ThaiMARCH.comAOT
22 กรกฎาคม 2019, 20:20:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีติด El Wire ที่ Console หน้าหน่อยครับ (เจอวิธีแล้ว)  (อ่าน 4750 ครั้ง)
Kumanaja
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2013, 22:14:39 »

พอดีอยากจะติด El wire ที่ Console หน้าอะคับ หาจาก Google เค้าบอกให้ใช้ 3m primer 94 ในการติดตั้ง ผมก็สั่งซื้อมาแล้ว พอติดตั้งจริงก็ลองทา 3m primer แล้วกดไปที่ Console ปรากฎว่า ไม่ติดซักนิด ลองทา 3m primer ที่ Console แล้วเอา el wire ไปติดก็ไม่อยู่เหมือนกัน

เลยอยากถามว่าเราจะใช้อะไรในการติด El Wire ที่ Console ดีครับ?
หรือว่า 3m primer ที่สั่งมามันห่วย?
หรือต้องใช้วิธีไหนในการติดอะครับ?

ปล. 3m primer ที่ได้มารู้สึกว่ามันเหลวๆอะคับ

Update 17/11/2013
ลองด้วยปืนกาว ไม่ค่อยเวิร์คครับ ไม่สวย (อาจจะขึ้นอยู่กับฝีมือคนยิงด้วย)

เจอวิธีแล้วครับ
http://m.instructables.com/id/Green-Car-Kit-EL-Wire-Step-By-Step-Tutorial/step3/
1. ใช้ลวดเบอร์เล็กๆ พันแล้วบิดเป็นเกลียว (เหมือนรูปตัว P)
2. ใช้ที่งัด Console ง้างตําแหน่งที่จะใช้ยึด แล้วเอาขาลวดยัดลงไป ( แนะนําตรงมุมต่างๆ)
3. ถ้าอยากให้แน่นให้ทําตรงกึ่งกลางระหว่างมุมด้วย

แค่นี้ก็ได้ El Wire สวยดั่งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2013, 17:14:52 โดย Kumanaja » บันทึกการเข้า
Kumanaja
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 14:24:35 »

เงียบกริบเบย  09 Cry
KIM_2526®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 20

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 15:25:51 »

ตัว El wire นี่ใันมีกาวติดมาด้วยไหมครับ ถ้ามีก็แค่ทำความสะอาดคอนโซล ลอกกาวที่ตัว El wire แล้วก็แปะไปที่คอนโซลแค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วนะครับ

Kumanaja
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 19:35:37 »

ตัว El wire นี่ใันมีกาวติดมาด้วยไหมครับ ถ้ามีก็แค่ทำความสะอาดคอนโซล ลอกกาวที่ตัว El wire แล้วก็แปะไปที่คอนโซลแค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วนะครับ

ไม่มีครับ ถ้าใช้เป็น 3M สีแดงจะพอได้มัยครับ
พอดี Console มันไม่เรียบแล้วมีลองพวกกาว 2 หน้า + 3m Primer ปรากฎว่ากาวติด Console แต่ el ไม่ติด  09 Cry
KIM_2526®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 20

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 14:00:25 »

ที่ผมใช้ติดชิ้นงานทั่วไปกับคอนโซล ก็ใช้เทป3Mสีแดงนะครับ
ลองติดเทปกาวกับตัวel แล้วทิ้งไว้ซัก1คืน ให้กาวมันยึดติดกับ elให้แน่นก่อน ค่อยนำไปติดที่คอนโซลครับ
Kumanaja
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2013, 14:02:04 »

ที่ผมใช้ติดชิ้นงานทั่วไปกับคอนโซล ก็ใช้เทป3Mสีแดงนะครับ
ลองติดเทปกาวกับตัวel แล้วทิ้งไว้ซัก1คืน ให้กาวมันยึดติดกับ elให้แน่นก่อน ค่อยนำไปติดที่คอนโซลครับ

ขอบคุณครับ จะลองดูคับ
AKE-KA-NAK
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 08:59:51 »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ EL wire เนี้ย สวยดีน่ะ ต้องต่อกับอะไรครับไฟถึงจะติด

Kumanaja
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2013, 15:08:41 »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ EL wire เนี้ย สวยดีน่ะ ต้องต่อกับอะไรครับไฟถึงจะติด
ผมซื้อผ่าน E-Bay อะครับ ในเน็ตก็มีขายเยอะนะครับ แต่ตลาดนี่ไม่แน่ใจ ส่วนเรื่องไฟมันจะมีตัว Inverter อะครับ ต่อไฟรถ dc 12v ก็ใช้ได้เลย แต่ข้อควรจำคือ Inverter แต่ละตัวจะมีจำกัดความยาวของ El wire อยู่ครับ เช่น Inverter สำหรับ 2m ก็จะใช้สำหรับ el wire 2m ถ้ายาวกว่านี้จะไม่ค่อยสว่าง ถ้าสั้นกว่านี้มากอาจจะไหม้ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์