ThaiMARCH.comAOT
19 สิงหาคม 2019, 23:59:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ "แอร์เย็นน้อยลงกว่าเดิมจากความเย็นปกติ" (เฉพาะรุ่นที่เป็นแอร์ดิจิตอลครับ)  (อ่าน 63413 ครั้ง)
phumkit®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 13:37:10 »

เหมือนจะปรับความแรงของพัดลมอะครับ
แต่ก่อน ขับตอนกลางคืนตั้งอุณหภูมิที่ 25 Auto หน้าจอแสดงพัดลม 1 ขีด  แล้วเอามือไปอังที่ช่องแอร์ ลมแทบจะไม่ออก (หลังจากที่ขับไปซักพัก และอุณหภูมิห้องโดยสารคงที่แล้ว)
แต่หลังจากปรับตั้งแล้ว   ลมออกแรกกว่าตอนแรกครับ

อ่านดู http://www.thaialmeraclub.com/index.php?topic=5695.60
dekdemo
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 14:23:36 »

เลิกงานแล้วว่างๆตอนเย็นจะมาอธิบาย(ตามความเข้าใจของผมนะ)ให้อ่านครับ
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 21:24:37 »

ตามความเข้าใจของผมนะครับ

ผมเข้าใจว่าแอร์ดิจิตอลรถมาร์ชน่าจะทำงานคล้ายกับแอร์แบบแขวนผนังในบ้าน คือมีหน่วย BTU เหมือนกัน ดังนั้นการเลือกซื้อแอร์มาติดตั้งในบ้านควรเลือกตามขนาดของห้อง และตามสภาพแวดล้อมของห้อง คือ ห้องนี้โดนแดดไหม ห้องนี้มีการเปิด-ปิดบ่อยไหม เป็นต้น ดูตามลิ้งค์เลยครับ http://home.kapook.com/view45373.html

แต่แอร์รถมาร์ชเรากำหนดขนาด BTU ให้กับห้องโดยสารได้ แต่สภาพแวดล้อมมันกำหนดไม่ได้

ถ้าสมมุติว่ารถมาร์ชที่ผลิตออกมามีกำหนดตายตัวว่าแอร์ดิจิตอลรุ่นนี้ สมมุติว่าเป็นรุ่น 1 ผลิตมาไว้เหมาะสำหรับประเทศที่อากาศหนาวบ่อยๆนะ เช่น ญี่ปุ่น แล้วก็มีรุ่นที่ 2 สำหรับประเทศที่มีอากาศร้อนๆนะ คือ ไทย แล้วรุ่นที่ 3 เหมาะกับ ประเทศ... รุ่นที่ 4 เหมาะกับ....  กว่าจะครบ

เพราะมีการปรับกี่ระดับนับเลย ปรับจากร้อนไปหนาว >>>   "30 - 25 - 20 - 15 - 10 - 5 - 0 - 5 - 10 - 15 - 20 - 25 - 30" ทั้งหมด 13 รูปแบบ รวม "0" ด้วย   

ผลิตตายตัวมาเลย 13 รุ่น ถ้าอะไหล่แอร์รุ่น 2 ของไทยหมดเมื่อไหร่ เหอๆ อย่าได้อะไหล่รุ่น 1 ของญี่ปุ่นละกันครับ ร้อนนนน แน่

เป็นเรื่องสมมุตินะครับ เรื่องจริงเขาผลิตแอร์ดิจิตอลอย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ คือ แอร์ดิจิตอลผลิตออกมาเหมาะกับทุกสภาพแวดล้อม เพียงแต่ต้องปรับจูนกันเล็กน้อย (เหมือนกับปรับเพิ่ม BTU ได้) แค่นั้นเอง

ปล.เมื่อก่อนทุกครั้งที่แอร์ไม่ร้อน มีปัญหา (ปัญหาคือไปถอดขั้วแบตไง แต่งทำไฟรถ) ผมนำรถวิ่งเข้าศูนย์อยู่ในตัวจังหวัดไกลห่างจากตัวอำเภอที่ผมอยู่ 30 กิโล(ผมอยู่จังหวัดสุรินทร์ครับ) ต้องรอคิวทำด้วย วิ่งไป-กลับ+ทำเสร็จ หมดเวลาไปเลย 2 ชั้วโมงฟรีๆ แค่ปรับความเย็นแค่เนี้ยะ...

แต่ตอนนี้ไม่ถึง 5 นาทีแอร์เย็นเจี๊ยบบบครับ
anne_notto
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 10:45:12 »

เด๋วจะลองทำดู เพราะไปเปลี่ยนแบตเตอรี่มาแล้วแอร์เย็นน้อยลงกว่าเดิม ทำแล้วไม่เสียหาย ก้น่าลองนะคะ เด่วได้ผลยังไงจะมาแจ้งกันอีกทีค่ะ
pobtorn
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 14:02:39 »

ใช่หลักการแบบว่า แอร์ออโต้ ตั้งมาที่ค่าปกติ แต่ว่าเราทำการ Set ค่าใหม่ โดยให้พัดลมแรงขึ้นกว่าเดิม และให้อุณหภูมิต่ำลงโดยการเซ็ตที่ตัวระบบแอร์ให้คอมเพสเซอร์ทำงานนานขึ้น หรือเร่งน้ำยามากขึ้น แต่ว่าแสดงผลหน้าจอปกติหรือเปล่าครับ
หรือว่าผมเข้าใจผิด ขอบคุณครับ
araya
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 21:13:26 »

ทุกครั้งที่ถอดแบต   ให้สังเกตุดู   แอร์จะเข้าโหมดที่เอาอากาศจากภายนอกเข้ามา ทำให้แอร์ไม่เย็นได้

การรีเซต อาจจะไม่เกี่ยวก็ได้   ให้ลองกดปุ่มเอาอากาศจากภายนอกเข้ามา หลังจากทำการรีเซต แล้วเปิดแอร์เย็นแล้วดู
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 09:47:16 »

ใช่หลักการแบบว่า แอร์ออโต้ ตั้งมาที่ค่าปกติ แต่ว่าเราทำการ Set ค่าใหม่ โดยให้พัดลมแรงขึ้นกว่าเดิม และให้อุณหภูมิต่ำลงโดยการเซ็ตที่ตัวระบบแอร์ให้คอมเพสเซอร์ทำงานนานขึ้น หรือเร่งน้ำยามากขึ้น แต่ว่าแสดงผลหน้าจอปกติหรือเปล่าครับ
หรือว่าผมเข้าใจผิด ขอบคุณครับ

เข้าใจถูกครับ
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 09:50:04 »

ทุกครั้งที่ถอดแบต   ให้สังเกตุดู   แอร์จะเข้าโหมดที่เอาอากาศจากภายนอกเข้ามา ทำให้แอร์ไม่เย็นได้

การรีเซต อาจจะไม่เกี่ยวก็ได้   ให้ลองกดปุ่มเอาอากาศจากภายนอกเข้ามา หลังจากทำการรีเซต แล้วเปิดแอร์เย็นแล้วดู

ใช่ครับ รีเซทไม่เกี่ยว
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 09:55:45 »

ผมไม่รู้ว่ารถมาร์ชแต่ละลอตที่ผลิตมาเดิมๆตั้งค่าไว้ที่เท่าไหร่ แต่อยากให้เพื่อนๆลองดูเล่นๆเลยครับ

สมมุติ ใครเคยใช้งานออโต้ 25องศา พอลองทำตามวิธีแล้ว ก็ลองใช้งานที่ 25 องศาตามปกติดูครับ
Junepr27
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 12:44:05 »

ทำตามขั้นตอนตั้งแต่เริ่มจนถึงขั้นตอนที่รูปนี้ครับ "ให้กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิเป็นเลข 0 ครับ" จะกลับเป็นเหมือนเดิม

กดปุ่มลดอุณหภูมิจนขึ้นเลข 30

ปล.ขั้นตอนนี้แต่เดิมคือเลข 0 จากโรงงาน

หากกดลดอุณหภูมิ ไฟ A/C จะขึ้น แล้วกดไปเรื่อยๆตัวเลขจะเปลี่ยนเป็น 5 - 10 - 15 - 20 - 25 - 30 ผลที่ได้คือเย็นมากขึ้น (เหมาะกับหน้าร้อนครับ)

หากกดเพิ่มอุณหภูมิ ไฟ A/C จะไม่ขึ้น แล้วกดไปเรื่อยๆตัวเลขจะเปลี่ยนเป็น 5 - 10 - 15 - 20 - 25 - 30 ผลที่ได้คือร้อนมากขึ้น (เหมาะกับหน้าหนาวครับ)

รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าผมต้องการ ให้ แอร์เย็นมากขึ้น ขั้นตอนนี้ผมควร ปรับค่า ให้ ต่า ตรงนี้  สูงหรือต่ำ ?
ผม งง ว่า ตัวเลขข้างต้น 5-10-15-20-25-30 นี่คือ เลขอะไรอ่า ตามที่ผมเข้าใจ ตัวเลขในขั้นตอนนี้ ค่า เลขที่น้อยๆ 5-10-15-20 นี่คือความเย็นขององศา ใช่มั้ยครับ และถ้าผมต้องการให้เย็น ผมก็ปรับให้เลขน้อยๆไปเลยใช่มั้ยครัย ผมเข้าใจผิดถูก รบกวนชี้แนะด้วยคับ ขอบคุณ
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 22:57:52 »

ผมมโนตามความเข้าใจของผมไปเองว่า มันคือวิธีการปรับความร้อน-เย็น AC ของระบบแอร์ดิจิตอลครับ

ถ้าเป็นมาร์ชรุ่นแอร์ธรรมดา มันสามารถบิดความเย็น-ความร้อน AC ได้เลยครับ
dekdemo
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 23:11:28 »

ตัวเลข 0 - 5 - 10 - 15 - 20 - 25 - 30 ไม่ใช่ค่าอุณหภูมิครับ

ถ้าเปรียบกับแอร์ธรรมดาแบบมือบิดปรับ AC 

ตัวเลข 5 แทนการบิดหนึ่งครั้ง ตัวเลข 10 คือการบิดครั้งที่สอง ตัวเลข 15 คือบิดครั้งที่สาม ไปเรื่อยๆ

อยากเย็น กดปุ่มลดอุณหภูมิ (สีฟ้า)      อยากร้อน กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิ (สีแดง)

เย็นมากหรือน้อย ดูตัวเลขเอาครับ สูงสุดคือ 30 (บิดครั้งที่หก)

ทางสายกลาง คือ เลข 0

ปล. ขอให้ใช้รถอยากมีความสุข ผมหายร้อนแล้วครับ แอร์เย็นสะใจมาก
jong
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 11:42:26 »

ขอบคุณครับ   จะลองดูมั่ง 07 Hi 07 Hi 07 Hi 07 Hi

รถ คันนี้  เด้อ ศรีสะเกษ
"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
0010pond
Newbie
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 07:04:24 »

ขอบคุณมากครับ 
ตอนนี้ปรับลดมาที่ 10 ก็เย็นได้แล้วสำหรับผม   

ขอบคุณคร๊าบ 13 Smile

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์