ThaiMARCH.comAOT
21 มีนาคม 2019, 19:49:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี reset คันเร่งไฟฟ้า, ลิ้นปีกผีเสื้อ, รอบเดิมเบา และ แสดง error code  (อ่าน 99038 ครั้ง)
Patsin
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2013, 23:49:22 »

มารอดูอีก ๒ ขั้นตอนที่เหลือครับ  08 Wait
LightOfLove
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 11:54:03 »

รถผม vl นะครับ ผมได้ลองแล้วได้ผลครับ ผมขอแก้ไขเจ้าของกระทู้เล็กน้อยนะครับ

ตั้งรอบเดินเบานะครับ

วิธีนับโดยไม่ต้องใช้นาฬิกาจับเวลาโดยการนับดังๆหรือในใจ เช่น 5วินาที หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง หนึ่งพันสาม หนึ่งพันสี่ หนึ่งพันห้า  แบบนี้ครับ

a.   สตาร์ทเครื่องยนต์ อุ่นเครื่องซักนาทีนึง (เครื่องร้อนอยู่แล้ว) หรือสตาร์ทแล้วดับเครื่องเลยก็ได้

b.   รอ 10 วินาที

c.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON” แล้วรอ 3 วินาที

d.   เหยียบคันเร่งสุด แล้ว ปล่อยคันเร่งสุด 5 ครั้ง ภายใน 5 วินาที เช่น
หนึ่งพันหนึ่งเหยียบคันเร่งสุด  หนึ่งพันสองเหยียบคันเร่งสุด หนึ่งพันสามเหยียบคันเร่งสุด หนึ่งพันสี่เหยียบคันเร่งสุด หนึ่งพันห้าเหยียบคันเร่งสุด

e.   รอ 7 วินาที

f.   เหยียบคันเร่งสุดแล้วค้างไว้ 20-25 วินาที โดยเมื่อเวลาผ่านไป 10-20 วินาที ไฟเอนจิ้นจะกระพริบ รอจนไฟเอนจิ้นหยุดกระพริบ จนไฟเอนจิ้นมาติดค้าง แล้วปล่อยคันเร่งภายใน 3 วินาทีหลังจากไฟเอนจิ้นกระพริบแล้วมาติดค้าง
m.   สตาร์ทเครื่องยนต์ ช่วงนี้กล่อง ECU จะปรับตั้งค่ารอบเดินเบาโดยค่อยๆ ลดรอบลงไปจนต่ำกว่า 500 rpm แล้วเพิ่มขึ้นมาอยู่ที่ 700 +-50 เมื่อเวลาผ่านไป 20 วินาทีให้เหยียบคันเร่งสองสามครั้งเพื่อสังเกตว่ารอบเดินเบากลับมาอยู่ในช่วงที่เหมาะสม รถผมรอบเครื่องไม่มาที่ 500มาที่ 700เท่านั้น

n.   ดับเครื่อง แล้วนั่งยิ้มกับความสำเร็จของตัวเอง

smoothjazz
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2013, 22:37:43 »

อยากรบกวนเป็นคลิปวีดีโอมากเลยครับ ตั้งรอบเดินเบาทำยังไงก็ไม่สำเสร็จซักที  08 Wait
ON_ROAD_ONLY
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2013, 11:13:53 »

ปรกติ รอบเดินเบาอยู่ที่เท่าไรครับ...
smoothjazz
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2013, 12:06:05 »

รอบเดินเบาปกติครับแหะ ๆ ผมไปเปลี่ยนหัวฉีดเติม e85 มาครับ พอดีน้ำมันเก่าเป็น e20 พอเดิมe85แล้ว ไปอ่านเจอว่าถ้าให้ดีควรทำ IDEL AIR VOLUE เพื่อเรียนรู้ใหม่ ก็เลยอยากลองดูแต่ทำยังไงก็ไม่ติดซักที  09 Cry
tanatus
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 14:19:15 »

แล้วพอจะรู้วิธีแก้คันเร่งหน่วง ให้เยียบติดเท้ามากขึ้น บ้างไหมครับ
chilchil_nut
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 36

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มกราคม 2014, 20:22:40 »

07 Hi
มารอดูครับ

ถาม::ทำไม ? ต้องแต่งรถด้วย...เปลืองก็เปลือง...ขับก็ยาก...นั่งก็ลำบาก
ตอบ:: ก็กูชอบงะ
NaBeZaa
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #22 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 12:16:06 »

รอชมคลิป

thaimarch club

vigothailland club

boyzathailand club
parunphon
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #23 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 15:30:18 »

คุณ LightOfLove ถ้าเป็นปุ่ม Start ทำยังไงครับ ขั้นตอนไม่เหมือนกับ ใช้กุญแจ 
wutqwer
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2014, 22:47:28 »

มาการันตีให้อีกหนึ่งเสียงครับสามารถทำติดได้จริงผมใช้รถ นิสสัน อัลเมร่า
ล้างลิ้นปีกผีเสื้อเหมือนกันครับ เสร็จประกอบสตาร์ทเครื่องรอบเด่งมา ช่วงวอม 2000
จากนั้นลดลงมาถึง 1500 อย่างนั้น ถอดแบ็ตก็แล้ว ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้จริงครับ
ถ้าไม่ได้มาอ่านกระทู้นี้คงต้องเข้า 0 เหมือนกัน ลองทำตอนแรกก็ไม่ติดเหมือนกันครับ
แต่เป็นคนชอบลองผิดลองถูก เล่นเอาซะแบ็ตหมดกันเลยทีเดียว ตอนแรกก็ถอดใจแล้ว
ลองใช้วิธีที่บางท่านวิ่งไปซัก 2 วันเด๋วก็หาย สรุปไม่หาย สงสารรถมาก รอบสูง ออกตัว
กระชากอันตรายมาก รถไหลเร็ว หลังจากนั้นก็เลยกลับมาใช้วิธีนี้ใหม่ เพราะมีคนทำได้
ละดูแล้วน่าจะเป็นวิธีที่สุด แต่ของผมเริ่มทำข้อ 3 เลยนะครับ วิ่งให้เครื่องร้อนก่อน
เวลานับ ต้องนับ 1พัน1  1พัน2  1พัน3 เหมือนที่ จขกท LightOfLove บอกไว้
แต่เราต้องทำให้ขั้นตอนต่อเนื่องกันครับ ช่วงรอยต่อระหว่างแต่ละขั้นตอน แนะว่าต้องท่องให้ขึ้นใจ
ผมใช้วิธีสังเกตุเอาเองครับ จังหวะที่ผมทำถึง ข้อ l. คือเริ่มเหยียบคันเร่งสุดค้างไว้ จังหวะนั้นเซ็นทัลล็อคประตูรถผมมันจะล็อคพอดี
รับรองครับติดชัวๆรอบกลับมาเดินเบาแน่นอนครับ
i.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON” แล้วรอ 3 วินาที
j.   เหยียบคันเร่งสุด แล้ว ปล่อยคันเร่งสุด 5 ครั้ง ภายใน 5 วินาที
k.   รอ 7 วินาที
l.   เหยียบคันเร่งสุดแล้วค้างไว้ 20 วินาที โดยเมื่อเวลาผ่านไป 10 วินาที ไฟเอนจิ้นจะกระพริบ รอจนไฟเอนจิ้นหยุดกระพริบ แล้วปล่อยคันเร่งภายใน 3 วินาทีหลังจากไฟเอนจิ้นหยุดกระพริบ
m.   สตาร์ทเครื่องยนต์ ช่วงนี้กล่อง ECU จะปรับตั้งค่ารอบเดินเบาโดยค่อยๆ ลดรอบลงไปจนต่ำกว่า 500 rpm แล้วเพิ่มขึ้นมาอยู่ที่ 700 +-50 เมื่อเวลาผ่านไป 20 วินาทีให้เหยียบคันเร่งสองสามครั้งเพื่อสังเกตว่ารอบเดินเบากลับมาอยู่ในช่วงที่เหมาะสม
n.   ดับเครื่อง แล้วนั่งยิ้มกับความสำเร็จของตัวเอง
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 มีนาคม 2015, 10:02:11 »

จากบอร์ดเทียน่าคลับ ทดลองแล้ว ได้ผลจริง น่าจะเป็นประโยชน์

จากกระทู้นี้ครับ ---> http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=17663.0;wap2

1.   ตั้งค่าคันเร่งไฟฟ้า
2.   ตั้งค่าปีกผีเสื้อ
3.   ตั้งรอบเดินเบา

1.   การตั้งคันเร่งไฟฟ้า

a.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON”  รอ 2 วินาที
b.   บิดสวิทช์กุญแจ “OFF” รอ 10 วินาที
c.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON”  รอ 2 วินาที
d.   บิดสวิทช์กุญแจ “OFF” รอ 10 วินาที

2.   การตั้งค่าปีกผีเสื้อไฟฟ้า
a.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON” 
b.   บิดสวิทช์กุญแจ “OFF” รอ 10 วินาที
ทั้งสองขั้นตอนไม่ต้องเหยียบคันเร่ง

จากนั้นเตรียมการตั้งรอบเดินเบาโดยนำรถไปวิ่งประมาณ 10 นาทีเพื่อให้อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นเกิน 70 องศาเซลเซียส แบตเตอรี่ต้องไม่อ่อน ระหว่างตั้งค่าห้ามเปิดแอร์ ไล่ฝ้าหลัง ไฟหน้า และวิทยุ เกียร์อยู่ที่ P

3.   การตั้งรอบเดินเบา
a.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON”  รอ 2 วินาที
c.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON”  รอ 2 วินาที
d.   บิดสวิทช์กุญแจ “OFF” รอ 10 วินาที
e.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON” 
f.   บิดสวิทช์กุญแจ “OFF” รอ 10 วินาที
g.   สตาร์ทเครื่องยนต์ อุ่นเครื่องซักนาทีนึง (เครื่องร้อนอยู่แล้ว) หรือสตาร์ทแล้วดับเครื่องเลยก็ได้
h.   รอ 10 วินาที
i.   บิดสวิทช์กุญแจ “ON” แล้วรอ 3 วินาที
j.   เหยียบคันเร่งสุด แล้ว ปล่อยคันเร่งสุด 5 ครั้ง ภายใน 5 วินาที
l.   เหยียบคันเร่งสุดแล้วค้างไว้ 20 วินาที โดยเมื่อเวลาผ่านไป 10 วินาที ไฟเอนจิ้นจะกระพริบ รอจนไฟเอนจิ้นหยุดกระพริบ แล้วปล่อยคันเร่งภายใน 3 วินาทีหลังจากไฟเอนจิ้นหยุดกระพริบ
m.   สตาร์ทเครื่องยนต์ ช่วงนี้กล่อง ECU จะปรับตั้งค่ารอบเดินเบาโดยค่อยๆ ลดรอบลงไปจนต่ำกว่า 500 rpm แล้วเพิ่มขึ้นมาอยู่ที่ 700 +-50 เมื่อเวลาผ่านไป 20 วินาทีให้เหยียบคันเร่งสองสามครั้งเพื่อสังเกตว่ารอบเดินเบากลับมาอยู่ในช่วงที่เหมาะสม

ผมลองดู code ตัวเองแล้ว ได้ 0000 ผิดปกติไหมครับ  12 Question

มายืนยันว่าได้ผลจริงครับ รถผมรุ่นเกียร์ธรรมดา EMT อายุเกิน 3ปีแล้วหมดประกันศูนย์ รถมีอาการอืดๆไม่ค่อยจะมีแรงเลยตัดสินใจอยู่นานว่าจะไปให้ศูนย์ล้างหรือจะลงมือเอง ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย อยากลองทำดูคือชอบลองน่ะครับจะได้รู้เอาให้พังกันไปข้างนึง ศึกษาวิธีถอดล้างปีกผีเสื้อของท่านสมาชิกท่านนึงเห็นว่าล้างเสร็จจะเจออาการรอบสูง ตอนแรกก็กลัวอยู่เหมือนกันครับไม่ลองก็ไม่รู้อย่างมากสุดหนทางก็วิ่งไปพึ่งศูนย์  13 Smile

ล้างเสร็จเมื่อวานเหยียบยังไงไฟเอนจิ้นก็ไม่กระพริบเล่นเอาจนปวดขาเลยทีเดียว เช้ามาจะขับไปทำงานผมเลยลองทำตั้งแต่ข้อ 1ถึง3 เลยครับ
ได้ผลจริงๆ วันนี้สายๆว่าจะโทรไปจองคิวเข้าศูนย์อยู่แล้วเชียว ทุกขั้นตอนผมจะเพิ่มปิดประตูทุกประตูลดกระจกลงร้อนเดียวหายใจไม่ออกและดึงเบรคมือไว้ เมื่อวานที่ทำไม่ได้ คือไม่ทำ 2ขั้นตอนนี้ ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่านะ

- ปิดประตูลดกระจก, ดึงเบรคมือ ทำขั้นตอนที่ 1และ2
1.   การตั้งคันเร่งไฟฟ้า
2.   การตั้งค่าปีกผีเสื้อไฟฟ้า
สตาร์ทรถปิดกระจกเปิดแอร์ไม่เปิดไฟและวิทยุขับไปทำงาน ระยะทางประมาณ 7กิโลเมตร เวลาน่าจะเกิน 10นาที

- ถึงทีทำงานปิดแอร์ลดกระจก, ดึงเบรคมือแล้วดับเครื่องยนต์ ข้ามไปทำข้อ h ของขั้นตอนที่ 3
3.   การตั้งรอบเดินเบา
h.   รอ 10 วินาที
>> วิธีการนับ >>  หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง ฯลฯ เกิน 10วินาทีก็ได้ไม่ซีเรียส

>> วิธีการนับเวลาสำคัญ >>  หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง หนึ่งพันสาม

>> วิธีการนับสำคัญ >> ไม่ต้องสนใจนับเวลา 5วินาที ให้เหยียบสุดสลับปล่อยสุด 5ครั้ง รัวๆอย่างรวดเร็ว คือให้ได้ 5ครั้งไม่เกินเวลาภายใน 5วินาที

>> วิธีการนับ >> จากข้อ j เว้นครึ่งวินาทีแล้วนับ หนึ่งพันหนึ่ง ถึง หนึ่งพันเจ็ด

>> วิธีการนับ >> จากข้อ k ต่อเนื่องจากนับหนึ่งพันเจ็ดเสร็จเข้าช่วงหนึ่งพันแปดให้เหยียบคันเร่งสุดแช่ไว้แล้วไม่ต้องสนใจนับเวลา ให้มองที่ไฟเอนจิ้นรอจนไฟเอนจิ้นกระพริบแล้วจะหยุดกระพริบ หลังจากหยุดกระพริบให้นับเวลา หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง แล้วปล่อยคันเร่งสุด

ขอให้พยายามอีกนิดครับสำหรับท่านที่ยังแก้ปัญหานี้ไม่ได้ แล้วท่านจะภูมิใจในตัวเอง ประหยัดตังค์ได้เยอะ 
aphorist
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2018, 16:43:12 »

ยืนยันอีกเสียงครับ  ได้ผลดี นึกว่าจะต้องเข้าศูนย์ซะแล้วววว

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์