ThaiMARCH.comLAMINA
24 พฤศจิกายน 2017, 15:04:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Banner465x100px
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Npshokai
AOT Aeropart NVYangyont
Tisco Cash
Leo Oil
Carmana
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! นัดหมาย Meeting และภาพ meeting| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ  (อ่าน 19398 ครั้ง)
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 10:09:50 »

ทำตามท่านMan Lเรียบร้อยแล้วกับอเมร่าคันของภรรยา แกะข้างในดูสภาพนางฟ้าอยู่เลยเพิ่งใช้ได้ 20000 โล  จัดการใส่จาระบีประกอบกลับสตาร์ดเครื่องเปิดแอร์นิ่งเงียบยังกับของใหม่ที่ใส่มาร์สอีกคันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว วัดกันว่าคันไหนจะพังก่อนกันของใหม่กับของซ่อม

อันไหนพอทำพอซ่อมเองได้ก็ทำครับ เป็นการฝึกพัฒนาฝีมือไปในตัว ตอนแรกผมก็ก่ะจะสั่งซื้อของใหม่มาเปลี่ยนเห็นในเว็บฯขาย 950บาท แต่ในเมื่อถอดแล้วด้วยความสงสัยเลยแกะดูสักหน่อย ถ้าแปรงถ่านหมดหรือลูกปืนบูทหน้าแตกซ่อมยากก็คงเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ตัวของผมถอดแล้วลองเป่าฝุ่นกับทาจาระบีใหม่ก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว และมั่นใจว่าใช้ได้นานเพราะทาจาระบีไว้เยอะ ผมว่าซ่อมมอเตอร์ง่ายกว่าตอนถอดรื้อออกมาจากแผงหม้อน้ำห้องเครื่องซ่ะอีก  06 Laugh

ผมลงกระทู้เพื่อเป็นแนวทางสำหรับเผื่อท่านใดทุนน้อยหรืออยากจะลองและพอจะสามารถทำได้ด้วยตัวเอง แต่ถ้าคิดว่าไม่สามารถทำได้ก็ให้เข้าอู่เข้าศูนย์เปลี่ยนใหม่ครับ เพราะแค่ขั้นตอนถอดชุดมอเตอร์ออกมาจากห้องเครื่องก็หินแล้วครับ ทำได้ก็ลุยเลยครับถ้าทำได้ท่านจะภูมิใจแม่บ้านจะชื่นชมประหยัดค่ากับข้าวได้ตั้งหลายวัน

รถผมหมดประกัน 3ปีแล้วเมื่อต้นปี หมดเงินกับค่าซ่อมเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง2ล้อและเช็คระยะ 4หมื่นโลไปก่อนหน้านี้(คงรู้ราคากับระยะโลนี้) ล่าสุดมาเจอมอเตอร์หม้อน้ำเสียเสียงดังอีก โชคดีแค่ไหนแล้วที่แอร์ไม่รั่วนะตอนนี้ เก็บเงินซ่อมไม่ทันรถผมคงเห็นใจผมเลยอดทนอดกลั้นยังไม่แสดงอาการเสียออกมาตอนนี้ เดี๋ยวแอร์เสียเมื่อไหร่ถ้าสามารถซ่อมเองได้จะมาบอกกล่าวอีกทีครับ  13 Smile
naipoo
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 15:46:24 »

ที่ต้องซ่อมเพราะยังข้องใจและอยากรู้อยากเห็นว่าทำไมมันพังเร็วจังก็ถึงบางอ้อ ว่ามัน made in Chaina แล้วยังไม่มีจาระบีอีก วางยากันชัดๆเลยครับ
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2015, 11:09:31 »

พวกพัดลมรอบความเร็วสูง (พัดลม DC) จะไม่ใช้แบริ่ง แต่จะเป็นบุชแทน

สารหล่อลื่น จะไม่ใช่จาระบีครับ จะเป็น Oil โดยการใส่ไว้ในผ้าสักหลาดที่อยู่ในแผ่นล็อค ตัวบุช
เมื่อเกิดความร้อน Oil จะไหลมาที่แกนพัดลม หล่อลื่นบุชและแกนพัดลม

จาระบี มันมีข้อกำหนดเรื่องการละลายที่อุณหภูมิ แต่ละชนิด หากใส่ไม่เหมาะสม มันจะไม่ละลายนะครับ
แต่หากเราทาไว้ที่บุชและแกนพัดลม มันจะอยู่ได้ระยะหนึ่ง เมื่อมีการหมุนจะสะบัดออกหมดและจะไม่มีหล่อลื่นอีกเลย

การซ่อมพัดลมแบบนี้ ต้องใส่น้ำมันใน แผ่นสักหลาด ครับ

( จาระบีจะใช้กับ แบริ่ง เพราะมีห้องกักเก็บไม่ให้จาระบี สูญหายไปจากห้องรัง ลูกปืน)
ตอบจากอดีตช่างซ่อมบำรุงมอเตอร์ครับ

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2015, 17:58:40 »

มีตัวอย่างสักกะหลาดและวิธีใส่ไหมครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2015, 14:14:59 »

ณวันนี้พัดลมซ่อมยังใช้ได้ปกติครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015, 15:02:23 »

:Ping:ณวันนี้พัดลมซ่อมยังใช้ได้ปกติครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 16:59:24 »

09 Cry พัดลมซ่อมพึ่งพังวันนี้รวมอายุเกือบ 2 ปี
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์