ThaiMARCH.comLAMINA
30 สิงหาคม 2014, 15:38:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
MARCH NAVI Ning Auto
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
MOSUTEN horse auto mirror
GENIAL RACING PROJECT Banner 465x100px
API Accessories TP-Aeropart E85 Kit MO AUTO
LOCKTECH Mahajak AudioBanner 310x100px
MC TECH Banner 310x100px   
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! ขอเชิญรับรองประธานคลับฯ รุ่น3 (2557-59)| TMC Card+สติกเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะแต่งลาย ติดสติกเกอร์ที่รถ ระวังตัวกันไว้ให้ดีด้วยนะเออ เตรียม2000ไว้ด้วยล่ะ  (อ่าน 35002 ครั้ง)
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -6

สมาคมคนขวางโลก

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 20:53:36 »

วันนี้เข้าเฟซบุ๊คคลับมาแล้วเจอประกาศเตือนอ่ะ http://www.facebook.com/itashaclubthailand?filter=1

อ้างถึง
(สาระ) สำหรับสมาชิกที่จะแต่ง หรือแต่งสไตล์ Itasha รบกวนอ่านตรงนี้ด้วยนะครับ เนื่องจากกฎหมาย พรบ.รถยนต์ บ้านเราเองนั้นค่อนข้างที่จะเข้มงวด อยากให้รถบ้านเราที่ตกแต่งสไตล์ Itasha มารับทราบกฎหมายที่เกี่ยวกับสีรถซักนิดนึง

"กรมการขนส่งทางบก ตอบมาชัดเจนแล้วนะครับ ตามบันทึกที่แจ้งมา พวกที่เอาสติกเกอร์เคฟล่า สีดำ มาติดแค่กระโปรงหน้ารถ ก็ถือว่าเป็นความผิดสำเร็จชัดแล้ว แจ้งมาชัดดังนี้ว่า" การเปลี่ยนสีฝาครอบกระโปรงหน้ารถและการติดสติกเกอร์เพื่อโฆษณาบริเวณตัวรถทั้งคันหรือบางส่วน เป็นการทำให้สาธารณชนเข้าใจว่าสีดังกล่าวเป็นสีของรถ ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงสีรถให้ผิดไปจากเดิมที่เคยจดทะเบียนไว้ แม้มิได้ทำการเปลี่ยนแปลงสีของรถโดยการพ่นหรือการทาให้สีติดกับตัวถังรถอย่างถาวรก็ตาม ดังนั้นรถที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งต่อนายทะเบียนภายใน 7 วัน นับตั้งแต่วันที่เปลี่ยนแปลง ผู้ใดฝ่าฝืนไม่ปฏิบัิติตาม ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท ตาม พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 13 ,มาตรา 60"

ว่าแต่ นายทะเบียนที่ต้องแจ้งนี่มันหมายถึงที่ไหนอ่ะ?

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
ZeSTiQue ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

ม่ำ EL-CVT White Pearl LPG !!

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 20:59:21 »

ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถที่กรมการขนส่งครับ ตามระยะเวลาที่กำหนด แค่นี้ก็เอาตังค์เราไม่ได้แล้วครับ ^^

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 21:11:59 »

ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถที่กรมการขนส่งครับ ตามระยะเวลาที่กำหนด แค่นี้ก็เอาตังค์เราไม่ได้แล้วครับ ^^

ขอถามหน่อยค่า การการขนส่งนี่คือที่เดียวกับที่ไปสอบใบขับขี่ใช่ป่ะคะ? เขตไหนก็ได้ใช่มั้ยคะ?   12 Question

โปรเจคสติ๊กเกอร์หนูงวดนี้ิ่ยิ่งเมกะโปรเจ็กอยู่อ่ะ

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
gohome192
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 21:12:29 »

ความรู้เสริมเลย .. !*

gohome192 ..... March In My Style ... !*
ZeSTiQue ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

ม่ำ EL-CVT White Pearl LPG !!

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 21:32:41 »

ขอถามหน่อยค่า การการขนส่งนี่คือที่เดียวกับที่ไปสอบใบขับขี่ใช่ป่ะคะ? เขตไหนก็ได้ใช่มั้ยคะ?   12 Question

โปรเจคสติ๊กเกอร์หนูงวดนี้ิ่ยิ่งเมกะโปรเจ็กอยู่อ่ะ

ใช่แล้วครับ ที่เดียวกัน มีทุกจังหวัด

แต่ผมไม่แน่ใจว่ารถจังหวัดไหน ต้องไปแจ้งที่จังหวัดนั้นหรือป่าวนะครับ ^^

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 21:39:44 »

ใช่แล้วครับ ที่เดียวกัน มีทุกจังหวัด

แต่ผมไม่แน่ใจว่ารถจังหวัดไหน ต้องไปแจ้งที่จังหวัดนั้นหรือป่าวนะครับ ^^

^

ขอบคุณค่า  งี้ก็สบายใจละ ไว้แต่งเสร็จปุ๊ป จะขับไปแจ้งทันที บ้านอยู่หลัง สน. ซะด้วยสิ เอิ้กๆ  06 Laugh

rasad
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 22:01:59 »

ขอความชัดเจนหน่อยสิครับ ที่ว่าติดสติ๊กเกอร์เพื่อโฆษณาบริเวณตัวรถ ก็ผิด แต่พวกที่ติดบางส่วน เขาไม่ได้ตั้งใจจะโฆษณานี่ครับ
คิดเพื่อความสวยงาม เขาเหมารวมหมดเลยเหรอครับ
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 23:17:38 »

ขอความชัดเจนหน่อยสิครับ ที่ว่าติดสติ๊กเกอร์เพื่อโฆษณาบริเวณตัวรถ ก็ผิด แต่พวกที่ติดบางส่วน เขาไม่ได้ตั้งใจจะโฆษณานี่ครับ
คิดเพื่อความสวยงาม เขาเหมารวมหมดเลยเหรอครับ

อันนี้ก็ไม่รู้ค่ะ บอกตามตรง ไม่เคลียร์ประเด็นนี้ด้วยเหมือนกัน 
ข้อมูลมันมีมาแค่นี้ ไม่เชื่อก็ไปดูตามลิงค์ในเฟซบุ๊คที่เราเอามาสิเออ! 06 Laugh

กะเหมือนกันว่าจะเอาไว้แถเวลาโดนเรียกว่าไม่ได้โฆษณา 
แต่ว่านะ เพื่อความสบายใจ ว่าจะไปแจ้งไว้ก่อนจริงๆ นั่นแหละ ไม่งั้นไม่สบายใจ

ถ้าอยากรู้เหมารวมหรือไม่ ไปถาม"จ่า"เอาเถอะค่ะ เพราะเค้ามะยู๊ เค้าก็ตอบมะได้  09 Cry

chollee..®
สมาชิก VIP
Hero Member

chollee chonburi fc

chollee_chonburifc@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 23:26:37 »

ติดลายโดเรม่อนนะ...ต้องแจ้งมั้ยค่ะ..
แต่คุงพี่ตำรวจก้อมะเคยจับ...มีแต่เข้ามาถามว่มไปติดที่ไหนมาน่ารักดี
 13 Smile 13 Smile 13 Smile

วัน ๆ ก้อดู คนไข้ กะ เวป Thaimarch.com
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 23:35:28 »

ล่าสุด  http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12339043/V12339043.html

อ้างถึง
วันนี้ขับรถยนต์เส้นบรมมุ่งหน้าไปทางปิ่นเกล้าเจอด่านตรงเส้นก่อนจะเลี้ยวขวาไปถนนพระราม5 เขตสน.ตลิ่งชัน

มีจราจรคนนึงก้เดินมาโบกให้รถผมหยุด ผมก้หยุดให้ก็บอกสวัสดีครับมีอะไรหรือครับ

จราจรคนนั้นก้บอกว่าขอดูคู่มือรถหน่อยครับ(สมุดทะเบียนรถ)ผมก้หยิบให้แล้วพอเขาเปิดดูก้บอกผมว่า ผมยังไม่ไปแจ้งเปลี่ยนสีรถ

ผมก้"งง" ถามว่าแจ้งเปลียนสีรถทำไมครับ เขาก้ชี้ไปที่ฝากระโปรงหน้ารถแล้วบอกว่าฝากระโปรงหน้ารถผมสีดำ

ผมก็บอกว่าพี่นั้นผมติดสติ๊กเกอร์เคฟล่าครับไม่ใช่ทำสี เขาก็บอกว่าไม่ได้ต้องแจ้งเปลี่ยนเพราะฝากระโปรงรถสีดำ ผมก้ งง ดิครับ

แล้วเขาก็บอกว่าให้ผมเรียกรถให้ดุไหมประมาณว่าให้ผมจับรถแบบคุณให้ดูไหม ผมก้บอกได้พี่เรียกเลย เขาก้ย้ำว่าให้เรียกให้ดูใช่ไหมผมก้บอกอีกว่าใช่ครับเรียกเลยครับพี่

แล้วซักพักเขาก้ยื่นสมุดทะเบียนรถคืนมาแล้วบอกให้ผมไปแจ้งเปลี่ยนสีรถด้วยแล้วก็ปล่อยผมไป

ผมถามหน่อยว่ารถผมสีขาวทั้งคนแค่ฝากระโปรงรถติดสติ๊กเกอร์เคฟล่าทีเดียวต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีรถด้วยหรือครับ กฎหมายข้อนี้ผมไม่รู้จริงๆว่าให้รถติดสติ๊กเกอร์ฝากระโปรงหน้ารถต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีรถด้วย

ขอผู้รู้กฎหมายในส่วนนี้ชี้แจ้งเป็นความรู้ทีครับ

อ้างอิง http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2010/02/V8879927/V8879927.html

เพราะงั้น เค้าก็มะยู๊  ถึงเค้าจะไม่ได้หุ้มฝากระโปรง แต่ว่า เค้ากะติดสติ๊กเกอร์เยอะเหมือนกัน เสียวเหมือนกันอ่ะ  09 Cry

แต่ที่แน่ๆ ฝาโปรงเคฟล่า ผิดเต็มๆ แล้วเน้อ   06 Laugh

LeGoD
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 01:24:09 »

มันควรจะเป็นแบบนี้ตั้งนานแล้วครับ เพราะบางคันเล่นติดจนแทบไม่เห็นสีรถเดิม
แล้วก็มาอ้างว่ามันเป็นสติ๊กเกอร์ แต่ไอ้ทั้งคันหรือบางส่วนเนี้ยมันกว้างไปหน่อย
เป็นช่องทางให้พวกตำรวจตัวเงินตัวทองๆหากินกันอีกแล้ว
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 11:32:14 »

^
^

เพราะงั้นเลยคิดไว้ว่า "ไปแจ้งไว้เลย สบายใจกว่า" แบบนั้นละมั้งคะ

แต่ทีนี้ชาวมาร์ชก็รู้กันละนะคะ ว่ามันผิด ถ้าโดนเรียกก็ทำใจ ยังไงถ้าพี่"จ่า"เค้าจะเอา เราก็ผิดเต็มๆ  ไม่อยากเสียวๆ ตุ๊มๆต่อมๆ ก็ไปแจ้งกันซะ คลับเรายิ่งแต่งกันเยอะๆ อยู่ 05 Embrace

LeGoD
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 12:11:45 »

^
^

เพราะงั้นเลยคิดไว้ว่า "ไปแจ้งไว้เลย สบายใจกว่า" แบบนั้นละมั้งคะ

แต่ทีนี้ชาวมาร์ชก็รู้กันละนะคะ ว่ามันผิด ถ้าโดนเรียกก็ทำใจ ยังไงถ้าพี่"จ่า"เค้าจะเอา เราก็ผิดเต็มๆ  ไม่อยากเสียวๆ ตุ๊มๆต่อมๆ ก็ไปแจ้งกันซะ คลับเรายิ่งแต่งกันเยอะๆ อยู่ 05 Embrace
คงต้องอย่างงั้นแหละครับถึงจะสบายใจที่สุด
Hamonika
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 17:39:36 »

งั้นเราต้องไปแจ้ง กรมการขนส่ง (ที่เราไปเสียภาษีรถ) ใช่ไหมครับ
แล้วต้องไปติดต่อแจ้งช่องไหน แจ้งเรื่องอะไร ทำอย่างไร ใครพอทราบหรือไปแจ้งมาแล้วแนะนำด้วยครับ
MARCH Mc
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

parkorn@ymail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 19:09:25 »

อูย  อย่างนี้ก็เสียวสิคะรถเรา ติดสติกเกอร์แผ่นใหญ่ลายธงชาติอังกฤษ ทั้งหลังคาเลย จะโดนไหมคะเนี่ย
ใครบอกทีจร้า  ต้องไปแจ้งอะไรป่าวเนี่ย     16 Run     
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์