ThaiMARCH.comAOT
23 พฤษภาคม 2019, 20:24:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า nissan march มีที่วัดความร้อนหรือ มีคนบอกว่ามันไม่มีนะค่ะ ก็เลยมาถาม  (อ่าน 3297 ครั้ง)
'-Nu_New-'
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

น้องใหม่จ้า...

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 19:36:34 »

นิว อยากทราบว่า March มีที่วัดความร้อนหรือ ในรุ่น EL ค่ะ แล้วจะมีปัญหาอื่นๆ หรือ ตามที่นิวเข้าไปดูมา มีมั่ง ไม่มีมั่ง ส่วนใหญ่จะเกิดปัญหาอะไรมากกว่าค่ะ ...... 15 confuse
bookbig
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 46

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 19:39:11 »

หมายถึงเกจวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นใช่มั้ยครับ ไม่น่าจะมีนะครับ   แถมยังมีพัดลมไฟฟ้าแค่ตัวเดียว ถ้าพัดลมเกิดไม่หมุนด้วยเหตุใดๆ  ก็ร้อนแย่ 09 Cry
'-Nu_New-'
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 19:48:41 »

หมายถึงเกจวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นใช่มั้ยครับ ไม่น่าจะมีนะครับ   แถมยังมีพัดลมไฟฟ้าแค่ตัวเดียว ถ้าพัดลมเกิดไม่หมุนด้วยเหตุใดๆ  ก็ร้อนแย่ 09 Cry
แล้วเราจะรู้ได้ไงค่ะ ว่าความร้อนจะขึ้นเมื้อไร เราต้องทำยังไงบ้างค่ะ หรือต้องติดเพิ่มที่ร้านข้างนอกค่ะ
Dek Prade ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 19:58:19 »

บอกได้แค่ว่า
ยังไม่จำเป้นที่จะต้องติดเพิ่มที่ร้านข้างนอก

ถ้าความร้อนจะขึ้นถึงจุดอันตราย จะไม่สัญญาณไฟแดง  เมื่อพบ ต้องรีบจอดเข้าข้างทาง และ ดับเครื่องทันที
แต่ถ้าลืมมองดู เครื่องก็จะดับไปเองขณะวิ่ง  แปลว่า งานเข้าแน่ๆ

ดูเหมือนมันจะจำเป็น  แต่ถ้าคุณติดตั้งแล้วลืมดู  มันก็ค่าเท่ากัน

ดังนั้น ผมจึงเห็นว่า ที่วัดความร้อน มีก็ดี  แต่ถ้าไม่มี  ก็ไม่เป็นไร  ถ้าคุณเป็นช่างสังเกตเวลาขับรถ
แต่ถ้าคุณเป้นคนไม่ค่อยชอบมองหน้าปัทม์ หรือช่างสังเกตู  ติด หรือ ไม่ติด  ก็ไม่ต่างกัน

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
March_Bp ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

admin@ap107.ath.cx
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 20:29:10 »

รถยนต์รุ่นใหม่ๆ หลายรุ่น จะไม่มีหน้าจอ หรือเข็มแสดงอุณหภูมิ ความร้อนหมอน้ำ
แต่มีเซ็นเซอร์วัดอยู่ ซึ่งในบางรุ่นจะแจ้งเตือนเมื่อความร้อนถึงขั้นวิกฤติ

หมั่นสังเกตุรถตัวเองปลอดภัยสุด หากมีอาการผิดปกติ ให้จอดตรวจเช็ค

It Works
'-Nu_New-'
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 20:33:13 »

ขอขอบคุณค่ะ ทุกท่าน.... 07 Hi
bookbig
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 46

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 20:56:43 »

ถ้าพอมีปัจจัย smart gauge ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ  ติดตั้งง่าย ไม่ใช้ก็ถอดขายได้   แสดงข้อมูลจากกล่องECU ให้เราได้สังเกตุ และตั้งเตือนได้   จะว่าไปไฟเตือนความร้อนบนหน้าปัด ก็อาจจะเพียงพอ ก็ลองพิจารณาดูครับ  07 Hi 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์