ThaiMARCH.comAOT
21 สิงหาคม 2019, 10:30:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดฟิมล์ใหม่....แต่ไม่รู้จะติดยี้ห้อไหนดี ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 2556 ครั้ง)
6059love
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 11:00:27 »

อันเก่าร้อนมาก :16 Run:ได้มาตอนออกรถ  เลยอยากติดฟิมล์ใหม่....แต่ไม่รู้จะติดยี้ห้อไหนดี
 12 Question
Big13th®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 13:20:23 »

ลอง 3m ดูครับไม่ผิดหวัง

SKair สากลแอร์ลพบุรี
จำหน่ายแอร์บ้านปลีก-ส่ง
จำหน่ายอะไหล่ อุปกรณ์ติดตั้งราคาช่าง
บริการรับซ่อม ติดตั้ง ล้าง เครื่องปรับอากาศ
ใครอยู่ลพบุรีใช้บริการได้นะครับ 036421989

http://www.facebook.com/skairlopburi
Dek Prade ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 14:00:35 »

ว่ากันตามประสพการณ์นะ
ฟีล์มยี่ห้อไหนๆ  ก็กันความร้อนได้พอๆกัน
พอๆกับ  ภายในรถก็ยังร้อนพอๆกันนั้นแหละ   บางคนเข้าใจว่าสีเข้มกันร้อนได้  โดยทดสอบเอาผิวหนังไปทดสอบผ่านแสง  มันก็จริง!....แต่อย่าลืมว่าวัตถุสีเข้มอมความร้อนดีกว่าสีสว่าง  ดังนั้น  ถ้ารถใครติดฟีล์มบานข้างเข้มๆ แต่บานหน้าไม่ติดหรือติดจางๆ  ลองสัมผัสดู จะพบว่าบานเข้มจะร้อนกว่า ดังนั้นอุณหภูมภายในรถจึงร้อนระอุก็เพราะการอมความร้อนของตัวกระจกนี่แหละ!!

อีกนัยก็คือ  ติดดีมากแค่ไหน  ภายในรถก็ร้อนอยู่ที่ เพราะกว่า1/2 เป็นความร้อนที่มาจากโลหะ เช่น หลังคา เป็นต้น
ดังนั้น คุณสมบัติฟีล์มที่เหมาะกับบ้านเรา จึงเหลือแค่
1 พรางสายตาจากภายนอก
2 ความสวยงามตามสมัยยิยม
3 ลดปริมาณ UV ที่จะมาทำให้ผิวหนังคนขับ ดำน้อยลง และรวมทั้ง ยืดอายุพลาสติกคอนโซลการแตกกรอบไปอีกหน่อนนึง

ตอนนี้จึงเหลือการเลือกฟีล์มยี่ห้อไหน  ก็ขึ้นอยู่กับ
1เฉดสี ที่แต่ละยี่ห้อมีให้เลือก
2ความคงทนของเนื้อฟีล์ม (โดยเฉลี่ยก็ 5ปี)

แนะนำโดยส่วนตัวคือ 3M และ Laminar  ผมว่า เนื้อฟีล์มดีมากกว่าราคาที่จ่ายไป

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
grid
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 18:54:24 »

ผมเปลี่ยนมา3รอบ รอบแรกของแถมlamena จำรุ่นบ่ได้ 60รอบคัน ร้อนรอบคันครับ

รอบสองช่างบอกติดทับอันเก่าไปเลย 80รอบคัน ไม่ทราบโลโก้อะไรยกเว้นบานหน้าใช้อันเก่า

ร้อนรอบคันเหมือนเดิม ไม่พอแถมกลางคืนต้องลดกระจกวิ่งมองไม่เห็นรถคันหลัง

รอบสามไม่เชื่อใครอีกแล้วหาข้อมูลทางเน็ตเอง ดูสเปคแต่ล่ะรุ่นแต่ล่ะยี่ห้อ เปรียบราคา

บอกก่อนเลยครับผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับฟิล์มยี่ห้อนี้น่ะครับ

สุดท้ายจบที่ HI-KOOL R20 HC รอบคัน เย็นรอบคัน ราคาก็ไม่แพง 

http://www.hikoolfilm.com/?page_id=490
M M M
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 20

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 20:05:14 »

ถ้าเอาแบบไม่ปรอท 3m คับบ สวย   ไม่มีสีให้เลือก เลือกได้แต่ความเข้ม 

หรือปรอทก้ lamina  คับ มีให้เลือกเยอะ   

2ตัวนี้ เกรดพอกันแหละคับบ
PapuaNewGuinea
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 22:04:03 »

ผมใช้ Lamina อยู่ก็ดีครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่ เห็นมีแบบให้เลือกเยอะดี
phan123
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 07:36:32 »

...สะ สะ สะสามเอ็มคร้าบ...
BADVIN
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 20

ชีวิตมีโอกาสเสมอทุกครั้งที่พระอาทิตย์ขึ้น

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 08:30:18 »

ตามตังในกระเป๋าคับ ลามีน่าไม่เกิน4500 ไฮคูลไม่เกิน3000 ย้ำว่าไม่เกินคับ
เพราะที่เหลือเป็นเรื่องกำลังภายในแระฝีมือแต่ล่ะคนที่จะหาร้านหรือกล้าต่อเขาครับ
ส่วนขนาดฟิมกะ 40 60 80 แล้วแต่คอนเซ็ปรถเรา แระฟิมก็ไม่ดีมีแค่ฟิมใสฟิมดำครับ มีเขียวมีเทานกพิราบ โหหลายสีครับ วางแผนไว้ก่อนเข้าไปครับ ไม่ง้านเข้าไปถึง งง เคลิ้มกะคำพูดร้าน ออกมาเศร้า ก็ช่วยได้ประมาณนี้ครับ
jitty
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 09:17:55 »

ฟิล์มตลาดทั่วๆไปก็ดีครับ LAMINA 3M HIKOOL เลือกใช้ได้เลย คันเก่าผมติด Lamina ก็ใช้ได้นานดีครับ ส่วน 3m ก็เคยใช้รุ่นที่เค้าแถมมาที่ไม่เป็นปรอท แต่ผมว่ามันร้อนไปหน่อย
TTS®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 09:20:20 »

งบไม่จำกัด.........V cool เลย เยี่ยมจริง ๆ  07 Hi
wine88
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 15:16:11 »

ตอนนี้ใช้ของลามิน่าอยู่ครับ คุ้มค่ากับราคาดี ส่วนยี่ห้ออื่นรอผู้รู้ดีกว่า
oreoboy
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2013, 21:52:12 »

ผมติด lamina ครับ

รอบคันยกเว้นหน้าบาน เป็นรุ่น L20N special (มีปรอทสะท้อนแสงได้ดี มืดไปนิดแต่ไม่มาก ขับไปแล้วจะชินเอง)
หน้าบาน เป็นรุ่น Digital CTX30 (ใช้ easy pass)

ค่้าเสียหายประมาณ 7,500 จอดตากแดดแรงๆ ร้อนพอควร แต่รถจะเย็นเร็ว  จอดตากแดดต้องอุปกรณ์ช่วยกันแดดครับ

เพราะเค้าติดฟิล์มด้านในของกระจก ดังนั้น กระจกจะอมความร้อนจากแดดแรงๆ ทำให้รถร้อน ต้องมีตัวช่วยบ้าง ฟิล์มเทพแค่ไหนก็ไล่ความร้อนที่สะสมในกระจกขณะจอดตากแดดนานๆไม่ได้หรอกครับ
sailub007
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #12 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 16:52:33 »

ผมติดลามิน่า ก็โอเคนะครับ ถ้าไม่ไปจอดตากแดดจริงๆ ก็ได้อยู่ แพงหน่อย แต่ก็โอเค
nk-111
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2013, 22:22:10 »

ผมเปลี่ยนมา3รอบ รอบแรกของแถมlamena จำรุ่นบ่ได้ 60รอบคัน ร้อนรอบคันครับ

รอบสองช่างบอกติดทับอันเก่าไปเลย 80รอบคัน ไม่ทราบโลโก้อะไรยกเว้นบานหน้าใช้อันเก่า

ร้อนรอบคันเหมือนเดิม ไม่พอแถมกลางคืนต้องลดกระจกวิ่งมองไม่เห็นรถคันหลัง

รอบสามไม่เชื่อใครอีกแล้วหาข้อมูลทางเน็ตเอง ดูสเปคแต่ล่ะรุ่นแต่ล่ะยี่ห้อ เปรียบราคา

บอกก่อนเลยครับผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับฟิล์มยี่ห้อนี้น่ะครับ

สุดท้ายจบที่ HI-KOOL R20 HC รอบคัน เย็นรอบคัน ราคาก็ไม่แพง 

http://www.hikoolfilm.com/?page_id=490
อยากทราบราคาคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์