ThaiMARCH.comAOT
25 พฤษภาคม 2019, 02:58:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนตำรวจจับไฟเดย์ไลท์  (อ่าน 25159 ครั้ง)
NING AUTO
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 39

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 18:57:20 »

เลยไม่กล้าไปติดเลยกำลังว่าจะติดต่อคุณหนิงเลย 09 Cry
ถ้าติดของ FITT
ก็อำไปเลยว่าบอกว่าติดมาจากโรงงานเลย รุ่นใหม่มีมาให้คับ  งั้นให้ไปจับโรงงานเลย  13 Smile
ไม่ได้ดัดแปลงครับ ไม่เชื่อดูสวิทซ์ด้านในจิ

ตอนนี้รถที่ติด Daytime FITT มีไม่ต่ำกว่า 300+ คับ

Biere
Global Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 19:33:32 »

เลยไม่กล้าไปติดเลยกำลังว่าจะติดต่อคุณหนิงเลย 09 Cry

ติดไปเถอะครับ ถ้ากลัว ก็ปิดได้ มีปุ่มเปิด-ปิดครับ

ลองดูรีวิวครับ http://thaimarch.info/?p=254

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 21:27:52 »

แต่สติ๊กเกอร์หนูรอดนะ ผ่านกี่ด่านๆ ไม่เคยโดนกวักเลย ถึงจะเสียวมากๆ ก็เถอะ  เพราะมันรอบคันเลย กลัวข้อ 2.เป็นการรบกวนผู้ขับขี่รายอื่น ส่งผลกระทบต่อผู้ขับขี่รายอื่นด้าน จิดใจ อารมณ์ และร่างกาย มากๆ อ่ะ

เดย์ไลท์ไม่น่าจะโดนเลยน้า  05 Embrace

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
sovent
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 21:29:02 »

แล้วรถที่เมียตำรวจขับเองติดไฟเดย์ไลท์ด้วย  จับมั้ยล่ะ  ผมว่านะ จะทำมองไม่เห็น แบบว่าตาบอดเป็นใบ้
tjcom2522
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 22:20:26 »

เค้าไม่รู้กฎหมายกับเสปครถเท่าไหร่หรอกคับ วันนั้นผมขับ Toyota Wish ไปยังโดนเรียกถามเลยว่าใส่ไฟซีนอลทำไม ผมบอกไม่ได้ใส่คับมันมีมาอยู่แล้วจากโรงงานยังเถียงผมเลย ผมเลยถามว่าจะดูคู่มือรถไหมคับ เลยปล่อยผมแถมบอกด้วยนะว่าไปเปลี่ยนซะนะ งง+ขำเลยผม 12 Question 06 Laugh
Moonutza
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 23:45:42 »

ผมยังเคยโดนจับความเร็วที่ 98 กิโลเมตร/ช.ม.  09 Cry
AnnBest
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 00:18:19 »

ผมเคยเจอตำรวจขี่มอไซด์ผ่าไฟแดงหน้าตาเฉย ชาวบ้านเค้าจอดรอไปเขียวพี่แกมาก็ไม่หยุดผ่าไปเลย เด็กขี่มอไซด์ยังชี้และหัวเราะกันเลย
@クロ96@
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #22 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 18:43:24 »

เชื่อว่ามีคนเป็นตำรวจอยู่ในคลับนี้......แน่ๆ

อยากถามว่า ละอายบ้างมั๊ยครับ........ทำตามหน้าที่ 03 Angry
MOTO_GP2014

คะแนนชื่นชม (Like) 51

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 19:40:28 »

ตอนนี้มี 2 กรณี ครับที่โดนจับกันเกือบทุกวันและออกเป็นกฎหมายขนส่งแล้ว เรื่องติดสติ๊กเกอร์เคฟล่า ไม่ว่าจะฝากระโปรง หลังคา ฝาท้ายหรือกรณีสติ๊กเกอร์ เงาแบบกระจกบนหลังคา  และการติดไฟเดย์ไทม เดย์ไลน์ ที่ไม่มีมาจากโรงงาน โดนหมดครับ   11 Sleep

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 01:27:57 »

ตอนนี้มี 2 กรณี ครับที่โดนจับกันเกือบทุกวันและออกเป็นกฎหมายขนส่งแล้ว เรื่องติดสติ๊กเกอร์เคฟล่า ไม่ว่าจะฝากระโปรง หลังคา ฝาท้ายหรือกรณีสติ๊กเกอร์ เงาแบบกระจกบนหลังคา  และการติดไฟเดย์ไทม เดย์ไลน์ ที่ไม่มีมาจากโรงงาน โดนหมดครับ   11 Sleep

ออกกฏหมายขนส่งยังไงอ่าคะ ขอความรู้หน่อย

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #25 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 09:12:18 »

ผมก็ไม่เข้าใจอ่ะครับ กฏหมายนี่มันออกกันมายังไง ออกกันง่ายเนอะ อยากจับ อยากทำอะไรก็ออกกฏหมายมาบังหน้า
ประชาชนจะได้เถียงไม่ได้ เรื่องไฟ เดย์ไลท์ เดย์ไทม์อะไรเนี่ย ผมเห็นพวกที่ติดมาจากโรงงาน มันมีตัดหมอกหลัง ผมไม่ทราบว่าติดมาทำไมจากโรงงานเหมือนกัน อันนั้น มันแสบตาชะมัดเลย ติดข้างหน้า ผมว่ามีประโยชน์ เพราะกลางวันไม่มีตัวช่วยส่องสว่าง แต่ติดข้างหลังนี่ จะติดทำไมไฟเบรกก็มี ไฟท้ายก็มี
แล้วอย่างนี้ เอาอะไรมาตัดสินออกเป็นกฏหมายครับ คันที่ติดจากโรงงาน ยังแสบตากว่าติดข้างนอกอีกครับ แต่ถ้าพี่ตำรวจจับโดยเอาเครื่องมือวัดความสว่าง มาอ้างอิง อันนี้พอยอมรับได้ครับ
AKE_CCI
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 10:46:42 »

ผมว่าน่าจะลองไปร้องเรียนที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ หรือที่ https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4-%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%8A/143259599073423?ref=ts  ดูน่ะครับ ไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม ข้อหาที่ได้มานี้มันฟังดูแปลกๆครับ
วันก่อนพึ่งออกข่าวว่า ห้ามตั้งด่านเพื่อทำยอด  ยังไม่ทันขาดคำ  เอาอีกแล้ว
MARCH_MT®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 27

ไม่ได้เก่งอะไร โดนหลอกมาก็เยอะ

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 10:59:42 »

ขอตอบแทนเจ้าพนักงานคนดังกล่าวละกัน เจ้าพนักงานคนนั้นผิดที่อธิบายไม่ชัด
กฎกระทรวงฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒)
 ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบกพ.ศ. ๒๕๒๒

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๕ มาตรา ๑๑ และมาตรา ๖๑ แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎกระทรวงไว้ดังต่อไปนี้
           ข้อ ๑  รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
 ต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนดตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
          ข้อ ๒  รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถ ดังต่อไปนี้
          (๑) โคมไฟหน้ารถมี ๓ ประเภท คือ
          (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงสูงจากพื้นทางราบถึง
 จุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้อง
 อยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็น
 พื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๑๐๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานกับ
 พื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียง
 ดวงเดียวโดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
         (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ใน
 ระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้
 ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบ
 ไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตร ในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็น
 รถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียว โดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
           (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โดยให้อยู่ด้านริมสุดแต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน ๐.๔๐ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาว
 หรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๑๐ วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๑๕๐ เมตร
           โคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำ และโคมไฟเล็ก จะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้
"รถคันใดจะมีโคมไฟหน้ารถเพื่อใช้ตัดหมอกก็ได้ โดยติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลืองมีกำลังไฟเท่ากัน ไม่เกินดวงละ ๕๕ วัตต์ สูงจากพื้นทางราบไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพุ่งไกลและโคมไฟแสงพุ่งต่ำ ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตรในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา"
 "(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ  และเมื่อ   ไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"
  ข้อ ๓  รถจักรยานยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถ  ดังต่อไปนี้
              (๑) โคมไฟหน้ารถ มี ๒ ประเภท คือ
              (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถหนึ่งดวง สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลาง
 ดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร ใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟไม่เกิน ๕๐ วัตต์
 มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๑๐๐ เมตร และศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่า
 แนวขนานกับพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา
         (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถหนึ่งดวงในระดับเดียวกันกับโคมไฟแสงพุ่งไกล ใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากับโคมไฟแสงพุ่งไกล มีแสงสว่างเห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตร ในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา
           โคมไฟแสงพุ่งไกลและโคมไฟแสงพุ่งต่ำจะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้
สรุปว่าคุณผิดกฎหมายครับ....แต่ความเป็นจริงอะนะเพลียแทน
panya_panya
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 11:39:55 »

สำหรับท่านที่ไปตำหนิกฎหมาย อยากถามท่านว่าตัวท่านเองมีความรู้กฎหมายแค่ไหน ขอให้ท่านโปรดทำความเข้าใจให้ดีก่อนออกความเห็น กฎหมายทุกฉบับจะต้องมีเหตุผลหรือเจตนารมณ์ มิใช่ออกได้ตามใจ ทั้งหมดได้ผ่านกระบานการหลายขั้นตอนกว่าจะออกมาบังคับใช้ สำหรับเรื่องไฟรถยนต์นั้น ถ้าท่านเคยขี่รถมอเตอร์ไซด์ในยามค่ำคืนบนถนนที่ไม่มีไฟส่องทาง เวลาที่ท่านโดนรถคันที่วิ่งสวนมาเปิดไฟสูง หรือไฟตัดหมอก หรือไฟซีนอน ท่านจะรู้สึกว่าแสบตา มองไม่เห็นถนนซึ่งมันตรายมาก ดังนั้นกฎหมายที่ออกมานั้น เพื่อความปลอดภัยแก่ผู้ขับรถบนท้องถนนโดยส่วนรวม บางท่านที่แต่งรถแล้วไปทำความเดือดร้อนแก่บุคคลอื่นบนท้องถนน อย่างนี้เขาเรียกว่าเอาเปรียบสังคมหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2012, 11:43:49 โดย panya_panya » บันทึกการเข้า
hooray
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 11:52:04 »

เรื่องการส่องสว่าง.. ก็ยังไม่ตรงประเด็น หรือไปคนล่ะประเด็นแล้ว ^^

อย่างตาหนวดว่า Benz ติดได้สวยดี..ผ่าน
เดี๋ยวปั๊ดเอา Logo Benz มาติดด้วย จะได้..ผ่าน 555 ขำนะ 13 Smile
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
พิมพ์