสอบที่ไหนมาคะเนี้ย สามารถเข้าไปซ้อมสนามสอบจริง ๆ ได้ด้วยอ่ะ  12 Question

ยังไม่ได้ไปสอบใหม่อีกรอบเลย  ไม่มีสนามให้ซ้อม ขืนไปสอบอีก ก็ตกอีก ลางานบ่อย ๆ โดนไล่ออกกันพอดี เฮ้อออ 09 Cry

。◕‿◕。 J o O B J a N G   M a R c H   L o V e R 。◕‿◕。
VL White Pearl ^ ^  รักออมทรัพย์ที่สุดเลย
conqueror
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:19:07 »

ไปสอบที่ไหนมาคะเนี้ย สามารถเข้าไปซ้อมสนามสอบจริง ๆ ได้ด้วยอ่ะ  12 Question

ยังไม่ได้ไปสอบใหม่อีกรอบเลย  ไม่มีสนามให้ซ้อม ขืนไปสอบอีก ก็ตกอีก ลางานบ่อย ๆ โดนไล่ออกกันพอดี เฮ้อออ 09 Cry

ที่ อ.บ้านโฮ่ง ลำพูนครับ
NuTTORN77®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

............YNWA............

« ตอบ #14 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2010, 18:23:20 »

จำได้แม่นเลยครับ (สอบที่ ตจว.) เสามันเอียงเข้าด้านใน ถอยชิดไปหน่อยกระจกเกือบเกี่ยวเสา ใจหล่นไปอยู่ตาตุ่ม คิดถึงพ่อแก้วแม่แก้วแล้วนาทีนั้น (เอาล่ะหว่า ซ่อมแน่เลยตู) ตอนนั้นคิดไรไม่ออก หักพวงมาลัยหลบ ติ๊ดเดียวเอง ผู้คุมสอบบอกเลย ว่านี่คือการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่ดี

อ่อหรอ ผมงงๆ นิดหน่อย แต่ผ่านไปแบบหวุดหวิด  โล่งไปเลย

Snow Ma(n)rch NO.77 ....~@#$%....Born...16/07/10

“โต๊ะจีนเข็มทองโภชนา เน้นความสะอาด รสชาติดี มีบริการที่ประทับใจ”

นึกถึงโต๊ะจีนนึกถึง เข็มทองโภชนา (โต๊ะจีนนครปฐมแท้ๆ)  http://www.kemthongpochana.com/

ไปแต่งหล่อกับ F I T T คร้าบบ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=8926.0
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์