ThaiMARCH.comAOT
16 กรกฎาคม 2019, 13:25:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยาง หน่อยครับ  (อ่าน 3082 ครั้ง)
bellreddavil
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 7 ตุลาคม 2015, 14:06:30 »

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ พอดีใช้รถมา 30000 กว่าโล แล้วกำลังคิดจะเปลี่ยนยาง พร้อมแม๊ก ล้อเดินล้อกะทะ ยางแมกซิส

ขอคำแนะนำหน่อยครับ แม๊ก 15 ใส่ยางขนาดไหนดี ส่วนยาง ยี่ห้อไหนโอเครสุดครับ Hankook v12 / Falken ze912 / Falken ze914 /

dulop lm704 / toyo t1r / Bridgestone re002

การใช้งาน ถ้านั่ง รวมคนขับ 5 คน พร้อมของหลัง รถ ถ้าใส่สปริงโหลด สามารถใส่ได้ไหมครับ มีผลไรไหม ขอบคุณครับ
the_poy1985
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

the_poy1985@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2015, 20:49:43 »

แนะนำใส่แม็ก 15 กว้าง 7" ยางรุ่นอะไรก็ได้ 185 50 r15 ใส่สปริงโหลดของ silver หล่อๆครับ นั่ง 5 คนสบายๆ

คนเราจะมีพรุ่งนี้ได้อีกกี่วัน....
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 09:20:18 »

แนะนำใส่แม็ก 15 กว้าง 7" ยางรุ่นอะไรก็ได้ 185 50 r15 ใส่สปริงโหลดของ silver หล่อๆครับ นั่ง 5 คนสบายๆ

ขอบคุณครับ
Dek Prade ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 09:39:38 »

ดูจากตัวเลือก เล็งๆจะไปใช้บริการที่ร้านสะดวกอย่างพวก บีควิก ค๊อกพิท ฯ  หรือเปล่า

แนะนำ แมก 15
แต่เลือกเอาว่า อยากให้ล้อ ล้นๆ ออกมานอกซุ้ม หรือไม่  แล้วเทียบเอาที่หน้างาน หรือ ถามผู้ขายอีกที
ความกว้าง อย่าเพิ่งสนใจ เพราะมันต้องโยงกับกับค่า ออฟเซอ อีก
(แต่ผมยุให้ อยู่ในซุ้ม ดีกว่า เพราะ ไม่เสี่ยงโดน ตร.เรียก และ รถเลอะน้อยลงจากการดีดโคลน)
ที่ใช้อยู่ LENSO SAMURAI SC-05 น่าจะกว้าง 6.5นิ้ว ถ้าจำไม่ผิด ส่วน ออฟเซท จำไม่ได้ แต่พอประกอบเข้าตัวรถก็พอดีซุ้มล้อ เป๊ะเลย เวลาลุยถนนเลอะๆ ... ข้างรถก็โดนดีดจนเลอะพอควร !!!

ส่วนยาง  ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อง งบฯ toyo // Bridgestone แพง แต่ ดี!!!
นอกนั้นไม่ได้แย่  แต่คุณภาพ ตามราคา
Hankook พอๆกับยางที่ติดรถมา
Falken  Dulop ดีขึ้นมาอีกนิด (2ยี่ห้อนี้ จะมีดีๆที่ยางรุ่นสูงๆ)
ผมยุให้ใช้ขนาด 195/55 R15 เพราะ ราคาดีและเส้นรอบวงไม่เพี้ยนไปจากล้อยางเดิมๆมาก
ล่าสุดที่ใช้ ผมใช้ ์Nitto NT830 กับdulop lm704.....ก็โอเค !!

ไงก็ลองๆสอบถามตามร้านทั่วไปเพื่อเทียบราคาดู
โดยทั่วไป โปรโมชั่น ยาง+แมก 15 นิ้ว จะราวๆ 2หมื่น
ก็ดูๆร้านเดินทางสะดวก และมีบริการหลังการขายที่ดีๆแล้วกัน จำพวก ถ่วงล้อ สลับยาง เติมลม ปะยาง ฟรีแบบไม่จำกัดจำนวน  ก็ดูจะคุ้มค่าเงินกว่า

อ้อ อีกอยาง  เปลี่ยนล้อแล้ว ควรจะนำรถไปตั้งศูนย์ ด้วยนะครับ

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2015, 10:07:10 »

ดูจากตัวเลือก เล็งๆจะไปใช้บริการที่ร้านสะดวกอย่างพวก บีควิก ค๊อกพิท ฯ  หรือเปล่า

แนะนำ แมก 15
แต่เลือกเอาว่า อยากให้ล้อ ล้นๆ ออกมานอกซุ้ม หรือไม่  แล้วเทียบเอาที่หน้างาน หรือ ถามผู้ขายอีกที
ความกว้าง อย่าเพิ่งสนใจ เพราะมันต้องโยงกับกับค่า ออฟเซอ อีก
(แต่ผมยุให้ อยู่ในซุ้ม ดีกว่า เพราะ ไม่เสี่ยงโดน ตร.เรียก และ รถเลอะน้อยลงจากการดีดโคลน)
ที่ใช้อยู่ LENSO SAMURAI SC-05 น่าจะกว้าง 6.5นิ้ว ถ้าจำไม่ผิด ส่วน ออฟเซท จำไม่ได้ แต่พอประกอบเข้าตัวรถก็พอดีซุ้มล้อ เป๊ะเลย เวลาลุยถนนเลอะๆ ... ข้างรถก็โดนดีดจนเลอะพอควร !!!

ส่วนยาง  ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อง งบฯ toyo // Bridgestone แพง แต่ ดี!!!
นอกนั้นไม่ได้แย่  แต่คุณภาพ ตามราคา
Hankook พอๆกับยางที่ติดรถมา
Falken  Dulop ดีขึ้นมาอีกนิด (2ยี่ห้อนี้ จะมีดีๆที่ยางรุ่นสูงๆ)
ผมยุให้ใช้ขนาด 195/55 R15 เพราะ ราคาดีและเส้นรอบวงไม่เพี้ยนไปจากล้อยางเดิมๆมาก
ล่าสุดที่ใช้ ผมใช้ ์Nitto NT830 กับdulop lm704.....ก็โอเค !!

ไงก็ลองๆสอบถามตามร้านทั่วไปเพื่อเทียบราคาดู
โดยทั่วไป โปรโมชั่น ยาง+แมก 15 นิ้ว จะราวๆ 2หมื่น
ก็ดูๆร้านเดินทางสะดวก และมีบริการหลังการขายที่ดีๆแล้วกัน จำพวก ถ่วงล้อ สลับยาง เติมลม ปะยาง ฟรีแบบไม่จำกัดจำนวน  ก็ดูจะคุ้มค่าเงินกว่า

อ้อ อีกอยาง  เปลี่ยนล้อแล้ว ควรจะนำรถไปตั้งศูนย์ ด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ ผมดูร้านข้างนอกไว้ แต่พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยางเท่าไร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์