ThaiMARCH.comAOT
17 กรกฎาคม 2019, 01:51:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จดหมายชี้แจงจาก nissan  (อ่าน 156060 ครั้ง)
nida1
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 10

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:05:25 »

จากเอกสารหลักฐานด้านบน เราในฐานะผู้ใช้รถ หรือผู้บริโภค ลองพิจารณาดูว่า ใคร ทำผิดหรือละเมิด ข้อตกลงในเงื่อนไขการรับประกัน 3ปี หรือ 100000กม
ระหว่าง เราผู้ใช้รถ nissan หรือ บริษัท nissan เพื่อนที่แสนดีของเรา แล้วเก็บไว้ในใจ ก่อน แล้วเรามาพิจารณาประเด็นต่อมากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2014, 20:08:03 โดย nida1 » บันทึกการเข้า
kaomoodang
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 32

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:06:16 »

รถผมมาร์ช VL รุ่นปรับเพิ่มอุปกรณ์ ปี 2012 (รถผลิตเดือนมีนาคม 2012) ใช้น้ำมันเกียร์ NS-3 แล้วนะครับ

มีแผ่นสติกเกอร์บอกใต้ฝากระโปรงหน้าแล้ว ใครใช้รุ่นเพิ่มอุปกรณ์ 2012 ลองเช็คดูใต้ฝากระโปรงนะครับว่าใช้น้ำมันเกียร์ชนิดไหน

-----------------------------------------------

ส่วน Almera ปีเดียวกัน ยังเป็น NS-2 อยู่ครับ

-----------------------------------------------

ตอนนั้นยังสงสัยเลยว่าทำไมของผมเป็น NS-3 แต่ก่อนหน้าเป็น NS-2

เคยถามฝ่ายเทคนิค ก็ไม่ได้คำตอบอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2014, 20:09:35 โดย kaomoodang » บันทึกการเข้า

®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:09:32 »

ครับ ไม่ได้โต้แย้งข้อเสนอแนะใดๆครับ แต่ผมใช้รถ นิสสันมา 7 ปี 3 คัน รับรู้ได้กับเรื่องการพัฒนาเรื่องมาตรฐานศูนย์บริการ
และการสื่อสาร กันระหว่าง นิสสัน มอเตอร์ กับ ดีลเลอร์

นิสสัน นาวาร่า กว่าจะเรียกเคลม ปั้มน้ำมันเครื่อง ก็เครื่องยนต์พังไปไม่รู้เท่าไหร่ ขอโทษนะครับ พังคาเท้าเลย นิสสัน มอเตอร์รอการสรุป
จากทาง ญี่ปุ่น ก็พังกันระเนระนาด แถม กลัวเสียฟอร์ม ไม่ยอมประกาศเรียกรถกับด้วย อาศัย รถมาถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วก็คอยดูว่าคันไหน
ที่อยู่ในล๊อตที่ปั้มน้ำมันเครื่องคุณภาพไม่ดี  เพราะผมโดนกับตนเอง เปลี่ยน 2 รอบ

ฟลายวีลพัง เพราะ มีการออกแบบองศาการจุดระเบิดผิด ก็ทำเองไม่ได้ ต้องรอญี่ปุ่น ทำการยืนยัน พังกันกระจาย แล้วค่อยอาศัยชุลมุล
รีโปรแกรมให้ใหม่ กับรถรุ่นแรก

พุลเล่ไดชาร์ท พังที่ระยะ 100,000 กิโลเมตร ก็ทำนิ่งเฉยเพราะ มันกำกึ่งหมดประกัน ลูกค้ารู้ ศูนย์บริการดีก็เปลี่ยนให้ก่อน ลูกค้าไม่รู้ ก็จ่ายกันเอง ตอนนี้ก็ยังมีอยู่

นิสสัน มาร์ช ตอนนี้ที่เจอ ก็ลูกปืนล้อ เบรคดัง ใครพังก็เคลม ใครทนไม่ได้ก็เคลม ใครไม่พูด ไม่บ่น ก็ใช้ไป และเรื่องเกียร์ ผมเป็นมาตั้งนานแล้ว เอาไปให้ฝ่ายเทคนิคดู ก็ไม่มีคำตอบ จนผมนกว่า มันปรกติ จนมาเจอกระทู้นี้ เออ ของตรูมันจะพังนี่หว่า และก็หมดประกันแล้วด้วย

ช่างในศูนย์บริการ นิสสัน ไม่ได้ดูถูกนะ ใน กทม ก็ เก่งหน่อย ใน ต่างจังหวัด ให้แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องพอสำหรับรถผม ที่เหลือ ผมไม่ให้ทำ อาการหนัก ผมเข้า กทม.

คันล่าสุด นิสสัน ซิลฟี ผม  ยางหุ้มเพลาขาด เพราะการเกิดอุบัติเหตุบนถนน ต้องรีบเปลรายน เพราะจาระบีเริ่มกระเด็นออก วิ่ง สระบุรีไม่มีของ กทม. วิ่ง 2 ศูนย์ไม่มีของ ต้องรื้อคันที่มาจอดซ่อม เปลี่ยนให้ก่อน ก็ยอมรับได้(คันนั้นได้ของใหม่ใส่แทน)

ผมนั่งดูช่างรื้อ ช่างพยายามจะงัดเพลาออก ผมเห็นทำเก้ๆกังๆ เลยไปบอกว่า รื้อแบบนี้ซิ ถอดยางหุ้มเพลาออก มันก็หลุดแล้วไม่ต้องงัด ช่างก็ดีนะ ทำตามที่ผมบอก แล้วมาสารภาพให้ผมฟังหลังคุยกันมากขึ้นว่า ผมเพิ่งเคยรื้อแบบที่พี่ว่าครั้งแรกเลยเนี่ย

ด้วยเหตุดังนี้ ผมพอจับทาง นิสสันได้ ว่าจะออกมาอย่างไร ก็ช่วยกันคนละไม้ละมือ แต่รถผมหมดประกันแล้วนะซิ เฮ้อ เซ็ง 09 Cry

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
nida1
Jr. Member
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:10:35 »

รถผมมาร์ช VL รุ่นปรับเพิ่มอุปกรณ์ ปี 2012 (รถผลิตเดือนมีนาคม 2012) ใช้น้ำมันเกียร์ NS-3 แล้วนะครับ

มีแผ่นสติกเกอร์บอกใต้ฝากระโปรงหน้าแล้ว ใครใช้รุ่นเพิ่มอุปกรณ์ 2012 ลองเช็คดูใต้ฝากระโปรงนะครับ

ส่วน Almera ปีเดียวกัน ยังเป็น NS-2 อยู่ครับ

ตอนนั้นยังสงสัยเลยว่าทำไมของผมเป็น NS-3 แต่ก่อนหน้าเป็น NS-2

เคยถามฝ่ายเทคนิค ก็ไม่ได้คำตอบอะไรครับ
ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล ต้องช่วยกัน รวบรวมข้อมูลแบบนี้ครับ ปัญหาที่พวกเราเผชิญอยู่ ถึงจะได้รับการแก้ไข
nida1
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:16:19 »

ครับ ไม่ได้โต้แย้งข้อเสนอแนะใดๆครับ แต่ผมใช้รถ นิสสันมา 7 ปี 3 คัน รับรู้ได้กับเรื่องการพัฒนาเรื่องมาตรฐานศูนย์บริการ
และการสื่อสาร กันระหว่าง นิสสัน มอเตอร์ กับ ดีลเลอร์

นิสสัน นาวาร่า กว่าจะเรียกเคลม ปั้มน้ำมันเครื่อง ก็เครื่องยนต์พังไปไม่รู้เท่าไหร่ ขอโทษนะครับ พังคาเท้าเลย นิสสัน มอเตอร์รอการสรุป
จากทาง ญี่ปุ่น ก็พังกันระเนระนาด แถม กลัวเสียฟอร์ม ไม่ยอมประกาศเรียกรถกับด้วย อาศัย รถมาถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วก็คอยดูว่าคันไหน
ที่อยู่ในล๊อตที่ปั้มน้ำมันเครื่องคุณภาพไม่ดี  เพราะผมโดนกับตนเอง เปลี่ยน 2 รอบ

ฟลายวีลพัง เพราะ มีการออกแบบองศาการจุดระเบิดผิด ก็ทำเองไม่ได้ ต้องรอญี่ปุ่น ทำการยืนยัน พังกันกระจาย แล้วค่อยอาศัยชุลมุล
รีโปรแกรมให้ใหม่ กับรถรุ่นแรก

พุลเล่ไดชาร์ท พังที่ระยะ 100,000 กิโลเมตร ก็ทำนิ่งเฉยเพราะ มันกำกึ่งหมดประกัน ลูกค้ารู้ ศูนย์บริการดีก็เปลี่ยนให้ก่อน ลูกค้าไม่รู้ ก็จ่ายกันเอง ตอนนี้ก็ยังมีอยู่

นิสสัน มาร์ช ตอนนี้ที่เจอ ก็ลูกปืนล้อ เบรคดัง ใครพังก็เคลม ใครทนไม่ได้ก็เคลม ใครไม่พูด ไม่บ่น ก็ใช้ไป และเรื่องเกียร์ ผมเป็นมาตั้งนานแล้ว เอาไปให้ฝ่ายเทคนิคดู ก็ไม่มีคำตอบ จนผมนกว่า มันปรกติ จนมาเจอกระทู้นี้ เออ ของตรูมันจะพังนี่หว่า และก็หมดประกันแล้วด้วย

ช่างในศูนย์บริการ นิสสัน ไม่ได้ดูถูกนะ ใน กทม ก็ เก่งหน่อย ใน ต่างจังหวัด ให้แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องพอสำหรับรถผม ที่เหลือ ผมไม่ให้ทำ อาการหนัก ผมเข้า กทม.

คันล่าสุด นิสสัน ซิลฟี ผม  ยางหุ้มเพลาขาด เพราะการเกิดอุบัติเหตุบนถนน ต้องรีบเปลรายน เพราะจาระบีเริ่มกระเด็นออก วิ่ง สระบุรีไม่มีของ กทม. วิ่ง 2 ศูนย์ไม่มีของ ต้องรื้อคันที่มาจอดซ่อม เปลี่ยนให้ก่อน ก็ยอมรับได้(คันนั้นได้ของใหม่ใส่แทน)

ผมนั่งดูช่างรื้อ ช่างพยายามจะงัดเพลาออก ผมเห็นทำเก้ๆกังๆ เลยไปบอกว่า รื้อแบบนี้ซิ ถอดยางหุ้มเพลาออก มันก็หลุดแล้วไม่ต้องงัด ช่างก็ดีนะ ทำตามที่ผมบอก แล้วมาสารภาพให้ผมฟังหลังคุยกันมากขึ้นว่า ผมเพิ่งเคยรื้อแบบที่พี่ว่าครั้งแรกเลยเนี่ย

ด้วยเหตุดังนี้ ผมพอจับทาง นิสสันได้ ว่าจะออกมาอย่างไร ก็ช่วยกันคนละไม้ละมือ แต่รถผมหมดประกันแล้วนะซิ เฮ้อ เซ็ง 09 Cry

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ข้อมูล ไม่ทราบว่า รถตอนก่อนหมดประกัน ได้เข้า 0 และลงบันทึกไว้ในใบเสร็จว่า มีเสียงเกียร์หอน  หรือเกียร์กระตุกไหมครับ
เพราะนั่นเป็นหลักฐานที่ชี้ได้ว่า มีความบกพร่องที่ระบบเกียร์ ก่อนที่รถจะหมดประกันครับ และมันนสามารถพิสูจน์ได้ ถึง เหตุแห่งความบกพร่องครับ
®nongnoom®

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:28:39 »

09 Cry ไม่มั่นใจ เพราะรถผมวิ่งเยอะตอนนั้น มีอาการที่ 40,000 กิโล ได้เอารถไปวิ่งถนน รอบศูนย์ตั้งหลายรอบ ช่างก็จับอาการได้ แต่เขาบอกว่า เพิ่งเจอรถผมคันแรก(ตอนนั้นยังไม่มีใครพูดเรื่องนี้) ผมก็เลย ปล่อยไปเพราะวิ่งได้ว่าใกล้ครบ 3 ปี ค่อยทำ แล้วก็ครบจริงๆ แต่หลังจากนั้นผมก็จอดมาร์ช เพราะซื้อคันใหม่มาใช้ จนมันจอดครบระยะ 3 ปี หมดประกันไปแล้ว 09 Cry

ดีจัง เพื่อนๆก็ช่วยๆกันนะ ผมเป็นกำลังใจให้ เด๊่ยวผมคงต้องทำเอง 15 confuse

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
nida1
Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 21:16:35 »

ทบทวนกันอีกครั้งทีละประเด็นนะครับ ไม่ใช่น้องนัฐชา ลูกสาวพี่บ๊อบ นะครับ
1 ใครละเมิด หรือ ผิดเงื่อนไขการรับประกัน
2 คุณสมบัติของน้ำมันเกียร์เดิม ns2สีเขียว  และน้ำมันเกียร์ใหม่ ns3 สีฟ้านั้น มีคุณสมบัติที่แตกต่างกัน ns3 มีความหนืดต่ำกว่า
ประเด็นถัดมา ก็คือ สิทธิผู้บริโภค ในการรับรู้ข้อมูล และ สิทธิที่จะต้องๆด้รับความปลอดภัยในการใช้งาน
ตามรูปด้านล่างนั้น พวกเราผู้ใช้รถ teana march almera ในฐานะผู้บริโภคนั้น มีสิทธิที่จะได้รับข้อมุลของสินค้าที่ถูกต้องตามกฎหมาย
ผมจึงตั้งประเด็นให้ ทาง nissan ชี้แจง กรณี การเปลี่ยน spec น้ำมันเกียร์ เดิม ns2 เป็นน้ำมันเกียร์ใหม่ ns3 ว่ามีคุณสมบัติแตกต่างกันหรือไม่
ซึ่งเป็นไปตามสิทธิ5 ประการของผู้บริโภค   และเป็นหน้าที่ของบริษัทผู้ผลิต nissan ที่จะต้องชี้แจง ตามกฎหมายครับ

และหากสามารถพิสูจน์ได้ว่า น้ำมันเกียร์เดิม ns2 มีส่วนเกี่ยวข้อง ทำให้เกียร์ cvt หอน หรือ เกียร์พัง ผู้ใช้รถteana almera march ก็มีสิทธิๆด้รับการเยียวยาความเสียหายครับ  
ผมว่า ถ้าเราในฐานะผู้บริโภค และผู้ผลิต เข้าใจคำว่า สิทธิ หน้าที่ และความรับผิดชอบ  ปัญหาแบบนี้คงไม่เกิดขึ้นครับ
 ดังนั้นจึงเป็นหน้าที่ และความรับผิดชอบของ nissan ที่จะต้องชี้แจงว่า น้ำมันเกียร์เดิม ns2 สีเขียว มีคุณสมบัติแตกต่างจากน้ำมันเกียร์ใหม่ ns3 สีฟ้าหรือไม่
และหากมีคุณสมบัติที่แตกต่างกัน nissanจะดำเนินการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างไร ตามสิทธิผู้บริโภค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2014, 22:33:29 โดย nida1 » บันทึกการเข้า
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #37 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 22:04:19 »

09 Cry ไม่มั่นใจ เพราะรถผมวิ่งเยอะตอนนั้น มีอาการที่ 40,000 กิโล ได้เอารถไปวิ่งถนน รอบศูนย์ตั้งหลายรอบ ช่างก็จับอาการได้ แต่เขาบอกว่า เพิ่งเจอรถผมคันแรก(ตอนนั้นยังไม่มีใครพูดเรื่องนี้) ผมก็เลย ปล่อยไปเพราะวิ่งได้ว่าใกล้ครบ 3 ปี ค่อยทำ แล้วก็ครบจริงๆ แต่หลังจากนั้นผมก็จอดมาร์ช เพราะซื้อคันใหม่มาใช้ จนมันจอดครบระยะ 3 ปี หมดประกันไปแล้ว 09 Cry

ดีจัง เพื่อนๆก็ช่วยๆกันนะ ผมเป็นกำลังใจให้ เด๊่ยวผมคงต้องทำเอง 15 confuse

ว่าแต่ของพี่หนุ่มเคยถ่ายน้ำมันเกียร์บ้างรึยังคะ ถ้าถ่ายแล้วได้ตัวไหนมาคะ

LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #38 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 22:06:22 »

วันนี้ขากลับบ้านขับเงียบๆไม่เปิดเพลง รถยังปกติดีทุกอย่างค่ะ
ไม่กระตุก ไม่มีเสียงแปลกปลอม(มีแต่เบรคหอนอย่างเดียว หอนเป็นปกติ 555+)

ท่านไหนมีเสียงวื้ดๆ รบกวนอัดมาให้ฟังหน่อยนะคะ 

wat-to
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 22:35:37 »

ผมมาจากอัลเมร่าคลับนะครับ ตามมาช่วยคุณ nida1 ครับ
สำหรับตัวผมนั้นโทรไปร้องเรียน ตามที่คุณ nida1 แนะนำแล้วนะครับ
อยากให้พี่น้องชาว "นิสสัน" ทุกท่านช่วยกันนะครับ 1 คน ต่อ 1 เสียงครับช่วยกัน..
louislouis®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

« ตอบ #40 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 22:56:13 »

รถผมปี 2010 ใช้มา 85,000 โล เริ่มมีอาการตามที่กล่าวถึงเลยครับ เดี๋ยววันเสาร์นี้จะเข้าเช็คระยะพอดี
ในเคสนี้ผมต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อยู่เเล้ว มันจะทำให้เสียงวี๊ดๆที่เกิดขึ้นตอนเร่งรอบหายเงียบไปเลยมั๊ยครับ
nida1
Jr. Member
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 23:21:44 »

ผมมาจากอัลเมร่าคลับนะครับ ตามมาช่วยคุณ nida1 ครับ
สำหรับตัวผมนั้นโทรไปร้องเรียน ตามที่คุณ nida1 แนะนำแล้วนะครับ
อยากให้พี่น้องชาว "นิสสัน" ทุกท่านช่วยกันนะครับ 1 คน ต่อ 1 เสียงครับช่วยกัน..
ขอบคุณครับ
nida1
Jr. Member
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 23:26:37 »

รถผมปี 2010 ใช้มา 85,000 โล เริ่มมีอาการตามที่กล่าวถึงเลยครับ เดี๋ยววันเสาร์นี้จะเข้าเช็คระยะพอดี
ในเคสนี้ผมต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อยู่เเล้ว มันจะทำให้เสียงวี๊ดๆที่เกิดขึ้นตอนเร่งรอบหายเงียบไปเลยมั๊ยครับ
ขึ้นอยู่กับการที่ น้ำมันเกียร์ ns2 นั้น ทำให้เกิดการสึกที่ สายพานและผนัง pulley มากน้อยเพียงใดครับ
แต่ ns3 นั้นเป็น high torque cvt fluid ซึ่งสามารถสร้างแรงฝืดได้ดีกว่า ns2 ดังนั้น การslip หรือลื่น ที่สายพาน ที่เป็นต้นตอของเสียง หอนวื้ดๆๆ น่าจะลดลงครับ  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการสึกที่สายพานด้วยครับ
แนะนำโทรหา call center ติดต่อฝ่ายวิชาการดูว่า จะมีแนวทางอย่างไรครับ
roddickkung
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014, 01:01:08 »

ของผมมีกระตุุกตอนรอบเดินเบาอะครับ ตอนเร่งแล้วผ่อนคันเร่งตอนความเร็วต่ำ แต่ปั้มติก หอนนะครับ 555

55000 กิโล
ส่วนเกียร์ มีตอนเหียบเร่งขึ้น ดังเหมือนเสียงรถสปอร์ต เห็นเขาอเป็นปกติ หรือไม่ปกติครับนี้

Y Y"
roddickkung
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014, 14:04:13 »

https://m.facebook.com/home.php?refsrc=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2F&refid=8&_rdr#!/story.php?story_fbid=10152054618322703&id=127922007702&comment_id=10152056016887703&offset=0&total_comments=1&ref=m_notif&notif_t=feed_comment&actorid=127922007702
คำตอบที่ผมได้จากเฟสบุ๊คนิสสัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ขึ้นบน
พิมพ์