ThaiMARCH.comAOT
18 สิงหาคม 2019, 10:04:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แย่แล้ว โดนเซลล์เล่นงานเข้าเต็มๆ ขอคำแนะนำด้วย  (อ่าน 5186 ครั้ง)
auiua
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

movieism@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 10:20:54 »

ใครก็ได้ช่วยที ขอคำแนะนำด่วน

ปัญหาคือจองมาร์ชไว้ในงานมอเตอร์โชว์ ตอนนั้นก็ถามเซลล์ว่าหากมีปัญหาตอนหลัง จะถอนจอง จะคืนเงินจองหรือไม่
เซลล์ก็บอกว่า ถ้าไฟแนนซ์ไม่ผ่านก็ยินดีคืน ตอนนั้นก็รู้สึกอยู๋เหมือนกันว่าทำไมถึงให้เงื่อนไขเดียว เพราะเท่าที่มีข้อมูลจาก
ในนี้ หลายคนบอกว่าสามารถถอนจองได้ไม่ว่ากรณีใดๆ ก็ตกลงจองไป 5000

แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้ติดใจอะไรมาก ก็ตกลงว่าจะดาวน์ 10 % จนไฟแนนซ์ประเมินแล้วมาบอกอีกทีหลังจากนั้นว่า
ขอเพิ่มเงินดาวน์เป็น 15% เพื่อจะได้ผ่อนน้อยลง ชัวร์กว่า ก็เลยมาคิดอยู่หลายวัน สุดท้ายก็ตอบตกลงไปตามนั้น
คือต้องเพิ่มเงินดาวน์

แต่ตอนนี้ ไม่สะดวกแล้ว เลยคิดว่าจะเลื่อนจองไปก่อน ยังไม่ซื้อในช่วงนี้ ก็เลยจะขายใบจองต่อ
พอโทรไปถามเซลล์ว่ายังจะเปลี่ยนสีได้มั้ย เพราะจะขายใบจอง เซลล์กลับบอกว่า เปลี่ยนชื่อจองได้เฉพาะกับคนในครอบครัวเท่านั้น...อึ้ง รอบที่ 1 เพราะไม่เคยได้ยินมาก่อน เห็นเพื่อนๆ ในนี้ขายกันได้ไม่มีปัญหา แล้วก็ยังไม่มีสัญญาครอบครองรถอะไรใดๆ เลย ทำไมถ้าจะขายจองต้องเป็นคนในครอบครัวเท่านั้นด้วย

แล้วก็เลยถามไปว่า ตอนนี้ดาวน์ 15 % ไม่สะดวกแล้ว จะถือว่าเงื่อนไขแรกที่จะดาวน์ 10% ไม่ผ่าน จะคืนเงินมั้ย
เซลล์ก็บอกว่า ถือว่าไฟแนนซ์ผ่านแล้ว เพราะเราได้ตอบตกลงไปแล้วที่ 15% ดำเนินการไปแล้ว
อึ้งรอบที่ 2 สร้างเงื่อนไขกับเราเยอะมาก ตอนที่โทรไปคุยก็อึ้งๆ เลยไม่ได้โต้แย้งอะไรกับเค้ามาก แต่พอกลับมาคิด เค้าปิดเราทุกทางเลย

เลยอยากจะปรึกษาทุกท่านว่าควรจะทำยังไงดี
เรียกร้องอะไรได้บ้าง เสียความรู้สึกและก็ไม่อยากเสียเงิน 5000 ด้วย

ขอบคุณค่ะ

gatenapat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 10:41:05 »

09 Cry
bangthong
Newbie
*

bangthong@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 11:21:46 »

09 Cry
VanHo ®
Hero Member

MarcH # 191

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 11:47:54 »

- เรื่องที่ว่าคืนเงินจองได้ทุกกรณี นั้นเป็นการจองก่อนที่รถจะเปิดตัววันที่ 13 มีนา พอรถเปิดตัวมาแล้ว ไม่สามารถคืนเงินได้ทุกกรณีเหมือนตอนแรกแล้วนะครับ
- หลักการการคืนเงินจองก็เหมือนทั่วไปนะครับ ไฟแนนท์ไม่ผ่าน รุ่นไม่ตรง สีไม่ตรง เกินกำหนดเวลารับรถ
- ส่วนเรื่องขายใบจองเห็นว่าบางศูนย์ก็เปลี่ยนชื่อได้นะครับ บางศูนย์ก็เปลี่ยนชื่อไม่ได้ อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกันครับ

ดู Spec ต่างๆ ของรถ BigBike รวมถึงข่าวในวงการ BigBike ได้ที่ --->  www.bigbikespec.com
improvise
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 12:12:38 »

09 Cry ต้องรอผู้รู้มาตอบ ซะแล้ว  ศูนย์ไหนครับนี่
auiua
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 13:25:18 »

09 Cry ต้องรอผู้รู้มาตอบ ซะแล้ว  ศูนย์ไหนครับนี่

โอ...สงสัยจะไม่รอดซะแล้ว 15 confuse
auiua
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 13:27:46 »

- เรื่องที่ว่าคืนเงินจองได้ทุกกรณี นั้นเป็นการจองก่อนที่รถจะเปิดตัววันที่ 13 มีนา พอรถเปิดตัวมาแล้ว ไม่สามารถคืนเงินได้ทุกกรณีเหมือนตอนแรกแล้วนะครับ
- หลักการการคืนเงินจองก็เหมือนทั่วไปนะครับ ไฟแนนท์ไม่ผ่าน รุ่นไม่ตรง สีไม่ตรง เกินกำหนดเวลารับรถ
- ส่วนเรื่องขายใบจองเห็นว่าบางศูนย์ก็เปลี่ยนชื่อได้นะครับ บางศูนย์ก็เปลี่ยนชื่อไม่ได้ อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกันครับ

อย่างนี้นี่เอง พลาดไปแล้ว
ขอบคุณมากค่ะ
ikaba ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 154

« ตอบ #7 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 13:46:54 »

ใบจองเปลี่ยนชื่อคนซื้อได้ครับ ถามเซลแล้ว ผมจองไป แต่เอาชื่อพี่ชายเป็นผู้ซื้อ ทำสัญญา ไม่เห็นมัปัญหาไรครับ

และเพื่อนๆสมาชิกในนี้ก็มีขายใบจองให้กัยผู้อื่น ไม่เห็นมีปัญหาใคเลยครับ เปลี่ยนได้
noinong58
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 21:12:25 »

ตอนนี้เราก็เจอกรณีนี้เช่นกัน ที่ศูนย์เดียวกัน และเซลล์คนเดียวกันด้วย

ไม่อยากเสีย 5,000 บาทเลยจริง ๆ เสียดาย

ตอนนี้คิดว่าจะโทรไปที่ผู้จัดการศูนย์แต่ไม่รู้จะเป็นยังไง เพราะคิดว่าศูนย์และเซลล์คงเข้าข้างกันอยู่แล้ว
แต่ยังไงก็จะโทร

ถ้าไม่ได้คืนเราคิดว่าทำบุญ ถ้าเค้าอยากได้เงินเรามากนักเราก็จะทำบุญให้
Lop
Full Member

I am Programmer

lop_eprom@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 21:22:53 »

แล้วจริงแล้วไฟแนนท์ผ่านหรือป่าวครับ ถ้ายังหรือในช่วงรออยู่ สามารถเอาเงินคืนได้ครับ ถ้าไม่ได้ขู่ว่าจะฟ้อง สคบ เลย
หากไฟแนนท์ผ่านจริงแล้ว โทรไปบอกว่าเรามีภาระมากมายซึ่งจะผ่อนไม่ไหว จะทำให้ไฟแนนท์นั้นไม่ผ่านทันที แล้วไฟแนนท์เค้าจะโทรไปบอกเซลเอง มันก็จะตกเงื่อนไขการคืนเงินประกันโดยอัตโนมัติ

Lop++
PraMarn
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 21:51:49 »

ในใบจองตรงวันนัดรับรถ ได้ระบุหรือป่าวคะว่านัดรับรถวันไหน ถ้าเกิดว่า ทางบริษัทไม่มอบรถตามวันที่ระบุไว้ได้เราก็มีสิทธิ์จะขอเงินจองคืนได้นะคะ อย่างของเรากลัวตรงจุดนี้มากเลย เลยให้ทางเซลล์ระบุลงไปในใบจองเลยว่า ถ้าไม่ได้รับรถก่อนสงกรานต์ขอเงินจองคืน แต่จนป่านนี้เราก็ยังไม่ได้รับรถ พอไปทำเรื่องขอเงินจองคืนมันก็บอกว่าขอเวลาให้มันหน่อยมันจะรีบหารถมาให้ เราจองไปตั้งแต่วันที่ 17 มีนาคม จนป่านนี้เราก็ยังไม่ได้รับรถเลย ถ้าแฟนเราไม่บอกว่าช่างมันเถอะ ไหนๆ ก็รอมาแล้วขี้เกียจเสียเวลาทำเรื่องใหม่ ไม่อย่างนั้นเราคงไปยกเลิกการจองแล้ว
love_march
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« ตอบ #11 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 22:05:34 »

เอาใจช่วยให้ได้เงินคืนนะ  02 Inlove  เพราะของเราก็ยกเลิกใบจองเหมือนกัน (ในกรณีผิดนัดวันรับรถน่ะ)  ก้อยื้อกับ sale และ ผจก.ศูนย์อยู่นาน 03 Angry  15 confuse จนผ่านมาเดือนกว่าๆ ถึงจะได้เงินคืน  11 Sleep
Pimsain29 ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 93

tatsa_rx@yahoo.com/BUM

« ตอบ #12 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 22:27:15 »

ถ้างั้นก็  ขายใบจอง ได้เท่านั้น อ่ะเหรอ
   :07 Hi:ขายใบจอง ให้กับคนที่ต้องการ  รุ่นและสี ที่เรามี 13 Smile

>>>>  MARCH..is...MOSO <<<<

M.......OSO            (สังคมแห่งความพอเพียง)
A....vailable             (ทุกสิ่งอย่างหาได้ในบ้านเรา ก็ผลิตในนี้ไง)
R....esponsibility       (คือความรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อม)
C....omfortable        (ก็มาร์ช ทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้น แถมถูก อีกตังหาก)
H....higher Quanlity   (คุณภาพที่เหนือกว่า เทียบกับราคาที่เสียไป)
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
EMT (Green) ----->>>> .... V (Green) ----->>>....  VL (Green)
ู^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9594.msg207383#msg207383
noinong58
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 22:34:56 »

ถ้างั้นก็  ขายใบจอง ได้เท่านั้น อ่ะเหรอ
   :07 Hi:ขายใบจอง ให้กับคนที่ต้องการ  รุ่นและสี ที่เรามี 13 Smile

ในกรณีของเรานะคะ เซลล์คนนี้เค้าไม่ให้ขาย เหตุผลคือทางศูนย์ไม่มีนโยบายการขายใบจอง
ที่เค้าบอกเราคือว่า
จะให้คนอื่นใช้ใบจองนี้ได้ก็ต่อเมื่อต้องเป็นญาติกันเท่านั้น
และต้องมีการแสดงหลักฐานความสัมพันธ์กันด้วย

03 Angry
aumuro
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2010, 23:26:01 »

อ้างนโยบายบริษัทเรยเหรอ

ผมดูแร้วขายได้น้า

เซลดูมั่วๆ นะ ลองดูหลายๆวิธีแร้วกัน

ผมว่าไงก็ไม่เสียเงินฟรีหรอก 06 Laugh 06 Laugh
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์