ThaiMARCH.comLAMINA
15 สิงหาคม 2018, 09:17:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Banner465x100px
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง

AOT Aeropart
Npshokai NVYangyont
Leo Oil
Carmana
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนตำรวจจับไฟเดย์ไลท์  (อ่าน 24174 ครั้ง)
rit1403 ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

marionet_rit@msn.com
« ตอบ #30 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 11:52:49 »

บางท่านที่แต่งรถแล้วไปทำความเดือดร้อนแก่บุคคลอื่นบนท้องถนน อย่างนี้เขาเรียกว่าเอาเปรียบสังคมหรือเปล่า

มีปุ่มกดไลท์ไหมครับ  02 Inlove
march9137
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 62

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 11:58:48 »

ค่อยๆ คุยกันครับพี่น้อง.... 07 Hi 07 Hi

Thaimarch เป็นบอร์ดที่คนใช้มาร์ชแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ทุกเรื่องครับ บางคนรู้/บางคนไม่รู้ ไม่มีใครผิดครับ
ถ้าถามว่ามีความรู้เรื่องกฎหมายมากน้อยเพียงใด...ผมตอบได้ว่าผมจบนิติศาสตร์...แต่ผมก็ไม่ได้รู้ทุกเรื่องครับ
ขนาดผู้ใช้กฎหมายบางท่านก็ยังต้องเปิดประมวลกฎหมายอยู่เลย คือไม่ได้มีความรู้หรือเก่งตลอดเวลา

ผมจะบอกว่าเรื่องนี้ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ เราถือว่าเข้ามาปรึกษาหาลือกัน

02 Inlove 02 Inlove 02 Inlove 02 Inlove 02 Inlove 02 Inlove 02 Inlove
jong
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 12:06:02 »

มาเสพความรู้ครับ

ขอบคุณครับ  แต่ที่รถราคาแพงๆ ที่เขาทำมาจากโรงงาน เขาจะติดรวมกับโคมไฟใหญ่เลย เป็นคิ้ว ตามขอบขน
และขอบล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2012, 12:13:09 โดย jongkab » บันทึกการเข้า

รถ คันนี้  เด้อ ศรีสะเกษ
"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
wandee®
สมาชิก VIP
Jr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

เฉาก๊วยรักในหลวง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 19:36:50 »

08 Wait ตำรวจเลว ๆ ไถเก่งๆต้องมีไว้ทำงานนี้แหละ ถ้าไม่มีพวกนี้นะ สารวัตร กับ ผกก.ไม่มีรายได้น้าาาา  เพื่อนของน้องที่ทำงาน ตอนนี้กำลังจะเป็นผู้กำกับ สน.ชื่ออะไร น้องเขาจำไม่ได้แล้วอยู่แถวสำเพ็ง น้องเขาถามหลายปีแล้วนะ สารวัตรบอกว่า ได้เงินตามน้ำเดือนละ 200,000 บาท ยังไม่ รวมเวลาจะกิน หรือซื้อของก็มีคนพาไปซื้อ(ของฟรีว่างั้นเถอะ) รายได้พวกเขามาได้ตั้งหลายทาง  คิดง่ายๆธรรมดาๆที่สุด  ตำรวจทำงานใกล้ชิดประชาชนที่สุด มากว่าทหารอีก แต่ปัญหาทั้ง ยาเสพติด จี้ปล้น วัยรุ่นตีกัน จราจร อะไรอีกตั้งหลายอย่าง มันทำให้รู้สึกว่าพึ่งพา....ไม่ค่อยได้  เก่งแต่ไถ..ยัดยา..จับแพะ  เวลาเจอตำรวจกลัวนะ  เหมือนเจอโจรเลย
   :05 Embrace:แต่ก็ไม่ได้เลวเหมือนกันไปซะหมดนะ  จราจรน่ารักก็มีนะ 02 Inlove ถ้าเจอ..ให้กำลังใจเขาบ้างนะจะได้มีกำลังใจทำงานเพื่อประชาชน

MOTO_GP2014
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 20:18:07 »

มันมีให้อ่านในเวบขนส่งงิ งั้นเอาไปอ่านย่อๆละกัน

ถ้าขนส่งตรวจแล้วลงความเห็นว่าผ่านก็ดีไป แต่ถ้าลงความเห็นว่าไม่ผ่านต้องเลาะออกกลับสภาพเดิม เสียตังค์อีกค่ะ 

ฝากระโปรง หน้า–หลังดำ ฝากระโปรงไฟเบอร์ ที่เขาว่าผิด ผิดข้อไหน
เปลี่ยนฝากระโปรง ไฟเบอร์ถ้าทำเป็นสีเดียวกับสีรถ ที่จดทะเบียนไว้ถือว่าไม่ผิด
แต่ ถ้า เปลี่ยนสีฝากระโปรงเป็นสีดำ หรือสีอื่น ที่ไม่ตรงกับสีตัวรถเจ้าหน้าที่จะพิจารณาตามกฎที่ว่า รถยนต์ที่จดทะเบียนจะมีการระบุสีตัวรถไว้อย่างชัดเจนไม่รวมสีของกันชนรถ โดยสีอื่นต้องมีไม่เกินครึ่งหนึ่งของสีหลักที่จดทะเบียนไว้
เช่นในกรณี รถระบุไว้ในทะเบียนว่าเป็นสีขาวแต่ฝากระโปรงหน้าเป็นสีดำ เจ้าหน้าพินิจแล้วไม่เกินครึ่งหนึ่งก็ถือว่าไม่ผิด แต่พินิจว่าผิดก็ถือว่าผิดได้เช่นกัน (การพินิจหมายถึง การใช้หลักพิจรณาในแต่ละบุคล)
แต่ถ้าดำทั้งฝากระโปรงหน้าและหลัง ส่วนมากจะพินิจว่าผิด เกิน 50 เปอร์เซ็นต์ของสีหลัก ซึ่งเจ้าของรถต้องนำรถเข้าไปแจ้งเปลี่ยนสี ว่าเป็นรถสองสี (ทูโทน) กับกรมขนส่งทางบกเสียก่อน ถ้าไม่แจ้งก็อาจต้องโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท เสียตังค์อีกเช่นกันแต่ปัจจุบันผิดทุกกรณีและถ้าโดนเรียกไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ตำรวจเองว่าจะเรียกปรับหรือไม่

ก็อปมาจากเวปอื่นๆอีกทีนะงิ แต่มันมีเป็นเอกสารตีตราอยู๋เป็น PDF ไฟล์ หาอ่านกันเองนะงิ

pui888 ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 23

ID. 9919

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 21:27:10 »

การใชดุลพินิจที่จะออกใบสั่ง รึแค่ทำการตักเตือนก่อนจากตำรวจ ส่วนมากไม่มีการใช้ดุลพินิจดีแต่ส่งใบสั่งมาให้  03 Angry

สรุป ผมว่าตำรวจไทยเก่ง ในเรื่องการไถ ทำยอดใบสั่งให้มากๆ ให้นายพอใจ  03 Angry 03 Angry 16 Run 16 Run

I   ❤   MARCH
Superkeng 762MW.
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 22

อยู่กะบอร์ดนี้ 18 ชม.ต่อวัน

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 00:18:51 »

ขับขี่สมัยนี้อาศัยดวง กะตำรวจเเล้ว  ทำถูกก็โดน ทำผิดยิ่งโดน ถ้าเขาจะเอา

Newnew55
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #37 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 07:49:48 »

เจ้าทุกข์..
ผมก็เป็นคนเคารพกฎหมายครับ แต่ขอแสดงความเห็นครับ แบบไม่ได้เอาดีใส่ตัว และไม่ได้กวนใคร

ผมว่าการพิจารณากฎหมาย จราจร ว่าถูกผิดมันน่าจะดูที่เจตนาและช่วงเวลา และปีพ.ศ. อย่างที่ผมเปิดเดย์ไลท์ขับในวันนั้น และคิดว่าควรเปิดเหตุเพราะ
1. เป็นถนนชานเมือง มีการแบ่งเลนสองฝั่งอย่างชัดเจน มีรถบรรทุก รถขนส่งวิ่งพรุกพร่าน (ปกติในเมืองผมไม่ค่อยเปิด  ยกตัวอย่างถนนเล็กๆอย่างซอยนวลจันทร์... เพราะรู้ว่ามันการก่อความรำคาญกับผู้ใช้รถรายอื่น)
2. ถนนช่วงนั้นรถติดอย่างไม่ทราบสาเหตุสักเกือบ 1กิโล พอขับมาถึงที่ ก็ถึงบางอ้อ ว่ามันติดเพราะอะไร
3. ผมชี้แจงเหตุผลทั้งหมดประกอบการใช้ดุลพินิจของท่านแล้วและขอให้ท่านตักเตือนก่อน ท่านก็ไม่ยอมท่านว่าผิดลูกเดียว

ก็เลยเกิดคำถามคาใจ  :03 Angry:อยากถามท่านว่า....
1.เบนซ์ติดเดย์ไลท์ กับมาร์ชติดเดย์ไลท์      ขับตามหลังกันมาในวันนั้น
2.เบนซ์ขับเปิดเดย์ไลท์ กับมาร์ชขับเปิดเดย์ไลท์    ขับตามหลังกันมาในวันนั้น

ขอบคุณพื้นที่เว็บครับที่ให้ระบายความในใจ
panya_panya
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #38 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 13:22:38 »

กฎหมายออกมาบังคับใช้ให้ปฏิบัติตาม เพื่อความสงบสุขของสังคมโดยส่วนรวม ซึ่งในทุกวงการก็ต้องมีทั้งคนดีและไม่ดี ไม่ว่าตำรวจหรือผู้ใช้รถบนท้องถนนก็เช่นเดียวกัน เมื่อก่อนเราก็เคยโดนบ่อยๆ สุดท้ายเราก็ทำให้มันถูกต้องให้หมด ตำรวจก็ทำอะไรเราไม่ได้ เราก็สบายใจด้วย หากแต่เรามัวแต่คิดว่าทำไมคันอื่นมันไม่จับ ทำไมไม่เตือนก่อน (ถ้าเตือนกันทุกคน จะไม่เห็นผลในการบังคับใช้) ยังไงเราไม่ผิด (เพราะเราเชื่อในเหตุผลของเรา) เวลาขับรถต้องมาระแวงกับตำรวจ (เกลียดตำรวจ) ถามว่าเราจะมีความสุขในการเดินทางไหม เว้นแต่บุคคลที่เห็นว่ามีเรื่องกับตำรวจเป็นสนุก
370z ®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2018, 15:19:36 »

สรุปปัจจุบันนี้ ปี 2561 มีกฏหมายรองรับหรือยังครับ สำหรับไฟ DRL กลัวติดไปมีปัญหากับหัวปิงปอง น่ารำคาญมาก

March 1.2E/CVT ไม่มีตังค์แต่งVersion.  แหะๆ 

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
พิมพ์