ThaiMARCH.comLAMINA
26 กันยายน 2017, 16:37:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
GS Battery
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Npshokai
AOT Aeropart NVYangyont
LOCKTECH Banner 310x100px TT Auto
Tisco Cash
Leo Oil
Lock Tech by Modern Technic Lock
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! นัดหมาย Meeting และภาพ meeting| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ  (อ่าน 18427 ครั้ง)
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 10:09:50 »

ทำตามท่านMan Lเรียบร้อยแล้วกับอเมร่าคันของภรรยา แกะข้างในดูสภาพนางฟ้าอยู่เลยเพิ่งใช้ได้ 20000 โล  จัดการใส่จาระบีประกอบกลับสตาร์ดเครื่องเปิดแอร์นิ่งเงียบยังกับของใหม่ที่ใส่มาร์สอีกคันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว วัดกันว่าคันไหนจะพังก่อนกันของใหม่กับของซ่อม

อันไหนพอทำพอซ่อมเองได้ก็ทำครับ เป็นการฝึกพัฒนาฝีมือไปในตัว ตอนแรกผมก็ก่ะจะสั่งซื้อของใหม่มาเปลี่ยนเห็นในเว็บฯขาย 950บาท แต่ในเมื่อถอดแล้วด้วยความสงสัยเลยแกะดูสักหน่อย ถ้าแปรงถ่านหมดหรือลูกปืนบูทหน้าแตกซ่อมยากก็คงเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ตัวของผมถอดแล้วลองเป่าฝุ่นกับทาจาระบีใหม่ก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้ว และมั่นใจว่าใช้ได้นานเพราะทาจาระบีไว้เยอะ ผมว่าซ่อมมอเตอร์ง่ายกว่าตอนถอดรื้อออกมาจากแผงหม้อน้ำห้องเครื่องซ่ะอีก  06 Laugh

ผมลงกระทู้เพื่อเป็นแนวทางสำหรับเผื่อท่านใดทุนน้อยหรืออยากจะลองและพอจะสามารถทำได้ด้วยตัวเอง แต่ถ้าคิดว่าไม่สามารถทำได้ก็ให้เข้าอู่เข้าศูนย์เปลี่ยนใหม่ครับ เพราะแค่ขั้นตอนถอดชุดมอเตอร์ออกมาจากห้องเครื่องก็หินแล้วครับ ทำได้ก็ลุยเลยครับถ้าทำได้ท่านจะภูมิใจแม่บ้านจะชื่นชมประหยัดค่ากับข้าวได้ตั้งหลายวัน

รถผมหมดประกัน 3ปีแล้วเมื่อต้นปี หมดเงินกับค่าซ่อมเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง2ล้อและเช็คระยะ 4หมื่นโลไปก่อนหน้านี้(คงรู้ราคากับระยะโลนี้) ล่าสุดมาเจอมอเตอร์หม้อน้ำเสียเสียงดังอีก โชคดีแค่ไหนแล้วที่แอร์ไม่รั่วนะตอนนี้ เก็บเงินซ่อมไม่ทันรถผมคงเห็นใจผมเลยอดทนอดกลั้นยังไม่แสดงอาการเสียออกมาตอนนี้ เดี๋ยวแอร์เสียเมื่อไหร่ถ้าสามารถซ่อมเองได้จะมาบอกกล่าวอีกทีครับ  13 Smile
naipoo
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2015, 15:46:24 »

ที่ต้องซ่อมเพราะยังข้องใจและอยากรู้อยากเห็นว่าทำไมมันพังเร็วจังก็ถึงบางอ้อ ว่ามัน made in Chaina แล้วยังไม่มีจาระบีอีก วางยากันชัดๆเลยครับ
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2015, 11:09:31 »

พวกพัดลมรอบความเร็วสูง (พัดลม DC) จะไม่ใช้แบริ่ง แต่จะเป็นบุชแทน

สารหล่อลื่น จะไม่ใช่จาระบีครับ จะเป็น Oil โดยการใส่ไว้ในผ้าสักหลาดที่อยู่ในแผ่นล็อค ตัวบุช
เมื่อเกิดความร้อน Oil จะไหลมาที่แกนพัดลม หล่อลื่นบุชและแกนพัดลม

จาระบี มันมีข้อกำหนดเรื่องการละลายที่อุณหภูมิ แต่ละชนิด หากใส่ไม่เหมาะสม มันจะไม่ละลายนะครับ
แต่หากเราทาไว้ที่บุชและแกนพัดลม มันจะอยู่ได้ระยะหนึ่ง เมื่อมีการหมุนจะสะบัดออกหมดและจะไม่มีหล่อลื่นอีกเลย

การซ่อมพัดลมแบบนี้ ต้องใส่น้ำมันใน แผ่นสักหลาด ครับ

( จาระบีจะใช้กับ แบริ่ง เพราะมีห้องกักเก็บไม่ให้จาระบี สูญหายไปจากห้องรัง ลูกปืน)
ตอบจากอดีตช่างซ่อมบำรุงมอเตอร์ครับ

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2015, 17:58:40 »

มีตัวอย่างสักกะหลาดและวิธีใส่ไหมครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2015, 14:14:59 »

ณวันนี้พัดลมซ่อมยังใช้ได้ปกติครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015, 15:02:23 »

:Ping:ณวันนี้พัดลมซ่อมยังใช้ได้ปกติครับ
naipoo
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 เมษายน 2017, 16:59:24 »

09 Cry พัดลมซ่อมพึ่งพังวันนี้รวมอายุเกือบ 2 ปี
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์