ThaiMARCH.comAOT
23 กรกฎาคม 2019, 07:58:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แตก เร็ว ไป มั้ย  (อ่าน 4597 ครั้ง)
chaidan
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -2

chaidan_2522@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 12:18:24 »

ยังไงเพื่อนสมาชิกก็ มั่นเงี่ยหูฟัง เสียงต่างๆขณะขับรถบ้างนะครับ บางทีเราเปิดเพลงตลอดๆที่ขับรถ อาจจะจับความผิดปกติได้ช้า ครับ  07 Hi
BK1
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 01:22:02 »

ยังไงเพื่อนสมาชิกก็ มั่นเงี่ยหูฟัง เสียงต่างๆขณะขับรถบ้างนะครับ บางทีเราเปิดเพลงตลอดๆที่ขับรถ อาจจะจับความผิดปกติได้ช้า ครับ  07 Hi

มันจะเสียงประมาณไหนอะครับ เพราะผมลงมาหลายหลุมเบรกไม่เคยทัน  09 Cry
Baimon®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

โหด มันส์ ฮา บ้าทั้งวัน

« ตอบ #17 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 08:39:25 »

เข้ามาเพราะชื่อกระทู้ อิอิอิ
จขกท.ไม่ได้ตั้งใจใช่ไหม -*-

Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 12

« ตอบ #18 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 10:36:16 »

มันจะเสียงประมาณไหนอะครับ เพราะผมลงมาหลายหลุมเบรกไม่เคยทัน  09 Cry

ผมก็เหมือนกันครับเพราะเป็นรถคันแรกและขับคันแรกด้วย ยังแยกแยะเสียงที่ผิดปกติไม่เป็นฟังไม่ค่อยออก กลัวเหมือนกันครับลูกปืนแตกก็เป็นอาการยอดฮิตเหมือนเบรคดัง แต่ที่แน่ๆเอาไปแก้อาการเบรคดังมาแล้ว รถผมรุ่น E MTตอนนี้วิ่ง 7พันกว่าโล มีอาการดังนี้ครับ
1. เกียร์ 1 เมื่อรอบสูงๆ 2-3 เกือบ4พัน เมื่อเหยียบคลัทช์จะมีเสียงดัง วิ๊ว....(รู้สึกตอนใหม่ๆไม่เป็น)
2. แก้อาการเบรคดังมา เบรคมือต้องดึงค่อนข้างสูงมากและไม่ค่อยจะอยู่รถยังมีอาการไหล แต่เบรคท้าวรู้สึกว่าเบรคปกติ
3. อาการลูกปืนแตกต้องฟังลักษณะใดบ้าง มีเสียงยังไงบ้างจิตวิตกจริงๆครับ

ท่านใดพอทราบอาการข้างต้นช่วยชี้แนะนำด้วยครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติ
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 11:08:11 »

ผมก็เหมือนกันครับเพราะเป็นรถคันแรกและขับคันแรกด้วย ยังแยกแยะเสียงที่ผิดปกติไม่เป็นฟังไม่ค่อยออก กลัวเหมือนกันครับลูกปืนแตกก็เป็นอาการยอดฮิตเหมือนเบรคดัง แต่ที่แน่ๆเอาไปแก้อาการเบรคดังมาแล้ว รถผมรุ่น E MTตอนนี้วิ่ง 7พันกว่าโล มีอาการดังนี้ครับ
1. เกียร์ 1 เมื่อรอบสูงๆ 2-3 เกือบ4พัน เมื่อเหยียบคลัทช์จะมีเสียงดัง วิ๊ว....(รู้สึกตอนใหม่ๆไม่เป็น)
2. แก้อาการเบรคดังมา เบรคมือต้องดึงค่อนข้างสูงมากและไม่ค่อยจะอยู่รถยังมีอาการไหล แต่เบรคท้าวรู้สึกว่าเบรคปกติ

เบรคมือ หากระยะปรกติ คือการดึงโดยการนับเสียง ล็อค กิ๊กๆๆๆๆ  ให้ดัง 4 กิ๊ก หรือ 5 กิ๊ก แล้วตึงมือ หากได้ประมาณนี้ ปรกติ หากมากกว่านี้ ให้ไปตั้งเบรคใหม่ครับ ไปเปลี่ยน หรือ แก้ เบรคดังมา เค้าคงคลาย เบรคหลังออกนะครับ จริงๆ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค เพราะผ้าเบรคเก่ามันเสียดขอบ กระทะเบรคครับ ยังแก้เรื่องนี้ไม่ตรงประเด็น ให้กลับไปแก้ เปลี่ยนศูนย์ด้วย ที่เก่าไม่ได้เรื่อง
3. อาการลูกปืนแตกต้องฟังลักษณะใดบ้าง มีเสียงยังไงบ้างจิตวิตกจริงๆครับ

รถใช้งานที่ไหน กทม. มั้ย ลุยน้ำบ่อยมั้ย หากไม่ได้ใช้ ในกทม. และ ไม่เคยลุยน้ำท่วมสูง แบบ ท่วมครึ่งล้อ ไม่ต้องไปเครียดครับ ไม่มีปัญหาใดๆครับ พวกลูกปืนล้อแตก คือพวกที่ใช้รถใน กทม. และ ลุยน้ำบ่อยๆครับ น้ำมันรั่วเข้าใน แบริ่ง แล้วจาระบีมันเป็นขุย การเป็นสารหล่อลื่น มันลดลง เลยทำให้ลูกปืน แตกตามมาครับท่านใดพอทราบอาการข้างต้นช่วยชี้แนะนำด้วยครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติ

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
ministrator21
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 12:02:32 »

:11 Sleep:รู้สึกว่าจะเป็นปัญหานี้กันหลายๆท่านเลยอ่ะคับ 11 Sleep 11 Sleep

ขายระบบGPS กันขโมยแจ้งเตือนติดตามรถผ่านมือถือ 089-0374123
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=41810.0
chaidan
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 12:05:50 »

เจ้าของกระทู้มาแล้วครับ   07 Hi
ได้ทำการเคลมเรียบร้อย เงียบเหมือนเดิมแล้วครับ

จากที่ท่านสมาชิกถามว่ามันดังยังไง อันดับแรก(ตามประสบการณ์นะครับ)
1.เราต้องแยกแยะเสียงยางสำผัสกับถนนก่อน เพราะถนนบ้านเรามันไม่เรียบ 100%
2.ต้องแยกเสียงของเครื่องที่ผ่านเข้ามาเล็กน้อย ขณะทำความเร็ว
3.ถ้าลูกปืนแตก จะเกิดเสียงตามความเร็วที่ล้อเราหมุน คือยิ่งความเร็วสูง ยิ่งดังและถี่ แต่รวมๆคือเสียงมันกังวานๆหน่อย หรือที่ช่างเรียกว่า เสียงลูกปืนหอน ครับ 

ของผมมันดัง เวงๆ ๆ ๆ ๆ เป็นจังหวะ เสียงก้องๆหน่อย ชัดเจนที่ความเร็ว 60 ขึ้นไปครับ ยิ่งเร็ว ยิ่งดัง
chaidan
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 12:08:05 »

เข้ามาเพราะชื่อกระทู้ อิอิอิ
จขกท.ไม่ได้ตั้งใจใช่ไหม -*-

ผมไม่ได้ตั้งใจนะ
ตั้งชื่อกระทู้ตามความจริง  13 Smile
chaidan
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 12:24:26 »

แต่ได้เคลม แบบขำๆ ครับ ขอเล่าสู่กันฟัง  13 Smile

- คือผมไปตรวจเช็คและทำเรื่องเคลมไว้ วันศุกร์ที่ 5 ต.ค.  ทางศูนย์แจ้งว่าลูกปืนจะได้ประมาณวัน อังคารที่ 9 ต.ค. แต่จะโทรแจ้งอีกที ผมก็โอเค ตามนั้น

- จนถึงวันที่ 8 ต.ค. ผมเอ๊ะ ทำไมศูนย์ยังไม่โทรมาแจ้งอีกนะ พอดีจะลางานไปทำธุระวันที่ 9 ด้วยเลยหวังในใจว่าจะได้เคลมในวันเดียวกันเลย ก็เลยโทรไปถามศูนย์ "พี่ครับผมแจ้งเคลมไว้ เห็นบอกว่าจะได้ของประมาณวันที่ 9 *-/+.,ๆ ยาวไป" เจ้าหน้าที่ ที่รับโทรศัพท์แจ้งว่า อ้าวทำไมผมไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวขอเช็คกับฝ่ายอะไหล่ก่อนนะครับ  หายไปแปปเดียว "ได้ครับเขามาพรุ่งนี้ได้เลย" ก็ถามชื่อและทะเบียนรถไป เวลานัดหมายคือช่วงบ่ายๆ

- พอถึงเวลาก้เข้าไปที่ศูนย์ เจ้าหน้าที่มารับรถแล้วแจ้งว่า อ้าวมีคนโทรไปแจ้งพี่แล้วเหรอครับ ผมก้เปล่าๆพี่โทรมาถามที่ศูนย์นี่แหละ เขาบอกเขามาได้เลย เช็คของให้แล้ว (แต่พี่ลืมถามชื่อคนแจ้งไว้) 13 Smile  สักพักมีเจ้าหน้าที่ผู้หญิงเดินมาแนะนำตัวว่าอยู่ฝ่ายอะไหล่ แจ้งผมว่าจริงๆลูกปืนของพี่ยังไม่มานะค่ะ  ที่มีอยู่หนูล๊อคไว้ให้คุณ ....(อีกคนนึง)  ผมก็เลยแจ้งไปว่าผมโทรมาถามเพราะจะได้วางแผนเพื่อลางาน ครับไม่ได้เร่งอะไร แต่ทางศูนย์นัดให้ผมเข้ามาได้เลย  เจ้าหน้าที่อะไหล่ก็ ยืนคิดอยู่พักนึง อืมพี่ลางานมาแล้วนี่เนอะ  ครับผมลางานมาเลยนะเนี้ย   13 Smile   โอเคค่ะงั้นเคลมให้พี่เลยละกัน (ผมเดาเอาว่าเจ้าของลูกปืนตัวจริงอาจจะไม่มาตามนัดหมายแล้ว เพราะตอนนั้น เวลา 15.30 น.

-นั่งรออยู่ เกือบ 1 ชม. ก็เสร็จเรียบร้อยครับ   

ยาวหน่อย แค่เล่าสู่กันฟังครับ สรุปงานนี้ผมไปรัดคิวชาวบ้านมาเหรอเนี้ย แต่ผมไม่ได้ตั้งใจนะ เพราะศูนย์ไม่ต่องานกันเอง ทั้งๆที่ถามชื่อและทะเบียนรถ รุ่นรถ เรียบร้อยแล้ว  07 Hi

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์