ThaiMARCH.comAOT
23 กุมภาพันธ์ 2019, 13:58:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังตึบๆบริเวณด้านหลังล้อซ้าย  (อ่าน 2158 ครั้ง)
@ Chai Yo @
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 6

« เมื่อ: 8 เมษายน 2014, 20:25:10 »

เนื่องมาจาก ได้นำรถเข้า 0 ซ่อมสีเป็นเวลา 2 อาทิตย์ น้ำมันเหลือในถัง 1 ขีดกว่าๆ
วันนี้นัดรับรถ พอขับออกจาก 0 สักพัก ก็มีอาการเสียงดังตึบๆ บริเวณแถวถังน้ำมันล้อซ้าย
เสียงดังตามจังหวะล้อหมุน เลยรีบจอดลงไปดู นึกว่าจะมีอะไรติดล้อรึป่าว
แต่ผลปรากฎว่าไม่พบอะไร เสียงเงียบเป็นปกติ
แต่พอเริ่มออกรถ ก็เริ่มดังอีกแป๊บนึง ขับไปได้สักพักเสียงก็หายไป
เลยแวะเติมน้ำมันไป 500 พอขับบนทางด่วนสักพักเสียงก็เริ่มดังขึ้นมาใหม่ แต่เสียงเบากว่าเดิม
ดังสักแป๊บเดียว เสียงดังก็หายไป
ระหว่างขับออกจาก 0 จนถึงบนทางด่วน ตอนที่เสียงไม่ดัง จะมีเสียงคล้ายดูดน้ำเบาๆ บริเวณแถวถังน้ำมัน
พอขับลงจากทางด่วนสักพักเสียงทั้งหมดก็หายไป
เลยอยากทราบว่าที่เสียงดังตึบๆแถวถังน้ำมัน มันเกิดจากปั้มติ๊กมีปัญหารึป่าวครับ?
แล้วต้องแก้ไขอย่างไรดี?
รบกวนผู้รอบรู้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

Dek Prade ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #1 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 10:27:03 »

เสียง ตึบๆ ที่ว่า ไม่น่าใช่เสียงที่เกิดจากปั๊มติ๊ก
เพราะเสียงที่เกิดจากปั๊มติ๊ก จะเหมือนเสียง วู๊ววววว แบบเครื่องปั่นน้ำผลไม้ราคาแพงๆ
ถ้านึกไม่ออก ก็ฟังเสียงตอนบิดกุญแจ แก๊กแรก ก่อนจะไปแก้ก2เพื่อสตาร์ท !
ถ้าปั๊มติก เจ๊ง  เสียง วู๊ววว ที่ว่า  จะดังกว่าปกติ
ซึ่งถ้า"ตอนที่เสียงไม่ดัง จะมีเสียงคล้ายดูดน้ำเบาๆ บริเวณแถวถังน้ำมัน พอขับลงจากทางด่วนสักพักเสียงทั้งหมดก็หายไป"
ผมว่า  ปกติ!

ดังนั้น ือาการเสียงดังตึบๆ ตามจังหวะล้อหมุน ผมคงจะพุ่งปนะเด็นไปที่ตัวล้อ และดรัมเบรค
ถ้ามันเป็นอีก  ผมก็คงต้องให้ช่างถอดไล่ดูตำแหน่งดังกล่าว เพื่อตรวจเชคการประกอบ

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
@ Chai Yo @
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 9 เมษายน 2014, 13:30:09 »

ขอบคุณ Dek Prade ® มากครับ ที่ให้คำแนะนำ
กะว่าเสาร์นี้จะเอารถเข้า 0 เพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 10000 โล
เดียวจะแจ้งปัญหาให้ทาง 0 ช่วยตรวจเช็คให้อีกทีครับ
ขอบคุณครับ
bomaxx
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 7

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 17:53:01 »

อาจเป็นเสียงลูกปืนล้อแตกก็ได้ครับ 

@ Chai Yo @
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 23:45:26 »

ได้เอารถเข้า 0 เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เมื่อวันเสาร์เรียบร้อยแล้วครับ
ช่างบอกว่า ตรวจไม่พบปัญหาใดๆครับ
ช่างแจ้งว่า ถ้าหากพบเจอเสียงดังอีก ก็ให้นำรถเข้า 0 อีกครั้ง แล้วจะเช็คอย่างละเอียดให้ครับ
เนื่องจากช่วงที่นำรถเข้า 0 เป็นช่วงเทศกาลสงกรานต์พอดี
หลังจากเอารถออกจาก 0 ก็นำออก ตจว.เลยครับ
รวมระยะทางไปกลับ 500 กม. ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ
รู้สึกขับครองขึ้นกว่าเดิม แถมค่า AVG ได้ขึ้นไปถึง 23 กม/ลิตร
(ผู้โดยสาร 2 คน รอบไม่เกิน 2000 เหยียบเบรคน้อยครับ)
แต่เสียด้ายที่กลับถึงบ้านซะก่อน ถ้าขับระยะทางยาวๆ คงทำให้ได้ค่า AVG มากกว่านี้แน่
 13 Smile

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2014, 23:52:00 โดย !!! Chai yO !!! » บันทึกการเข้า
Tongsom
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 09:14:41 »

ได้เอารถเข้า 0 เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เมื่อวันเสาร์เรียบร้อยแล้วครับ
ช่างบอกว่า ตรวจไม่พบปัญหาใดๆครับ
ช่างแจ้งว่า ถ้าหากพบเจอเสียงดังอีก ก็ให้นำรถเข้า 0 อีกครั้ง แล้วจะเช็คอย่างละเอียดให้ครับ
เนื่องจากช่วงที่นำรถเข้า 0 เป็นช่วงเทศกาลสงกรานต์พอดี
หลังจากเอารถออกจาก 0 ก็นำออก ตจว.เลยครับ
รวมระยะทางไปกลับ 500 กม. ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ
รู้สึกขับครองขึ้นกว่าเดิม แถมค่า AVG ได้ขึ้นไปถึง 23 กม/ลิตร
(ผู้โดยสาร 2 คน รอบไม่เกิน 2000 เหยียบเบรคน้อยครับ)
แต่เสียด้ายที่กลับถึงบ้านซะก่อน ถ้าขับระยะทางยาวๆ คงทำให้ได้ค่า AVG มากกว่านี้แน่
 13 Smile

อาจแก้แล้วก็ได้ แต่ไม่บอก กล้วเสียหน้า

ยิ่งเข้า 0 ก็สามารถตรวจสอบได้ว่า ครั้งที่แล้ว ช่างคนไหนบริการ เพื่อนกัน เรียกมาถามได้

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
@ Chai Yo @
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 12:52:43 »

ช่างคนละ0 ครับ
ครั้งแรกซ่อมสี.ที่ 0 วิภาวดี
พอนำรถออกจาก 0 ก็ดังแค่ช่วงแรกๆครับ
ส่วนถ่ายน้ำมันเครื่อง.นำรถเข้าที่ 0 รามอินทราครับ
nume77
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 15:24:50 »

ของผมก็เคยเป็นครับ ดังจากข้างหลัง เหมือนมีใครมาทุบรถ และดังเป็นจังหวะ ด้วยครับ
ตอนดังก็รีบจอดข้างทางดู รอบรถก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ ขับออกมาใหม่ก็ดังอีก จอดดูใหม่ก็ไม่พบอะไรอีก
เป็นอยู่ 3-4 รอบ จนมันหายไปเอง ครับ
ต่อมาหลังจากนั้น เดือนหรือสองเดือนก็ กลับมาเจออีกดังอีกแล้ว
จึงลองขยับว่าอะไรแถวสุ่มล้อ ที่จะทำให้เกิดเสียง ได้บ้าง เขย่าดูว่าพบว่า เป็นที่ฝาปิดช่องเติมน้ำมันมันเป็นไม่สนิิท  15 confuse
ลองปิดให้สนิทกว่าเดิม เสียงก็หายไป ครับ จนถึงปัจจุบัน เสียงที่ว่ายังไม่กลับมา
ปล.เคยเคลมผ้าเบรคหลังไปด้วยระหว่างที่ มีปัญหาของเสียงที่ว่า ครับ

ยังไงลองดูเรื่อง ฝาปิดถังน้ำมัน กับเรื่อง ผ้าเบรค  08 Wait
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์