ThaiMARCH.comAOT
20 พฤษภาคม 2019, 06:10:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันประสบการณ์เพื่อนร่วมค่ายครับ งานเข้า....  (อ่าน 46120 ครั้ง)
bk_3d
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 13:31:40 »

เรื่องนี้น่าจะเป็นหนังม้วนยาวแล้วครับ น้าๆทุกๆท่าน 
ผมออกรถที่นิสันอยุธยา ตัวCVT ตัวท๊อปสุด ณ วันที่ 1 ตุลาคม 57 นั้น ผมต้องไปราชการที่ ค่ายฝึกไทรโยค 1 ปี เลยนำรถคู่ใจไปด้วย

ศุกร์ที่ 3 ตุลาคม 2557
วันเกิดเหตุวันแรก   เหตุเกิดเมื่อสัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา รถผมได้เกิดเหตุขัดข้องทางเทคนิค อาการคือสตาร์ทไม่ติด จุดเกิดเหตุคือบริเวณค่ายฝึกทหารไทรโยค จ.กาญจนบุรี  สิ่งที่ผมเข้าใจในตอนนั้นคือน่าจะมาจาก
1.แบตเตอรี่หมด ทดสอบโดยเช็คไฟ  ผลคือไฟมา 12.7 ซึ่งน่าจะไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้ไม่ติดได้
2.ผมคิดว่าแป้นเบรกอาจจะมีปัญหา หน้าสัมผัสอาจไม่ถึง ทดสอบโดยการย้ำหลายๆครั้ง(แรงมาก) ก็ไม่ติด
3.เข้าเกียร์ผิดตำแหน่ง ทดสอบทั้ง N และ P ก็ไม่ติดอีก
4.สุดท้ายเลยตัดสินใจนั่งวินฯไปศูนย์กาญจนบรี เพื่อเปลี่ยนถ่านกุญแจ(รถระบบกดปุ่มสตาร์ท) ค่าถ่าน 300 กลับมาลองก็ไม่ติด
หมายเหตุ ที่ผมไม่สงสัยไดสตาร์ทก็เพราะรถเพิ่งปีเดียว 2หมื่นกว่าโลไม่น่าจะใช่สาเหตุครับ
   สุดท้ายจนปัญญาต้องเรียกรถสไลด์ มารับไปส่งที่ศูนย์นิสสันกาญจนบุรี โดยค่ายกไป 2,500 บาท ทางศูนย์บอกไม่มีบริการด้านนี้ (โอเครผมเข้าใจ) แต่โทรตามตั้งแต่เที่ยง มาถึงเอา2ทุ่ม ช่างบอกทางเข้ามาถึงรถพี่ต้องเข้าป่า เลยมายากนิดนึง ขอโทษด้วยครับ...เวงกำ

สรุปเปิดห้องพักให้คนขับรถยก แล้วตอนเช้าค่อยไปศูนย์พร้อมกัน.....นอนพักก่อนคืนนี้

เสาร์ที่ 4 ตุลาคม 2557เช้าวันที่ 2 ตื่นมารีบเดินทางไป ศูนย์นิสสันกาญจนบุรี ทันที พอไปถึงศูนย์ฯ ช่างทำการตรวจเช็คทุกจุด กินเวลาไป3ชั่วโมง แล้วบอกยังไม่พบสาเหตุุ แล้วจะโทรแจ้งผล

เช้าวันจันทร์ที่ 6  บ่ายโมงกว่าแระยังไม่ได้รับการติดต่อจากศูนย์ โทรไปก็ไม่มีใครรับสาย เลยแอบซุ่มไปดูเอง ผลปรากฏว่า น้ำตาร่วงทันทีที่เห็นลูกชายโดนทำร้าย ดูภาพเอาครับ.... ช่างแจ้งว่าน่ะจะกล่องไฟ หรือกล่องECUเสีย เนื่องมาจากผมต่อไฟไซเรนไว้กับไฟผ่าหมาก ทำให้กล่องECUเสีย มีการตัดต่อสายไฟเพื่อติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ซัด10นิ้ว2ตัว เพาเวอร์2ตัว ลำโพงกลางแหลมอีก6ตัว แล้วก็เปลีึ่ยนไฟหน้าเป็นซีนอล ทำให้ประกันขาด สิ้นสุดการรับประกัน ต้องรอกล่องECUใบใหม่ส่งมาจากกรุงเทพ 1 อาทิตย์

***ผมถามช่างต่อไปอีกว่า
ผม----------เปลี่ยนแล้วหายเลยมั๊ยครับ
ช่าง---------ไม่รู้ ถ้าไม่ได้ก็คือกล่องไม่เสีย
ผม-----------เอ่อ....????

ผ่านไป 1 อาทิตย์ วันพุธที่ 15 ตุลาคม 2557 ผมกลับไปที่ศูนย์อีกครั้ง ภาพที่เห็นคือ....เหมือนเดิม ตามภาพเลยครับ 

สภาพเดิมไม่มีอะไรคืบหน้าเลย ผมจีงขอพบผู้จัดการศูนย์ทันที!!!

ผม---------พี่คับรถผมจอดมาอาทิตย์กว่าแล้ว ไม่คืบหน้าเลยหรอคับ
ผจก-------ตอนนี้ทางศูนย์ได้มีการสั่งกล่องตัวนี้จากญี่ปุ่น ซึ่งในไทยไม่มี ต้องรอญี่ปุ่นประกอบแล้วลงโปรแกรมใหม่ (ขนาดนั้นเลยหรือ)
ผม---------ต้องรออีกนานแค่ไหนครับ
ผจก-------ตอนนี้ช่างที่ญี่ปุ่นกำลังลงโปรแกรมอยู่ น่าจะสัก 2 อาทิตย์รู้ผล อะไหล่มาถึงไทยวันที่ 27 ตุลาคม 2557 ซึ่งเคลมไม่ได้
ผม--------เปลี่ยนกล่องใบนี้แล้วจบเลยใช่มั๊ยครับ
ผจก------ไม่รู้...????
ผม--------สรุปผมต้องจ่ายเองทั้งหมดใช่มั๊ยครับ 2หมื่นกว่าบานไม่รวมค่าแรง
ผจก------น่าจะแบบนั้นนั้นเพราะรถคุณประกันขาดตามที่ช่างแจ้งไป
ผม-------เฮ้อ..

***คำถาม คือ ทำไมศูนย์นิสสันใหญ่ ไม่มีการการสต๊อคอะไหล่อิเลคโทรนิคไว้เลยหรือ แล้วมาตราฐานของศูนย์บริการอยู่ที่ตรงไหน****

สรุป
1. ผมต้องเสียเงินเไม่ต่ำกว่า 2 หมื่น เพราะความโง่ของผม หรือความโง่ของช่างนิสสัน
2. ผมต้องเสียเงินเไม่ต่ำกว่า 2 หมื่น เพราะรักในการแต่งรถ (หมดประกันเพราะ ไซเรน เครื่องเสียง ซีนอล)
3. ผมต้องเสียเงินเไม่ต่ำกว่า 2 หมื่น  เพราะศูนย์บริการนิสสันในไทย ไม่ได้มาตราฐานเท่ากันทุกศูนย์จริงๆหรือ
4. หรือผมต้องเสียเงินเไม่ต่ำกว่า 2 หมื่น  เพราะความเห็นแก่ตัวของศูนย์กันแน่

ผมบอกเลยครับ ณ วันนี้ อังคารที่ 21 ตุลาคม 2557  เรื่องก็ยังไม่จบ รถผมก็ยังจอดทิ้งอยู่ที่ศูนย์นิสสันกาญจนบุรี ถ้ามีอะไรคืบหน้ายังไงจะมาอัพเดตให้อีกทีครับ..เฮ้อ

ปล.หากน้าๆท่านใดที่มีคำแนะนำดีๆ ช่วยผมหาทางออกด้วยนะครับ ผมมืดไปหมดแล้วจริงๆ 09 Cry

จ.ส.อ.พิพัฒน์  สุขพันธ์ 0955457575
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 16:28:32 »

พี่ครับ ช่างได้แจ้งหรือไม่ครับ ว่า สิ่งที่พี่ไปแต่งมาทั้งหมด มีส่วนไหนที่ทำให้กล่องพังเหรอครับ
ที่ผมอ่านมาทั้งหมด น่าจะเป็นที่ระบบไฟมากกว่า ผมกลัวว่าเป็นที่ฟิวส์ตัวเดียวขาด แล้วช่างไม่รุ้นี่แย่เลยน่ะ
เป็นกำลังใจให้ครับ สงสัยอะไรถามช่างไปเลยครับ หรือถ้าเป็นไปได้ พี่ย้ายศูนย์เถอะครับ ถ้าเป็นแบบนี้
Dek Prade ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 16:29:01 »

ลองโทรติดต่อ 0 นิสสันใน กทม  หรือ call center ดูสิครับ ว่าถ้าหากเราจะต้องซื้อกล่องECU เอง เท่าไร  กี่วันถึงจะได้สินค้า
ถ้ามันเร็วกว่าที่รอ 0 เมืองกาญจน์ ก็จัดมาเองเลย

ส่วนเรื่องการความเสียหายอันเนื่องมาจากการติดตั้งเครื่องเสียง.. ผมมองว่า กว่า50% ที่เสียหาย น่าจะมาจากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของช่างที่ติดตั้ง

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
roddickkung
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 18:58:44 »

รื้ออะไรขนาดนั้น ช่างศูนย์นิสสัน เก่งๆ หายากครับ ศูนย์ตามต่างจังหวัด ทำใจเลย  06 Laugh
ของผมหมดประกัน เข้าอู่ที่รู้จักยังเก่งกว่าช่างศูนย์เลยครับ  06 Laugh
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 10:02:55 »

อ้างถึง
ผม--------เปลี่ยนกล่องใบนี้แล้วจบเลยใช่มั๊ยครับ
ผจก------ไม่รู้...????

15 confuse

ผมว่าอะไหล่ที่เปลี่ยนแล้วไม่หายศูนย์ควรต้องออกค่าใช้จ่ายเองเพราะอะไหล่เดิมเราไม่เสีย จริงๆศูนย์ควรจะมีอะไหล่ไว้เปลี่ยนทดสอบว่าอะไหล่ตัวนี้เสียจริงๆเปลี่ยนแล้วหายค่อยแจ้งลูกค้าว่าจะซ่อมเปลี่ยนไหม ไม่ใช่เล่นเปลี่ยนตัวใหม่ไปมั่วๆแล้วให้ลูกค้าออกค่าใช้จ่ายเอง เกิดเปลี่ยนไปถึงยันลูกปืนล้อไม่หายมันจะไม่เท่ากับซื้อคันใหม่เหรอ เงินหลักหมื่นไม่ใช่น้อยๆถ้าเป็นรถผมคงจะได้จอดเป็นปี ลักษณะนี้ดูท่าแล้วแนะนำให้เปลี่ยนศูนย์หาศูนย์ที่เชี่ยวชาญครับหรือติดต่อ call center ปรึกษาฝ่ายวิศกรเทคนิคดูดีกว่าไหมครับ ถ้ากล่องECUพังจริงๆก็ต้องหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไรครับ
pomett17
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 14

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014, 10:07:14 »

-ถ้าเขาแจ้งว่าเป็นเพราะของแต่งหรือของที่ใส่เพิ่มเข้าไปทำไมมันไม่เสียตั้งแต่แรก
-ถอดของแต่งและของที่ใส่เพิ่มเข้าไปทั้งหมด แล้วเอา ECU คันอื่นรุ่นเดียวกันมาใส่สองดูครับ
-เอา ECU เราไปใส่รถคันอื่นที่เป็นรุ่นเดียวกันดูครับ ว่ามันสตาร์ทติดใหม ก่อนจะมาสรุปง่ายๆว่า ECUเราเสีย
-ถ้า ECU เสียจริงๆหาร้านซ่อมกล่องครับ ไหนๆศูนย์มันก็ไม่รับประกันแล้ว  
มาสรุปว่า ECU เราเสีย ถามว่าเอาของใหม่มาใส่มันจะหายไหมก็ยังตอบไม่ได้ ของมันก็ไม่น่าจะยากทำไมมันรื้อซะขนาดนั้น น่าจะเช็คทีละประเด็น จากน้อยไปหามากเห็นสภาพรับไม่ได้จิงๆ เพลียกับศูนย์ 15 confuse
November_Rain
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2014, 01:44:54 »

โดนเหมือนกัน ซื้อรถมาแค่สี่เดือน แบตบวมไม่เก็บไฟ ช่างศูนย์แม่งอ้างว่า ไปติดไฟซีนอนเลยทำให้แบตเสื่อม พ่อแม่งตายเลิกเข้าศูนย์อีกตลอดชีวิต เพราะแม่งคงโทษไฟซีนอนตลอด
phgeng
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2014, 18:07:30 »

โดนเหมือนกัน ซื้อรถมาแค่สี่เดือน แบตบวมไม่เก็บไฟ ช่างศูนย์แม่งอ้างว่า ไปติดไฟซีนอนเลยทำให้แบตเสื่อม พ่อแม่งตายเลิกเข้าศูนย์อีกตลอดชีวิต เพราะแม่งคงโทษไฟซีนอนตลอด

นอกเรื่องครับ ชอบชื่อท่านจริงๆเลย +555

จำหน่ายน้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์ CVT NS2 NS3 ของนิสสันแท้ครับ
  http://www.thaimarch.com/index.php?topic=65724.new#new

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์