ThaiMARCH.comAOT
22 พฤษภาคม 2019, 22:57:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่ง DIY เสร็จ....แจกฟรีครับ??  (อ่าน 8943 ครั้ง)
thandagra
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 12:55:43 »

อย่าเพิ่งงงครับ.....แจกจริง...แล้วมันคืออะไร ทำไมผม DIY แต่คนอื่นเค้าได้ใช้กันด้วย...เอ้าๆๆ งง ๆ ๆ

ผ่างงงงงง!!!

มันคือ Android Application ครับ ชื่อว่า March Fuel  *** ชออนุญาตินำโลโก้ชมรมแปะลงไปใน app นะครับ เพราะ Specially for Thai march เจงๆนะ อิอิ

ความสามารถของมันคือ!!!..........ก็แค่ใช้สำหรับคำนวณอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน แค่นั้นล่ะครับ....555    แต่ๆๆๆ ไม่ได้เอาไว้ใช้แค่นั้นนะ....ยังคำนวณ ตามการใช้งานจริง โดยสามารถเทียบได้ด้วยว่า หากรถมีการเปลี่ยนยางใหม่ไปใช้ขนาดอื่น จะส่งผลกับอัตราการสิ้นเปลืองอย่างไร...จะประหยัดมากขึ้นหรือน้อยลงกันน๊ะ!....เหอๆๆ เพราะอะไร งั้นเหรอ...ยางมันไปเกี่่ยวตรงไหน

เอ้า แน่นอนครับ เปลี่ยนยางใหญ่ขึ้นแน่นอนตามที่รู้ๆกัน มันกินน้ำมันมากขึ้นแน่นอน....แต่คงคำนวณกันลำบากหน่อยนะครับ หากจะใช้วิธีการที่ว่า

**** จำนวนเงินที่เติมน้ำมัน / ระยะทางที่วิ่งไป ****
เช่น เติมไปเต็มถัง แล้ววิ่งไปได้ 580 km. แล้วกลับเข้าปั้มเดิม แล้วเติมลงไปเต็มถังใหม่ แล้วก็ดูจำนวนเงินที่จ่ายไป 1000 บาท
      = 1000 บาท / 580 km.
      = 1.724 บาท/km.

แต่ๆ...ระยะที่วิ่งไป 580 km. นั่นมันถูกแล้วเหรอ...เคยได้ยินไหมว่า ใส่ยางใหญ่หรือเล็กลงแล้ว เลขไมล์มันไม่ตรงกับที่โชว์บนเรือนไมล์น่ะ...!!!
โปรแกรมนี้จะช่วยหาส่วนต่างของระยะทางที่เป็นจริงโดยเทียบขนาดยางเดิม(โรงงาน) กับ ยางใหม่ที่เปลี่ยนไป เพื่อมาใช้คำนวณให้ด้วยครับ......

** การคำนวณจะใช้หลักการเติมน้ำมันเต็มถังก่อนครั้งแรกจากนั้น ก็ใช้ reset เลขไมล์เพื่อทำการวัดระยะทาง.....และเมื่อกลับมาเติมน้ำมันให้เต็มถังอีกรอบนึงให้ใช้
    1. ค่าระยะทางที่วัดได้
    2. จำนวนเงินที่จ่ายไปเพื่อเติมน้ำมันเต็มถังในครั้งที่ 2
    3. ราคาน้ำมันปัจจุบันที่เติมไปลิตรละเท่าไหร่

*** โดยเงื่อนไขมีอยู่ว่าระหว่างการทดสอบ จะต้องใช้ราคาน้ำมันเดียวกัน ***

ครับ โม้มาซะยาว...ก็เข้าไป Download กันได้ที่ Google Play Store นี่เลยครับ.....

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.thanya.marchk13

หรือ ส่องบาร์โค้ดจากรูปข้างล่างได้เลยครับ

อย่าถามนะว่า.....มีสำหรับ iPhone ไม๊....ม่ะมีครับ (ผมไม่ทำ ไม่ชอบ พวกปิดกั้น 555) ก็ลองไปหาดูเอาเองนะครับ....แต่สำหรับคนใช้ Android.......ฟรีครับ!! นอกเหนือจากนั้นผมยังมีอีก 2 app ให้โหลดไปใช้งานฟรีๆด้วยนะครับ...ลองๆกันป่ะ

06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh 04 Kiss

**** ปล. เพิ่งจะอัพโหลดโปรแกรมไปเมื่อ 06 Jul 2012 เวลา 11:30 AM. ...ถ้า click link แล้วยังไม่เจอ App นี้ ลองกลับเข้ามาดูใหม่ในอีก 5 ชม. นะครับ เข้าใจว่าทาง Google เค้าคง Verify program อยู่กระมัง...

*** Update ล่าสุด.... Link ของโปรแกรมปล่อยให้ Download ได้ละครับ...โอ้ว คราวนี้ผ่านไปแค่เกือบ 3 ชม.เอง....เร็วทันจายย.............เข้ามา Download ไปลอง Test Drive การซดน้ำมัน หรือ แกส LPG กันได้ละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กรกฎาคม 2012, 14:43:41 โดย thandagra » บันทึกการเข้า

แจกฟรีโปรแกรมใช้งานบนมือถือหรือ Tablet Android OS
my-1st-car®
สมาชิก VIP
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -2

Nissan March E/MT

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 13:09:30 »

เข้ามาขอบคุณ ในความมีน้ำใจ

ขอบคุณครับ

* จองรถที่ศูนย์นิสสันเกษตร-นวมินทร์ (สยาม นิสสัน อินเตอร์เทรด)
-  วันเสาร์ที่  ๑๙ เดือนมิถุนายน พุทธศักราช ๒๕๕๓
-  นิสสันมาร์ช รุ่น E MT ราคา ๔๒๕,๐๐๐
-  จดทะเบียน                        ๒,๗๐๐
-  ประกันภัย                        ๑๒,๒๐๐
-  พรบ.                                  ๘๐๐
-  มัดจำป้ายแดง                     ๓,๐๐๐ (ได้คืนเปลี่ยนเป็นป้ายขาว)
-  มัดจำรถ                           -๕,๐๐๐
-  จ่ายเมื่อรับรถ                 ๔๓๘,๗๐๐

* รถมาถึงศูนย์
-  วันเสาร์ที่ ๒๘ เดือนสิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๕๓
* วันออกรถ
-  วันจันทร์ที่ ๖ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๓
-  (แรม ๑๒ ค่ำ เดือน ๙ ปีขาล)
*  รอ ๗๙ วัน

*  จองเลขทะเบียน
-  วันอังคารที่ ๗ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๕๓
*  คืนป้ายแดง รับเล่มทะเบียน และป้ายทะเบียน
-  วันเสาร์ที่ ๑๓ เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช ๒๕๕๓
*  รวมรอป้าย ๖๗ วัน (เหตุที่นาน-ติดปัญหาบางประการ)
terngู^_^™®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

www.terng.com

terng@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 13:25:00 »

เด่วลองโหลดมาดูครับ

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 14:22:45 »

เค้าใ้ช้โนเกียรุ่นปาหัวหมาแตกง่ะ X-5 มันใช้มะได้ใช่มะคะ T^T

ใช่ซี้ เค้ามัยคนหลังเขาใช้แอฟฟลิเคชั่นบนมือถือมะเป็น ซิกๆ

ป.ล. เค้าสาวกชมรมไม่นิยมแมคล่ะ

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
thandagra
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 14:34:43 »

ง่า คงต้องเป็นมือถือ หรือ Tablet ที่ใช้ Android OS ตั้งแต่ 2.3.4 ขึ้นไปน่ะครับ......App อันนี้ทดสอบกับ Galaxy S1, Galaxy Note, Acer A510 มาแร้วครับ

ยินดีๆๆครับ ผมก็ไม่ช่ายสาวกเฮียสตีฟ เค้าเหมือนกัน..... 06 Laugh

แจกฟรีโปรแกรมใช้งานบนมือถือหรือ Tablet Android OS
wathinee@new
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 15:09:26 »

โหลดแล้วน้าาาาา คนแรกด้วย อิๆๆๆๆ  +1 ไปเลยจ้า thank you na ja
thandagra
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 15:30:43 »

ขอบคุณคร้าบบคุณ Watinee....
คง Download version 1.1 ไป....ตอนนี้อัพเป็น version 1.2 แล้ว Fix bug เรื่องการแสดงผลกับกันการกรอกข้อมูลผิดเล็กน้อย....แต่ไม่เป็นไรครับ ใครที่ Download ไปแล้ว...เด๋วรองระบบ verify ข้อมูลจบก็จะ Automatic update version ใหม่กันไป.... 14 Smile

fuse5555
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 16:17:52 »

ขอรับไปทดสอบนะครับ ขอบคุณมาก
jong
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 16:26:34 »

ขอบคุณไว้ก่อนล่วงหน้านะครับ

กำลังหาเจ้าหุ่นเขียวมาใช้อยู่ครับ  ตอนนี้ทนใช้น้องอ้า โนเกีย 5530 xm ไปสักระยะ
เพราะ ผบทบ. ไม่อนุมัติ  09 Cry

รถ คันนี้  เด้อ ศรีสะเกษ
"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
stamickey®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 14

« ตอบ #9 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2012, 17:05:54 »

อยากได้บ้าง ไรบ้าง

แต่ไม่มี 5555

ไม่มี ทั้งคู่ด้วย อิอิ

® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #10 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2012, 14:05:01 »

แอนด๋อยนี่มันนอกจากแซมซังแล้วยังมี มือถือค่ายอื่นอีกมั้ยอ่ะคะ?  แล้วพวกแอฟฟลิเคชั่นในมือถือนี่ มันใช้ได้เลย หรือต้องใช้ผ่านเน็ท ผ่านเอดจากมือถือเท่านั้นอ่ะคะ
ถามไว้เป็นความรู้ เพราะคุณแฟนใช้ไอโฟนแล้วก้ชอบยุให้ใช้ตามมัน  เค้าเคยลองจิ้มๆของแฟนดูแล้ว ไม่รู้เรื่องเลย ไม่ถูกโรคกับพวกทัชๆ ชอบแบบปุ่มกดมากกว่า มันถนัดมือดี เค้าใช้มือถือก็แค่โทรศัพท์กับฟังเพลงผ่านบูลธูทง่ะ อย่างอื่นไม่ค่อยได้ใช้ ใช้ไม่เป็น เลยไม่ได้สนใจพวกแอฟฟลิเคชั่นอะไรเลย ขนาดรุ่นx5ก็มีพวกโอวงโอวี่ เค้าก็เห็นมันให้ต่อgprsก่อนตลอด เลยรู้สึกรำคาญว่ามันเปลือง เลยไม่ได้สนใจพวกแอฟอะไรอีกเลย

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
thandagra
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2012, 18:24:33 »

มีเยอะแยะหลายค่ายเลยครับ ลองเข้าไปดูใน http://www.siamphone.com/ ได้ครับ

อย่างแอพผมนี่ไม่ต้องมีเนทก็ใช้ได้ครับ...บางแอพต้องต่อเนทถึงจะใช้ได้.......บางแอพเล่นได้ทั้ง offline, online อยู่ที่เราเองจะเลือก install ลงไปในเครื่อง.......เราเลือกได้ครับ...เช่นพวกแอพที่มาแจกฟรีแต่มาแฝงให้เรามากดจ่ายตังค์ (In app Purchase) พวกนี้ก็เยอะมากๆครับ ส่วนใหญ่มากะเกม.......ผม uninstall ทิ้งหมดล่ะเหอๆๆ

อยู่กับ Life Style ของแต่ละคน น่ะครับว่า ชอบชีวิตออนไลน์ไหม........ยกตัวอย่างง่ายๆเลยครับ แฟนผมเอง.......ผมเอา Samsung Galaxy S1 ซึ่งถือว่าเป็น Android phone สุดยอดตัวนึงเมื่อซัก 2 ปีก่อน.....ปัจจุบันก็ยังใช้ได้ดีรองรับแอพใหม่ๆได้เยอะแยะ.....แต่เนื่องจาก Life Style เค้าไม่ได้เป็นพวก Online All time เหมือนอย่างผม.....สรุปสุดท้ายก็ได้แต่บอกว่า....เธอกลับไปใช้ โทสับรุ่นเก่าๆเถอะนะ ไม่ต้องลำบากเรียนรู้อะไรใหม่ๆที่เข้ามาในชีวิตเธอ.....โมโหมากขนาดบอกว่า...เด๋วจะซื้อโทสับให่ใหม่...

เอา "อาม่าโฟน"  ไปใช้เลยป่ะ จิ้มๆโทรอย่างเดียวพอปุ่มใหญ่ดีด้วยกดไม่พลาดแน่ๆ......แต่ก็ไม่ได้ซื้อให้ เพราะเธอก็ขว้าเอาอี S1 กลับไปใช้ดังเดิม....(ขำๆน่ะครับ...ขืนเอาจริงล่ะกรู อายชาวบ้านแน่ๆ..เมียกรูเป็นอาม่า 555)

Life Style ผมคือ.....ผมชอบเรียนรู้อะไรใหม่ๆ... สงสัยอะไรก็ชอบถามอากู๋ (Google) ยิ่งถ้าพกอากู๋ไปกะผมได้ตลอดเวลา เหมือนผมมีผู้หยั่งรู้ดินฟ้าไปกะตัว.....ยามว่างๆผมก็เข้าไป FaceBook ไว้คุยกับเพื่อนๆ...มีข่าวคราวข่าวสารอะไรใหม่ก็ฟังก็ดูผ่านเวบ...แผ่นดินไหวน้ำท่วม ก็ช่วยผมได้เยอะ ข้อมูลที่ได้ยังเยอะว่าที่ผมได้จากการมาเปิด วิทยุสมัครเล่น คอยฟังช่องศูนย์สายลม.....555 สุดท้าย เจ้า Yaesu ตัวเก่ง ไว้ใช้งานตอนช่วงน้ำท่วมตอนจะเข้าพื้นที่เท่านั้นเองหลุดจากนั้นก็ปิดเงียบไม่ได้เปิดขึ้นสถานีมาครึ่งปีละครับ 

ถามว่า Package รายเดือน ผมก็เลือกที่มันถูกที่สุดและคุ้มค่ากับการใช้งานเราที่สุด เอาไว้ใช้เฉพาะตอนที่เราออนทัวร์ไม่อยู่กะที่..กลับมาบ้านก็ Online ผ่าน Wifi ที่บ้านเอา..........

อยากหาสูตรทำอาหารก็ไม่ต้องมาคอยเปิดคอมหรือ Notebook รอนานนนนน กว่าจะบูทเสร็จ........สู้อีเจ้า Android Phone ผมไม่ได้เลย....เปิดปั๊บเข้าเนททันทีดู youtube ดู Clip ทำอาหารของชาคริต ทำตามบางเมนู ได้ทันที.......สงสัยก็ search หาข้อมูลต่อจากเวบนู้นนี้ พอได้ปั๊บก็โหลดเก็บไว้มานั่งอ่าน หรือจะสั่ง Print ผ่าน Wifi ออกมานั่งอ่านเอา

เนี่ยละครับ ประเด็นมันอยู่ที่ว่า Life Style ที่เราเลือกจะทำอะไร เรียนรู้ที่จะใช้ประโยชน์จากมันมากน้อยแค่ไหน สมัยนี้คือ Media & Content ซึ่งมันมากกว่า Information ....ทุกอย่างทำให้มันเข้าใกล้ตัวเรามากยิ่งขึ้นเพียงเราเปิดใจเรียนรู้มัน...คว้ามันมาใช้...โอกาสเข้ามาหาตัวถ้าไม่คว้าเอาไว้เราก็พลาดล่ะครับ.....(อิอิ...ขออนุญาติยืมคำคุณตันโออิชิ ทิ้งท้ายไว้ละกันครับ)

benzarang
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

« ตอบ #12 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2012, 19:07:53 »

ใช้ไอโฟนทั้งบ้าน สรุปว่าอด 09 Cry

ชมผลงานและติชมได้ครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=32491.0
MOTO_GP2014
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 51

« ตอบ #13 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2012, 19:55:14 »

ดีนะเปลี่ยนมาใช้ซัมซุงแอพมันเยอะหลากหลายดี ขอลองเอาไปใช้เล่นหน่อยละงิ เมื่อก่อนใช้โนเมียมีแต่จาวาแอพไม่ค่อยหลากหลายเลย  14 Smile

eos
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2012, 20:51:10 »

2.3.3 อดครับ
แต่ก็ขอบคุณ ปัจจุบันใช้ fuel friend lite ที่ในนี้แนะนำละ ก็โออยู่ แต่ใช้ บาทไม่ได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์