ThaiMARCH.comAOT
26 มีนาคม 2019, 08:16:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเครื่องโชว์ ไปศูนย์มาหลายครั้งแล้วยังแก้ไม่ได้ รบกวนผู้รู้เรื่องเครื่องยนต์ครั  (อ่าน 4078 ครั้ง)
Aggarat
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 00:33:40 »

march emt 3ปีติดแก็สแล้ว ไปทำวาวล์และครัส มาแฝ้วไฟเครื่องยนต์โชว์ ไปศูนย์มา4ครั้งแล้วก้อยังแก้ไม่ได้ไม่รู้ว่าเสียที่ตัวไหนแน่ เพราะเอาเครื่องคอมเช็คแล้วขึ้นว่า เสียมีปัญหาที่ตัวetrแต่พอเช็คแล้วก็ไม่เสีย แล้วเช็คต่อว่า เซ็นเซอร์ etrเสียวันนี้เลยไปเปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์กลับมาคิดว่าหายแต่ตอนนี้ไฟเครื่องขึ้นอีกแล้วรบกวนผู้ร้ว่าจะแก้ไขตรงไหนกันแน่แล้วที่ศูนย์ไหนมีช่างเก่งๆบ้าง ผมไปศูนย์นิสสันปากทางวัดลาดปลาดุก บางบัวทองมาคิดว่าไม่เก่งเพราะไปมา4ครั้งแล้วยังไม่จบเลยเสียเงินหลายบาทแล้ว ย
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 07:30:54 »

march emt 3ปีติดแก็สแล้ว ไปทำวาวล์และครัส มาแฝ้วไฟเครื่องยนต์โชว์ ไปศูนย์มา4ครั้งแล้วก้อยังแก้ไม่ได้ไม่รู้ว่าเสียที่ตัวไหนแน่ เพราะเอาเครื่องคอมเช็คแล้วขึ้นว่า เสียมีปัญหาที่ตัวetrแต่พอเช็คแล้วก็ไม่เสีย แล้วเช็คต่อว่า เซ็นเซอร์ etrเสียวันนี้เลยไปเปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์กลับมาคิดว่าหายแต่ตอนนี้ไฟเครื่องขึ้นอีกแล้วรบกวนผู้ร้ว่าจะแก้ไขตรงไหนกันแน่แล้วที่ศูนย์ไหนมีช่างเก่งๆบ้าง ผมไปศูนย์นิสสันปากทางวัดลาดปลาดุก บางบัวทองมาคิดว่าไม่เก่งเพราะไปมา4ครั้งแล้วยังไม่จบเลยเสียเงินหลายบาทแล้ว ย

EGR หรือเปล่าครับ หากเป็น EGR เซ็นเซอร์ มันเป็นตัวตรวจเช็ค การเผาไหม้ ให้ไปดูเรื่องการจูนแก๊สครับ
หากจูน แก๊สหนาไป บางไป ไม่เหมาะสม เหมือน การเผาไหม้ของ เบนซิน เปลี่ยนกี่ตัวก็ไม่หายครับ

12 Question

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 09:41:08 »

ผมแนะนำเบื้องต้นน่ะครับ ในฐานะที่รถผมก็ติดแก๊ส เคยเป็นแบบนี้อยู่หลายครั้งเหมือนกัน ขับๆ อยู่ไฟเครื่องโชว์ โดยไม่ทราบสาเหตุ
ลองเช็คดูตามขั้นตอนนี้น่ะครับ
1. รถเรามีเชื้อเพลิง 2 ระบบ ในกรณีที่ไฟเครื่องโชว์แล้วไม่หายเอง ให้ถอดขั้วลบ แบตเตอรี่ ออกทิ้งไว้ 10-20 นาที เพื่อรีเซตระบบใหม่
2. ถ้าสงสัยว่าเกิดจากติดแก๊ส หรือจูนแก๊สไม่ดีพอ ให้ขับใช้แต่น้ำมันไปก่อนสักระยะ รอดูอาการว่าไฟเครื่องขึ้นอีกเหมือนเคยหรือเปล่า จนแน่ใจแล้วว่า ใช้น้ำมัน ก็เป็น หรือไม่เป็นเหมือนกัน
3. ถ้าใช้น้ำมันแล้วไฟเครื่องไม่โชว์ หลังจากที่เราทำข้อ 1และ 2 มาแล้วน่ะ ก็มุ่งประเด็นไปที่แก๊สได้เลยครับ อาจจะติดตั้งหรือจูนแก๊ส หรือเดินสายไฟระบบแก๊ส หรืออุปกรณ์แก๊สอย่างกล่อง ecu มีปัญหาก็ได้ครับ อย่างของผมที่เคยเป็น ปรากฏว่า เกิดจากกล่อง ecu แก๊ส มันเอ๋อ มันจ่ายแก๊สแค่ 2 สูบ อีก 1 สูบจ่ายเป็นน้ำมัน แก้ไขแล้วอาการหายเป็นปลิดทิ้ง ตอนนี้วิ่งมาเกือบแสนโลแล้วยังสบายๆครับ
4. ถ้าใช้นำมันแล้วไฟเครื่องยังโชว์เหมือนเดิม หลังจากทำข้อ 1-2 ไปแล้ว ให้เข้าศูนย์ บริการ หรือ หาอู่ที่ชำนาญ ตรวจเช็คต่อไป

ปล.ถ้าหากว่าเข้าศูนย์บริการแล้ว ช่างแก้ไขไม่หาย จากอาการที่แจ้งไป ผมคิดว่า เราน่ะจะใช้สิทธิ์ไม่จ่ายค่าบริการได้เพราะ ในการแก้ไขแต่ละครั้ง ถ้าทำเสร็จแล้วจ่ายตัง เค้าจะบอกว่า รับประกันอะไหล่ 1 ปี หรือ 1 หมื่นกิโลเมตร อะไรประมาณนี้ เราท้วงเค้าได้เลยครับ ว่าคุณแก้อาการที่รถเราเป็นแต่ไม่หาย ไม่ควรคิดค่าบริการ เนื่องจากเป็นความบกพร่องของช่างที่ตรวจเช็ค
Aggarat
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 12:46:12 »

ขอบคุณครับ แต่ว่ารถผมติดแก๊สมา 100000 กิโลแล้ว ไม่เคยมีปํญหาเรื่องไฟเครื่อง และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งไปจูนแ๊สมาก็ไม่มีตัวไหนเสีย วันนี้เลยไปที่ศูนย์อีกครั้งที่5 เอาเครื่องเช็คมันขึ้นตัวเดิม เซ็นเซอร์ egr งงเลยเมื่อวานเปลี่ยนไปแล้วยังขึ้นอีก เขาเลยบอกว่าวันจันทร์ให้ไปใหม่ ทุกแย่างก็แก้หมดแล้ว แล้วมันเสียที่ไหนกันแน่ ใครมีอาการอย่างผมรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 14:26:44 »

EGR หรือเปล่าครับ หากเป็น EGR เซ็นเซอร์ มันเป็นตัวตรวจเช็ค การเผาไหม้ ให้ไปดูเรื่องการจูนแก๊สครับ
หากจูน แก๊สหนาไป บางไป ไม่เหมาะสม เหมือน การเผาไหม้ของ เบนซิน เปลี่ยนกี่ตัวก็ไม่หายครับ

12 Question
งั้นก็ลองดูความคิดเห็นคุณหนุ่มน่ะครับ ผมว่าน่าจะ
Aggarat
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 16:44:08 »

งั้นก็ลองดูความคิดเห็นคุณหนุ่มน่ะครับ ผมว่าน่าจะ
ครับ แตว่าไปจูนมาที่ร้าน ติดตั้งสองรอบแล้วเหมือนกัน ที่ร้านแก๊สเป็นร้านใหญ่ มีเครื่องวัดไฟเครื่องด้วยเข้าบอกว่า ต้องเข้าไปทำที่ศูนย์เพราะ วัดแล้วขึ้นโค๊ต p0406 เหมือนที่ศูนย์เขาแก้ไม่ได้เหมือนกันครับ
®nongnoom®

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #6 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 21:00:04 »

ผมอ่านคู่มือ...P0406 EGTR Sensor

ให้ทำการถอดวาล์วควบคุมปริมาตร Egr
ต่อขั้วสายไฟ Ecm และขั้วต่อไฟ Egr
บิดสวิทช์ Ig  ไปที่  On
ตรวจสอบ Egr Vol Cont/V ในโหมด Active test ด้วย Consult II
ตรวจสอบเพลาวาล์วควบคุม  Egr เลื่อนไปด้านหน้าหลังอย่างราบรื่นหรือไม่
 หากไม่....ให้เปลี่ยน
หากราบรื่น....ให้ดูการอุดตัน

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
March_LM
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #7 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2013, 22:44:08 »

ลองเปลี่ยนไปให้อีก 0 แก้ดู 
Toro_Rama3
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

Thirathana@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 10:31:22 »

P0406 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ A วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียสูงไป (จูนหนา)
P0407 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ B วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียต่ำไป (จูนบาง)

จูนแก๊สหนาไปนะครับ เอาเข้าไปให้ร้านจูนแก็สให้บางลงอีกนิดดูนะครับ น่าจะดีขึ้น
รถผมก็ EMT เวลาจูนช่างเค้าให้ผมขับเอง เค้าก็นั่งจูนไปตามรอบต่างๆ
ควรขับแบบซิ่งที่เราชอบทำเวลาอยู่ขับเราคนเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นพอเราซิ่งมันก็ขึ้นอีก
ลองดูนะครับ
nks 2011
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 4

รักเรา รักโลก รักรถนิสสันมาร์ช อิอิ

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2013, 08:47:05 »

ผมอ่านคู่มือ...P0406 EGTR Sensor

ให้ทำการถอดวาล์วควบคุมปริมาตร Egr
ต่อขั้วสายไฟ Ecm และขั้วต่อไฟ Egr
บิดสวิทช์ Ig  ไปที่  On
ตรวจสอบ Egr Vol Cont/V ในโหมด Active test ด้วย Consult II
ตรวจสอบเพลาวาล์วควบคุม  Egr เลื่อนไปด้านหน้าหลังอย่างราบรื่นหรือไม่
 หากไม่....ให้เปลี่ยน
หากราบรื่น....ให้ดูการอุดตัน

ความรู้ดี ๆ  ขอบคุณครับพี่   

P0406 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ A วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียสูงไป (จูนหนา)
P0407 สัญญาณที่ เซ็นเซอร์ B วงจรควบคุมการหมุนเวียนกลับของไอเสียต่ำไป (จูนบาง)

จูนแก๊สหนาไปนะครับ เอาเข้าไปให้ร้านจูนแก็สให้บางลงอีกนิดดูนะครับ น่าจะดีขึ้น
รถผมก็ EMT เวลาจูนช่างเค้าให้ผมขับเอง เค้าก็นั่งจูนไปตามรอบต่างๆ
ควรขับแบบซิ่งที่เราชอบทำเวลาอยู่ขับเราคนเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นพอเราซิ่งมันก็ขึ้นอีก
ลองดูนะครับ

ข้อมูลนี้ก็น่าจะเป็นไปได้เหมือนกันนะครับ  เยี่ยม 

07 Hi  ลองเช็คขั้วสายว่ายังปกติดีอยู่หรือป่าว หรือยังครับ  07 Hi

หาสาเหตุได้เร็ว ๆ นะครับ พี่ 

ยุคมินิคาร์มาถึงแล้ว   น่ารัก ๆ   ขับแบบสบาย ๆ  สีสดใส  ขับแล้วผ่อนคลาย เหมาะกับวัย ใส ๆ  อย่างเรา  อิอิ

( รายการยานยนต์ที่น่าดูสำหรับผู้ไม่มีเวลาอ่านนิตยสาร และไม่มีความรู้ด้านยานยนต์ ได้ความรู้ ดีครับ   " Ture speed chanel  72 " )
Aggarat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 00:26:20 »

บทสรุปของอาการรถผม ครั้งสุดท้ายจอดให้ศูนย์เช็คแบบทิ้งไว้เลย 3 วัน สรุปว่าหาอาการทุกอย่างแล้ว แต่ไม่เจอ เอาเครื่องวัดค่าดูก็ยังบอกว่าp0406 คือตัวเทม egr ทั้งที่เปลี่ยนใหม่แล้ว ช่างที่ศูนย์บอกว่าน่าจะเป็นที่กล่องเครื่องยนต์แต่ไม่มีอะไหล่ให้ลองต้องสั่งซื้ออย่างเดียว ราคา 35000บาท เลยยังไม่สั่งเพราะมันแพงมาก แฝ้วไอ้กล่องเครื่องยนต์มันซ่อมได้ไหมแล้วจะซ่อมที่ไหน แร่ก็ไม่รู้ว่าอาการจะหายหรือเปล่า ใครทราบรบกวนหน่อนะครั ขอบคุณครับว
Party-Boy®

คะแนนชื่นชม (Like) 49

1200 เหมือนกันครับบ

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 00:41:32 »

บทสรุปของอาการรถผม ครั้งสุดท้ายจอดให้ศูนย์เช็คแบบทิ้งไว้เลย 3 วัน สรุปว่าหาอาการทุกอย่างแล้ว แต่ไม่เจอ เอาเครื่องวัดค่าดูก็ยังบอกว่าp0406 คือตัวเทม egr ทั้งที่เปลี่ยนใหม่แล้ว ช่างที่ศูนย์บอกว่าน่าจะเป็นที่กล่องเครื่องยนต์แต่ไม่มีอะไหล่ให้ลองต้องสั่งซื้ออย่างเดียว ราคา 35000บาท เลยยังไม่สั่งเพราะมันแพงมาก แฝ้วไอ้กล่องเครื่องยนต์มันซ่อมได้ไหมแล้วจะซ่อมที่ไหน แร่ก็ไม่รู้ว่าอาการจะหายหรือเปล่า ใครทราบรบกวนหน่อนะครั ขอบคุณครับว

ซ่อมได้ครับ เพื่อนเคยเอากล่องJZไปให้ร้านอิเล็กโทรนิกซ่อม ซ่อมได้

แต่ต้องหาร้านเก่งๆนะ

วิธีเปลี่ยนหัวเกียร์MT
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=52355.msg936902#msg936902
รับmodifyฝาสูบ ขัดลื่น+Oversize valve+Valve angle By Ball King Port
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=59870.msg1045984#msg1045984
Aggarat
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 กันยายน 2013, 02:03:25 »

และแล้วบทสรุปของอาการรถผม  คือว่าช่างที่ทำ วาวล์ ตั้งโซ่ผิด  พอดีเจอช่างที่รู้จริงทำให้ใหม่ หลังจากทำมาหลายที่แล้วไม่หายแต่ว่ายังมีอาการที่ทำฝาวาวล์ไม่สนิททำให้มีอาการรั่วเข้าไปไดทำให้ไฟเครื่องโชว์ รอช่างว่าอยู่จะไปทำใหม่ เออแต่ว่าผมไปมา สองศูนย์นิสสัน ทำไรไม่เป็นเลย แล้วจะพึงศูนย์รถนิสสันได้ไง อะไรก็ไม่รู้สักอย่าง
t_concept
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 14:47:23 »

ไฟเครื่องโชว์เหมือนกันเข้าศูนย์ บอกว่าเกิดปัญหาวาล์วทรุดครับสาเหตุมาจากการที่ติดแก๊ส LPG มา ต้องเปลี่ยนวาล์วใหม่ทั้งชุดพร้อมหัวเทียนครับ

รอ รอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์