ThaiMARCH.comAOT
17 มิถุนายน 2019, 22:04:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: D I Y Daytime ในราคาประหยัด  (อ่าน 11028 ครั้ง)
vganthailand
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 15

« เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2013, 22:21:46 »

สืบเนื่องจาก กระทู้ DIY Daytime จาก thaialmeraclub
http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=5824.0

ผมจึงได้อยากมี daytime ราคาประหยัดไว้ใช้เอง

เริ่มจาก เตรียมของที่ต้องใช้
1. ไฟ  daytime ที่ชื่นชอบ หาได้จากเว็บ หรือ ร้านแต่งรถ หรือคลองถม ครับ
2. Relay 5 ขา แบบออก 2 ทาง  และ socket
3. สายไฟ เส้นละ2 เมตร สัก 3 เส้น ผมใช้ น้ำเงิน แดง ดำ ครับ
น้ำเงิน ไว้เดินไฟจาก ACC
แดงไว้เดินไฟ + จากไฟหรี และเข้า daytime
ดำ ไว้เดินกราว
4. ท่อกระดูกงู ไว้เก็บสายไฟให้เรียบร้อย
5. พิน เอาไว้จั้มไฟ และสายรัด

รวมค่าเสียหายคร่าวๆ
daytime 480
relay  และ socket 100 + 30
สายไฟ ประมาณ 50
อื่นๆ 30
รวม 690 บาท

จากนั้นก็มาเริ่มกันเลย

วงจร daytime มีให้ด่านล่างกล่อง หรือจะใช้แบบนี้ก็ได้

(ภาพเป็นของ almera กระทู้ต้นแบบ)

ก่อนอื่นเล็งก่อนว่าจะติดตรงไหนดี

จากนั้น จัดการติดตั้งไฟ daytime แล้วแต่จะด้วยวิธีไหน
ส่วนผม ใช้เหล็กรูงอเป็นขอแล้ว ไขยึดกับ daytime ไว้

เมื่อเสร็จแล้วทำการต่อสายไฟสีแดง เข้ากับ ขั้ว+ ของdaytime ทั้ง 2 ข้าง สายดีดำต่อ ขั่ว - แล้วใช้ท่อแระดูกงู เก็บสายไฟให้รียบร้อย

ทำการร้อยสายไฟจากช่องประตู (ภาพเป็นของ almera กระทู้ต้นแบบ)

ตรงนี้ยากที่สุดครับ  เพราะสายไฟจะงอ และไม่ออกมาจากช่อง ถึงเห็นก็ดึงออกมายาก  ทำอยู่นานมากไม่ได้ซะที
ผมจึงใช้ลวดอ่อนยาวสักไม้บรรทัด ร้อยสายไฟ แล้วเสียบเข้าช่องข้างประตู เข้ามาข้างใจจะดึงสายไฟง่ายครับ

ทำการเจาะ แล้วร้อยสายไฟเข้าจูกยาง และทำพินเสียบเข้าสาย ACC

ทำการต่อสายไฟตาม ภาพวงจร และเก็บสายไฟให้เรียบร้อย  ด้วยกระดูกงู

เสร็จแล้วจะได้เป็นแบบนี้

ไหนลองเปิด ACC จะได้ daytime สวยๆดั่งใจแล้วครับ

สุดท้ายต้องขอขอบคุณ Beer&Mui No.241 เจ้าของกระทู้ที่เป็นตัวอย่างมากๆครับ
(ปล ภาพบางส่วนอนุญาติ นำมาแปะด้วยนะครับ )
twin
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 06:26:22 »

ขอบคุณครับอยากลองทำมานานแล้ว ติดแล้วดูรถสวยขึ้นเยอะ รบกวนถามหน่อยครับถ้าสตาร์ทเครื่องแล้วไฟเปิดเองด้วยป่าวครับแล้วถ้าเปิดไฟหน้าไฟดับด้วยไหมครับหรือว่าต้องเปิดไฟหรี่เพื่อใช้ควบคุมการเปิดปิดไฟครับผม
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 10:44:59 »

ขอบคุณครับอยากลองทำมานานแล้ว ติดแล้วดูรถสวยขึ้นเยอะ รบกวนถามหน่อยครับถ้าสตาร์ทเครื่องแล้วไฟเปิดเองด้วยป่าวครับแล้วถ้าเปิดไฟหน้าไฟดับด้วยไหมครับหรือว่าต้องเปิดไฟหรี่เพื่อใช้ควบคุมการเปิดปิดไฟครับผม

บิดกุญแจ ไปที่ ACC ไฟ daytime ก็จะติดครับ และเมื่อเปิดไฟหรี daytime ก็จะดับครับ

หากต้องการให้เปิดไฟหรี่ แล้วลดแสงลง ก็หา Resister มาต่อที่ขา 87 และต่อเข้า ขั้ว+ ของ daytime ครับ

แต่ผมให้ปิดเลยดีกว่า จะได้ไม่รบกวนสายตาคนอื่นครับ
tarochan
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #3 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 15:56:44 »

เยี่ยมเลยครับ น่าเอาไปลองทำเองดูบ้าง ขอบคุณที่นำมาแนะนำกันนะครับ 
twin
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 19:53:51 »

ขอบคุณครับเดี่ยวต้องหาเวลาทดลองทำดูบ้างแล้วครับ
tawatcta ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

หมูเขียว

tawatcta@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2013, 09:53:50 »

ยอดเลยครับ มาเจอกันช้าไป ผมไปติดของ Fitt มาแล้ว (แพงมาก)

hoyhon
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #6 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2013, 10:54:23 »

สุดยอดเลย พี่ๆสอนวิธีถอดกันบ้างสิอยากใส่ไฟในกันชนหน้าแต่ไม่รู้วีธีถอดกันชน
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2013, 12:04:55 »

สุดยอดเลย พี่ๆสอนวิธีถอดกันบ้างสิอยากใส่ไฟในกันชนหน้าแต่ไม่รู้วีธีถอดกันชน

วีธีถอดกันชน ไม่ยากครับ ของMarch จะมี 3 ที่

1. หมุดที่กันชนด้านบน พอเปิดผากระโปรงมาจะมี ประมาณ 5 หรือ 6 ตัวถ้าจำไม่ผิด ใช้ไขควงปากแบน แงะล็อกหมุดขึ้นมาแล้วดึงออก
2. หมุดที่ใต้กันชนหน้า มี 6 ตัว แต่ถอดแค่ 4 และไขน็อต อีก 4 ตัว
3. น็อตในซุ้มล้อครับ ก้มดูใต้รอยต่อระหว่างแก้มข้างกับกันชนหน้า จะมีรูใช้ไขควงสอดเข้าไปแล้ว ดันเข้าไปทางตัวรถ จะเห็นน็อต ข้างละตัว
และตรงนี้จะมี ตัวล็อกขาวๆอีก 1 ตัว ล็อก 3 จุด ค่อยๆดึงกันชนออกได้เลย

ลองดูคับไม่ยาก อาทิตย์นี้ จะอัพเดทรูปให้อีกทีครับ
liveshow
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

หนาว แล้ว อย่า ลืม เปิด heater น้องมารช์ ด้วย น้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2013, 17:10:58 »

ระวังเหล็กที่เอาไปยึดเป็นน้องหนิมนะครับ  กลัวมันจะลาม ของผมเอาเหล็กรูไปยึด แตรเสียงสูง ผ่านไป 1 อาทิตย์ มาเยือนทันทีเลยแต่ปล่อยไว้ มันไม่โดนตัวถังรถ
auyaay
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 00:03:52 »

ของผมใช้ Relay 2 หน้า (ตามช่างเขาเรียก) ต่อผ่าน R ขานึง ไม่ผ่านขานึง ใช้ไฟหรี่ควบคุม เมื่อ ON เดย์ไลท์ติดสว่างเต็มที่ เมื่อเปิดไฟหรี แสงลดลงจนไม่แยงตารถสวนมา
lekky210
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 18:08:48 »

R ใช้ค่าเท่าไหร่ ครับ... กี่วัตต์ ครับ

kim
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 35

« ตอบ #11 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 19:18:34 »

เดี้ยวก่อนงง จะสอดสายผ่านประตูทำไหมละ มันมีรูให้สอดจากห้องเครื่องไปภายในรถอยู่หลังแผงฟิวส์ก็ได้น่า

แล้ว Daytime แนะนำให้หาของแพงๆหน่อย ไม่งั้นได้เปลื่ยนกันประจำเพราะของถูกคลองถมมันไม่ทน
i2indy
Newbie
*

bansaingam@gmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 09:05:00 »

ผม DIY ตามครับ แต่ไฟไม่ติด ไม่แน่ใจเรื่องไฟที่มาจาก ACC ห้องโดยสาร(ว่ามารึป่าวเพราะทำไว้หลายอย่างทั้งไฟตู้บรูโทน ไฟส่องเท้า ไฟห้องเก็บสัมภาระ)ครับ เพราะตอนนี้ไฟติดตอนเปิดไฟหรี่ กับ ไฟหน้าครับ เปิดสวิทต์ออนไม่ติด

น่าจะเป็นตามที่ผมส่งสัยหรือไม่ครับ หรือรีเลย์ช็อตเก็ตผมมีปัญหา ....

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์