ThaiMARCH.comAOT
26 เมษายน 2019, 01:20:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ::: ตู้แอร์รั่ว....ขอคําปรึกษาครับ :::  (อ่าน 3202 ครั้ง)
15thwednesday®™
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

::: E/CVT Spring Green Club :::

« เมื่อ: 7 ธันวาคม 2013, 15:15:11 »

รถผม 3 ปี 5 เดือนวิ่งไปเกือบ 4 หมื่นกิโลเมตร
เพิ่งสังเกตว่าแอร์ไม่เย็นประมาณ 2-3 อาทิตย์ก่อนเข้าศูนย์
พอเข้าศูนย์เลยให้ช่างลองเช็คดู
ช่างแจ้งว่าตู้แอร์รั่วประเมินราคาซ่อม 9000 บาทครับแถมหมดประกันไปแล้วอีก

เลยจะขอคําแนะนําจากเพื่อนสมาชิกครับว่ามีใครเคยซ่อมตู้แอร์บ้างครับ
เพราะราคาศูนย์มหาโหดจริงๆ กะลังตัดสินใจว่าจะทําที่ศูนย์หรือข้างนอกดี

15 confuse 15 confuse 15 confuse 15 confuse

::: คาดเข็มขัด ติดเครื่องยนต์ แล้วเตรียมตัวพร้อมทะยาน  GPSจุดมุ่งหมายนั้นคือสุดจักรวาล :::
::: Thai March Club No.606 :::
::: เห็นงานเป็นลม.....เห็นนมสู้ตายย :::
NaBeZaa

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #1 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2013, 16:13:22 »

ส่วนใหญ่ตู้แอร์ เค้าไม่ซ่อมกันครับ  ต้องเปลี่ยนเลย แต่มันก็มีหลายเกรด แล้วแต่ราคา แต่ผมแนะนำ เปลี่ยนที่ศุนย์มั่นใจกว่าครับ หรือไม่ก็ไปหาตามเชียงกงครับ ราคาถูกลงมาหน่อย

รถผมก็รั่วครับ แต่เคลมเอา เพราะยังอยู่ในประกันครับ

thaimarch club

vigothailland club

boyzathailand club
nu_prostreet
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2013, 23:50:05 »

ลองไปถามร้านแอร์ไดนาโมแถวบ้านอะครับ ว่า เปลี่ยนคอลย์เย็น ไดเออร์ วาว์ล แว็คเติมน้ำยา เท่าไหร่ มาร์ชน่าจะต้องรื้อทั้งคอลโซลอะครับ ถ้าจะเปลี่ยน

ช่าง0แนะมาว่า มาร์ช อย่าเปิดเอาลมนอกเข้ามาในรถครับ จะทำให้ตู้รั่วได้ง่ายๆ

bigwin®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 10:04:17 »

ลองไปถามร้านแอร์ไดนาโมแถวบ้านอะครับ ว่า เปลี่ยนคอลย์เย็น ไดเออร์ วาว์ล แว็คเติมน้ำยา เท่าไหร่ มาร์ชน่าจะต้องรื้อทั้งคอลโซลอะครับ ถ้าจะเปลี่ยน

ช่าง0แนะมาว่า มาร์ช อย่าเปิดเอาลมนอกเข้ามาในรถครับ จะทำให้ตู้รั่วได้ง่ายๆ

ได้รับความรู้เพิ่มอีกแล้วขอบคุณนะคะ 

MARCH Mc
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

parkorn@ymail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 16:37:38 »

เพิ่งไปจัดการเรื่องตู้แอร์รั่วมาเหมือนกัน แต่โชคดี อาการคือไปให้ 0 ล้างแอร์เมื่อ 10 สค. พอ 15 พย.แอร์ก็ไม่เย็น ร้อนระอุ
พอดีไปถ่ายน้ำมันเครื่องเลยให้เขาดู เขาบอก ตู้แอร์รั่ว ค่าซ่อม-เปลี่ยนอะไหล่ 8xxx   OMG เลยให้แฟนจัดการ โทรไปโวย
เพราะก่อนล้าง แอร์เย็นฉ่ำดี แต่ จนท 0 บอกว่า รถจะ 3 ปีแล้ว ควรล้างแอร์ เลยเชื่อเขา จัดไป พอล้างเสร็จ แอร์ก็ไม่ค่อยเย็น
จนถึงร้อนระอุ 0 เลยบอกให้เอารถเข้าไปใหม่ แล้วเขาก็จัดการเปลี่ยนคอยล์เย็นให้ โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเลย (เรื่องของเรื่อง ส่ง
อีเมล์ไปร้องเรียนด้วยหละ) 
wunnaphong
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 17:49:21 »

ไดเออร์ มันอยู่ตรงไหนครับ
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 20:34:49 »

หมดประกันแ้ล้วทำใจค่ะ แอ๊นท์เพิ่งทำที่ศูนย์โดนไป 9,620 ร้านข้างนอกรวมทุกอย่างไม่เกิน 5,000 ค่ะ ลองถามร้านซ่อมแอร์รถยนต์แถวๆบ้านดู

nu_prostreet
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 18:27:41 »

ไดเออร์ อยู่ในห้องเครื่องอะครับ ลองไล่ท่อแอร์ดู จากผนังห้องเครื่อง ไง่ออกมายังแผงคอล์ยร้อน จะอยู่แถวๆนั้น จะมีช่องให้ดูน้ำยาแอร์ เป็นกระจกกลมๆ

ถ้าเปิดแอร์ อยู่ จะดูที่ช่องนั้น จะเห็นว่ามีน้ำยาแอร์วิ่งผ่าน ถ้าน้ำยาแอร์เต็มจะเห็นเป็นสายไม่มีฟอง แต่ถ้าน้ำยาพร่องจะมีฟอง ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ ก้อไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน

แนะนำเรื่องการล้างตู้แอร์นิดนึง ไม่ว่าจะล้างที่ไหน ถ้าไม่ถอดตู้ออกมาล้างข้างนอก ยังไงๆ ก้อไม่สะอาด เหมือนกับใส่เสื่อ อาบน้ำอะครับ ถ้าล้างไม่ดี ทีนี้ก้อจบกัน กลิ่นอับตามมา

เป็นไปได้ ถ้าอยากจะล้างจริงๆ ถอดตู้มาล้างครับ ถ้ามันไม่ได้ยากจนเกินไป แต่ส่วนใหญ่ร้านจะขี้เกียจ รื้อครับ มันรื้อยาก รื้อจริงๆวันนึงล้างได้แค่สอง สามคัน ร้านจึงนิยม ล้างแบบๆม่ถอดตู้ ซึ่งง่ายกว่า สบายกว่า แต่ ไม่สะอาด ต่อให้มีกล้องส่องเข้าไปดูก้อเหอะ
wunnaphong
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013, 18:33:34 »

ไดเออร์ อยู่ในห้องเครื่องอะครับ ลองไล่ท่อแอร์ดู จากผนังห้องเครื่อง ไง่ออกมายังแผงคอล์ยร้อน จะอยู่แถวๆนั้น จะมีช่องให้ดูน้ำยาแอร์ เป็นกระจกกลมๆ

ถ้าเปิดแอร์ อยู่ จะดูที่ช่องนั้น จะเห็นว่ามีน้ำยาแอร์วิ่งผ่าน ถ้าน้ำยาแอร์เต็มจะเห็นเป็นสายไม่มีฟอง แต่ถ้าน้ำยาพร่องจะมีฟอง ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ ก้อไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน

แนะนำเรื่องการล้างตู้แอร์นิดนึง ไม่ว่าจะล้างที่ไหน ถ้าไม่ถอดตู้ออกมาล้างข้างนอก ยังไงๆ ก้อไม่สะอาด เหมือนกับใส่เสื่อ อาบน้ำอะครับ ถ้าล้างไม่ดี ทีนี้ก้อจบกัน กลิ่นอับตามมา

เป็นไปได้ ถ้าอยากจะล้างจริงๆ ถอดตู้มาล้างครับ ถ้ามันไม่ได้ยากจนเกินไป แต่ส่วนใหญ่ร้านจะขี้เกียจ รื้อครับ มันรื้อยาก รื้อจริงๆวันนึงล้างได้แค่สอง สามคัน ร้านจึงนิยม ล้างแบบๆม่ถอดตู้ ซึ่งง่ายกว่า สบายกว่า แต่ ไม่สะอาด ต่อให้มีกล้องส่องเข้าไปดูก้อเหอะ
ขอบคุณมากครับ
916 ®
Jr. Member
**

j_somphol@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2013, 13:32:41 »

หัวอกเดียวกันเลยครับ หมดประกันเมื่อเดือนที่แล้ว ดันมาเกิดอาการเอาตอนนี้ ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนตู้แอร์สถานเดียว แจ้งราคาคร่าวๆ เก้าพันกว่าบาท เฉพาะค่าตู้แอร์ก็ห้าพันแล้ว จะรั่วก่อนหน้านี้สักเดือนก็ไม่ได้  03 Angry
MarchSw
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 6

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 มีนาคม 2016, 16:59:49 »

วิ่งมา 38,000 กม.ตู้แอร์น้ำยาซึมเสียแล้วครับ ร้านแอร์บอกว่ารุ่นนี่้ตู้แอร์บอบบางมาก  09 Cry ร้านเติมน้ำยาให้รอดูว่าใช้ได้นานเท่าไหร่ถ้าได้ไม่นานก็ต้องเปลี่ยนสถานเดียว 3 ปีเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์