ThaiMARCH.comAOT
20 มีนาคม 2019, 16:34:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการนำรถเข้าศูนย์เคลม ซ่อมค่ะ  (อ่าน 2513 ครั้ง)
Ainky.su
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 12:29:02 »

ขอรบกวนคำแนะนำจากสมาชิกคลับมาร์ชทุกท่านค่ะ

คือไม่มีความรู้ในเรื่องรถ และวิธีการต่าง ๆ ในการตรวจเช็คใดใดเลยค่ะ เลยขอรบกวนปรึกษาค่ะ

1. ตอนนี้อยากจะนำรถที่แจ้งเคลมเรียบร้อยแล้วไปซ่อมอ่ะค่ะ จำเป็นจะต้องไปศูนย์ที่เราซื้อรถหรือป่าวค่ะ พอดีว่าเซลเค้าลาออกค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าเราไปที่ศูนย์แล้วเค้าจะตรวจสอบส่งซ่อมให้เราเลยหรือป่าว หรือเราต้องทำอย่างไรบ้างคะ
2. เราจำเป็นจะต้องเช็ครถตั้งแต่กี่กิโลแรกกันแน่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
สุ ^_^
chilchil_nut
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 36

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 12:37:20 »

1. ไป0ไหนก็ได้ครับ ที่อยู่ใกล้ๆๆบ้านเรา พร้อมใบเครม ใบขับขี่ สำเนารถครับ
2. เช็คครั้งแรก 1000กมครับ
    แล้วครั้งต่อไปก็ ครั้งละ5000กมหรือ10000กม
    แล้วแต่น้ำมันเครื่องที่เราใช้ครับ

ถาม::ทำไม ? ต้องแต่งรถด้วย...เปลืองก็เปลือง...ขับก็ยาก...นั่งก็ลำบาก
ตอบ:: ก็กูชอบงะ
Ainky.su
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 12:59:20 »

ขอบคุณมากนะคะ ไม่รู้อะไรเลยจริงจริงค่ะ
ถ้างั้นขอรบกวนถามอีกละกันนะคะ
คือ วิธีการดูหม้อน้ำค่ะ ให้ดูอย่างไรคะ แล้วน้ำหล่อเย็นเนี่ยค่ะเราต้องเติมเองหรือเปล่าคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
สุ ^_^
Econ-B11 (ม้า) ®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

ไปให้ถึงที่สุด แล้วหยุดที่คำว่าพอ

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 14:08:16 »

ขอรบกวนคำแนะนำจากสมาชิกคลับมาร์ชทุกท่านค่ะ

คือไม่มีความรู้ในเรื่องรถ และวิธีการต่าง ๆ ในการตรวจเช็คใดใดเลยค่ะ เลยขอรบกวนปรึกษาค่ะ

1. ตอนนี้อยากจะนำรถที่แจ้งเคลมเรียบร้อยแล้วไปซ่อมอ่ะค่ะ จำเป็นจะต้องไปศูนย์ที่เราซื้อรถหรือป่าวค่ะ พอดีว่าเซลเค้าลาออกค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าเราไปที่ศูนย์แล้วเค้าจะตรวจสอบส่งซ่อมให้เราเลยหรือป่าว หรือเราต้องทำอย่างไรบ้างคะ
2. เราจำเป็นจะต้องเช็ครถตั้งแต่กี่กิโลแรกกันแน่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
สุ ^_^

ตอบ ข้อ 1. ครับ  ถ้าแจ้งซ่อมสี ต้องไปอู่ซ่อมที่อยู่ในเครือบริษัทประกัน ที่เราทำ สำหรับอู่ในเครือศึกษาจากคู่มือประกันภัย หรือ โทรสอบถามบริษัทประกันก็ได้ครับ  แต่ถ้าประกันที่ซื้อแจ้งซ่อมสีที่ศูนย์ ได้ด้วย ก็เข้า ศูนย์นิสสัน ที่รับซ่อมตัวถังและสี ครับ ลองถามทางบริษัท ฯ ที่เราทำประกันดูว่ามีที่ไหนบ้าง  แต่ถ้าจะเข้าไปเคลมเนื่องจากป้ญหาการใช้งานจากตัวรถ สามารถเข้า ที่ศูนย์นิสสัน ทั่วประเทศครับ  หลักฐานที่ใช้ก็คือ สมุดรับประกันรถ (ที่มาพร้อมกับตอนซื้อรถ)
           2. การเช็ครถ ให้ปฎิบัติตาม สมุดรับประกันรถ ครับ เช็คครั้งแรกที่ 1,000 กิโลเมตร (ไม่เสียค่าแรง และค่าตรวจสเช็ค) แต่เสียค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ต่อไปทุก 10,000 กิโลเมตร (ให้ศึกษาจากสมุดรับประกันรถ) ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2012, 14:10:01 โดย Econ-B11 (ม้า) ® » บันทึกการเข้า

Jame Bond 007  (E CVT )
ตบแต่งอย่างเพียงพอ และ พอเพียง

Album ส่วนตัว  http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5103.msg139107;topicseen#msg139107
PeOud®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #4 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 14:16:30 »

^
^
เข้ามาตอบเพราะเห็นรูปน้องไอดินครับ

1. ถ้าจะซ่อมตัวถังที่ศูนย์นิสสัน ผมแนะนำที่ปทุมวันหรือ SMS ที่ใกล้นะครับ เพราะเป็นศูนย์ทำตัวถังโดยเฉพาะ
จำมีอะไหล่สำรอง และทำให้ได้รับรถเร็วกว่า (ในกรณีซ่อมหนัก)

2. เช็ครถหลัง 1000 กิโลเมตรแรก หรือที่เรียกติดปากว่าหลัง รันอิน มีความจำเป็นน้อยถ้าคุณขับรถชิวๆ ในเมือง
หลวง หรือในระยะทางดังกล่าว ไม่เคยได้ใช้รถทางยาว ๆ เกิน 300 กม.ต่อทริป  ซึ่งคุณ จกท. สามารถยกยอด
ไปเช็ค และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 10,000 กิโลเมตรได้เลย
Ainky.su
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2012, 14:43:11 »

ขอบคุณมากมากนะคะ สำหรับคำตอบของทุกท่านค่ะ

ของสุโดนหนักเหมือนกันค่ะ
1. กันชนหน้าตรงตัวยึดมันหักเลยค่ะ
2. รถมอไซต์ผ่าไฟแดงพร้อมด้วยอาการเมา ล้มไถลมาโดนรถ ฝาครอบฉีก สเกิร์ตแตกด้านซ้ายค่ะ โดนเจาะลงไปเลยค่ะ แต่ตัวรถไม่เป็นไรค่ะ มีรอยถลอกนิดหน่อย ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
^_^"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์