ThaiMARCH.comAOT
22 กรกฎาคม 2019, 02:39:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการไฟที่ช่องจุดบุหรี่  (อ่าน 4297 ครั้ง)
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 12

« เมื่อ: 9 ธันวาคม 2013, 17:15:06 »

ผมเข้าใจว่าช่องจุดบุหรี่ของมาร์ชไม่สามารถที่จะจุดบุหรี่ได้ เขาคงทำไว้ให้เสียบพวกเครื่องชาร์ทต่างๆ
คือผมจะดึงเอาไฟ 12Vจากจุดนี้ไปต่อกับจอมอนิเตอร์ทีวีหรือเครื่องเสียงต่างๆกินกระแสไฟประมาณ 3-5แอมป์

คำถามครับ
1. แรงดันไฟที่ช่องจุดบุหรี่เหมาะสมนำไปต่อกับพวกจอมอนิเตอร์หรือทีวีและเครื่องเสียงปรีแอมป์ต่างๆได้ไหม
2. กระแสไฟที่ช่องจุดบุหรี่สามารถจ่ายได้กี่แอมป์ เห็นแรงดันไฟจุดนี้ผ่านสวิทช์กุญแจด้วยกลัวจ่ายกระแสไม่พอหรือมีผลกระทบต่อระบบ
3. แรงดันไฟต่อกับจอมอนิเตอร์ทีวีหรือเครื่องเสียงปรีแอมป์ต่างๆควรพ่วงจากแบตเตอรรี่โดยตรงไหม และทำอย่างไรให้สามารถเปิดปิดตามสวิทช์กุญแจได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ธันวาคม 2013, 17:17:27 โดย Man L » บันทึกการเข้า
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 12

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 21:31:07 »

ไม่มีผู้เชี่ยวชาญท่านใดรู้เลยเหรอครับ แต่ผมได้ทดสอบลองต่อใช้งานดูแล้วครับใช้งานได้ดี โดยต่อกับเครื่อง HD Player กับ จอมอนิเตอร์ 9นิ้วใช้งานได้ดี ตอนนี้ไม่ต้องพกแผ่น CD และคิดจะหาซื้อฟ้อนท์ DVD ที่ต้องคอยเปลี่ยนแผ่นให้วุ่นวาย เล่นไฟล์ HD ได้เกือบทุกฟอร์แมตสุดยอดครับ เดี๋ยวว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2013, 21:33:23 โดย Man L » บันทึกการเข้า
tawatcta ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

หมูเขียว

tawatcta@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 10:10:02 »

ขอแนวทางด้วยครับ เป็นความรู้ครับ

chai2164
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 15:47:22 »

1. แรงดันไฟที่ช่องจุดบุหรี่เหมาะสมนำไปต่อกับพวกจอมอนิเตอร์หรือทีวีและเครื่องเสียงปรีแอมป์ต่างๆได้ไหม
ตอบ ต่อได้ครับ แต่ผมแนะนำต่อแบบถาวรดีกว่า แบบเสียบเข้าถอดออกผมว่ามันจะรุงรังนะ
2. กระแสไฟที่ช่องจุดบุหรี่สามารถจ่ายได้กี่แอมป์ เห็นแรงดันไฟจุดนี้ผ่านสวิทช์กุญแจด้วยกลัวจ่ายกระแสไม่พอหรือมีผลกระทบต่อระบบ
ตอบ ช่องจุดบุหรี่ถ้าจำไม่ผิดใช้ฟิวส์ขนาด 10 แอมป์ ถ้าใช้แค่ 3- 5 แอมป์(ต่อเนื่อง) มันไม่มีปัญหาหรอกครับ
3. แรงดันไฟต่อกับจอมอนิเตอร์ทีวีหรือเครื่องเสียงปรีแอมป์ต่างๆควรพ่วงจากแบตเตอรรี่โดยตรงไหม และทำอย่างไรให้สามารถเปิดปิดตามสวิทช์กุญแจได้
ตอบ ควรต่อตรงจากแบต(อย่าลืมผ่านฟิวส์) ปกติแล้วที่ปรีแอมป์จะมีช่องต่อสายไฟ +(บวก), -(ลบ) และ Remote
บวกก็ต่อตรงจากแบต ลบต่อลงตัวถัง Remote ก็จัมป์มาจากสายไฟของช่องจุดบุหรี่ก็ได้(ใช้ไฟไม่กี่มิลลิแอมป์)

ผิดถูกอย่างไรแล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์