ThaiMARCH.comAOT
19 มิถุนายน 2019, 08:37:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจทีจร้า  (อ่าน 2837 ครั้ง)
shin
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 10:22:55 »

1.ใช้มาร์ชมาได้ห้าหกเดือน เมื่อวานขับรถบนถนน พอจอดติดไฟแดง น้องมาร์ช กระตุกเหมือนมีคนนั่งขย่มรถอะ งงมากเลย เป็นอยู่ ห้าวินาทีแล้วหายไป เครื่องยนต์เป็นไร???? รถก็ใหม่ด้วยอะ
2. เซลล์ขายรถแนะนำว่า ถ้าหากจอดรถติดไฟแดงให้เปล่ี่ยนเป็นเกียร์ N ตลอด อยากทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ เกียร์จะพังป่ะอะ เพราะเค้าว่ากันว่า น้องมาร์ช เกียร์ออโต้บอบบางม๊าก มาก
3. เวลาจะเข้าเกียร์ p รู็สึกว่าเข้ายากกว่าทุกเกียร์ เป็นกันบ้างมั้ยเอ่ย เหมือนมันมีไรขัดๆ นิดนึง สรุปเครื่องมีปัญหาหรือป่าววววววอะ เศร้า 09 Cry
dondee
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 11:02:41 »

รถผมไม่เคยมีอาการแบบที่ จขกท นะน่าจะมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะครับ
ของผมมีอีกอย่างที่ยังคาใจผมอยู่ เวลาเข้า P ลองเหยียบเบรกมันจะมีเสียงดัง แก๊กๆ ที่ตรงกระปุกเกียร์อ่ะนะไม่รู้ว่าท่านอื่นเป็นแบบ
ผมหรือป่าว VL CVT หรือเป็นปกติมันครับขอถามเพิ่มอีกข้อ 1 นะครับขออนุญาติ จขกท ด้วยครับ
bank_bmw36
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 47

bank_bmw36@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 01:09:04 »

ผมว่า ที่รอยมันร่วง ลง มา. อาจจาเปนเพราะคอมแอร์ทำงานแลัว รอบก้ ตก ด้วย

อาจจาเข้า 0. ไปลองดูเรื่อลปีกผีเสื้ออะคับ ให้เค้าล้างให้

เรื่องเกีย. เวลาติดไฟแดง เปลี่ยนมาไว้ เกีย ว่าง ถูกแล้วล่ะคับ

รถเค้าทำมาให้เราเปลี่ยนได้ เปลี่ยนไปเถอะ. ไม่เปนไรหรอกคับ

เกียออโตือะน้า. เกีย ที่ชอบเสียกัน. เปนเกีย ถอย มากกว่า เกีย ว่าง อีก

เพราะเกียที่ไม่ค่อยได้ใช้. หรือ. ดึงผ่าน แปปๆ อะ. ชอบเสีย ข้อมูลตรงนี้ผมได้มาจาก. สปีดเทส. ของรายการพี่เอ็กซ์ เลย คับ

เรื่อง เกียP  รอให้ท่าน. ที่ใช้ เกีย ออโต้เปนประจำมาตอบละกันคับ

ข้อนี้ขอเว้นไว้

Line:bankkyjang. เปลี่ยนเปนนละค้าบ บี พังไปแล้ว

แอดมาคุยกานได้ๆๆ บอกนิดนึงก้ดี คับ พี่ๆ จากมาช คลับ :))

วิธีทักทายชาวมาช คลับ คือ " พริบไฟฉุกเฉิน3 ครั้ง. ".   รณรงค์ช่วยกันตังนะคับ. :)
signifer
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 161

K13 Bolero & Impreza GDG

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 18:59:34 »

เกียร์ P จะแข็งๆเรื่องปกตินะครับ จะมีเสียงแก๊กด้วย(เสียงของโซลินอยเกียร์ครับ)

สำหรับเพื่อนๆที่สนใจ ค้ำโช้คหน้า OTOP เท่ห์ๆ สามารถดูข้อมูลได้ตามลิงค์ด้านล่างครับผม

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=47813
alpha101
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 19:57:17 »

1.ใช้มาร์ชมาได้ห้าหกเดือน เมื่อวานขับรถบนถนน พอจอดติดไฟแดง น้องมาร์ช กระตุกเหมือนมีคนนั่งขย่มรถอะ งงมากเลย เป็นอยู่ ห้าวินาทีแล้วหายไป เครื่องยนต์เป็นไร???? รถก็ใหม่ด้วยอะ
2. เซลล์ขายรถแนะนำว่า ถ้าหากจอดรถติดไฟแดงให้เปล่ี่ยนเป็นเกียร์ N ตลอด อยากทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ เกียร์จะพังป่ะอะ เพราะเค้าว่ากันว่า น้องมาร์ช เกียร์ออโต้บอบบางม๊าก มาก
3. เวลาจะเข้าเกียร์ p รู็สึกว่าเข้ายากกว่าทุกเกียร์ เป็นกันบ้างมั้ยเอ่ย เหมือนมันมีไรขัดๆ นิดนึง สรุปเครื่องมีปัญหาหรือป่าววววววอะ เศร้า 09 Cry

ตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ

ข้อที่ 1   ที่บอกว่ากระตุกเหมือนมีคนนั่ขย่ม  เป็นตอนเพิ่งจอด หรือจอด ๆ อยู่เป็นครับ  อาการที่เป็นขณะกระตุก รอบเครื่องยนต์ตกลงหรือไม่ครับ  อันที่ต้องลองสังเกตุดูนะครับ  ขอข้อมูลอีกนิดนะครับ

ข้อที่ 2  การเปลี่ยนเกียร์บ่อย ไม่ส่งผลให้เกียร์พังหรือครับ ( มันไม่ได้บอบบางขนาดนั้น )  แต่การใช้เกียร์ N เวลาจอดก็เป็นการควรแล้วครับ..ปฏิบัติตามคำแนะนำที่ได้มาดีแล้วครับ

ข้อที่ 3  การเข้าเกียร์ P รู้สึกแข็ง หรือตึง ๆ มือ ถือเป็นเรื่องปกติของเกียร์ออโต้ทุกยี่ห้อล่ะครับ  อย่าไปคิดมากครับ  ตอนเข้าเกียร์หยีบเบรคไว้ให้สนิท แล้วค่อยเข้าเกียร์ในต่ำแหน่ง P จะกระชับขึ้นครับ   หรือดึงเบรคมือก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์ก็ได้ครับ ปลอดภัยไว้ก่อนเสมอนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการใช้นิสสันมาร์ช...ครับ  07 Hi

เราไม่ได้รับรู้ถึงธรรมชาติผ่านทางสายตา
แต่เรารับรู้มันผ่านความเข้าใจ  และหัวใจของเราต่างหาก
jong

คะแนนชื่นชม (Like) 51

ขอบคุณทุกท่านที่ชื่นชมครับ...ด้วยจิตคารวะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 20:05:43 »

เข้ามาเก็บข้อมุูลครับ  ขอบคุณครับ

รถ คันนี้  เด้อ ศรีสะเกษ
"คันเทียวทาง บ่ สุดเส้น  อย่าคืนหลัง ให้เขาซ่า 
สู้ไปตายดาบหน้า  เขาจั่งเอิ้นว่าดี"   ซั่นดอก ว้า !

แปลว่า " ถ้าหากเดินทางยังไม่ถึงจุดหมาย  ก็อย่า
กลับมาให้เขาพูดจาถากถางเย๊าะเย้ย  หรือถ้าหากทำอะไร
ก็จงพยายามทำให้สำเร็จ  อย่ายอมแพ้ ง่ายๆ  อย่าคืนกลับมา
ตั้งหน้าตั้งตา เดินต่อไป จนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทาง
สู้ต่อไป ทำต่อไป จนกว่าจะสำเร็จ  หรือ  ตายไปข้างหนึ่ง
นั่นแหละ เขาถึงจะยอมรับ  "  ว่าอย่างงั้น นะ!
LeGoD
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 20:31:59 »

ขอตอบมั่งนะครับ
1.ไม่ทราบว่าได้ขับรถผ่านป่าช้ารึบริเวณที่เกิดอุบัติเหตุมาแล้วมีอะไรโดดขึ้นรถมามั่งรึเปล่าครับ ลองหมั่นมองกระจกหลังบ่อยๆดูครับ 555 (ล้อเล่นนะครับ อันนี้ไม่รู้เลยกวนเฉยๆ)
2.รถจอดติดไฟแดงเปลี่ยนไปอยู่เกียร์ N เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าติดไฟแดงไม่นานนักก็ไม่ควรเปลี่ยนเกียร์ครับ ใช้เหยียบเบรคค้างไว้เอาเพื่อยืดอายุการใช้งานของน้ำมันเกียร์ (อันนี้ก็ได้ความรู้มาจากในเว็บนี้แหละครับ)
3.เกียร์ P เข้ายากกว่าเกียร์อื่นของผมก็เป็นครับ น่าจะปกติ แต่ของผมไม่มีเสียงแก๊กๆ นะครับ (รึไม่ได้ตั้งใจฟังก็ไม่รู้แฮะ)
shin
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 22:44:18 »

ขอบคุณทุกคำตอบน๊าาา 02 Inlove
แต่ตอนที่รถขย่ม คือจอดรถสนิทแล้วก็เข้าเกียร์ N ไว้ สักพักมันก็เป็นเลย ปกติ ไม่เป็นอะ
bubu1589
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2012, 07:26:53 »

เปงปกติก๊าบ  05 Embrace

freedom bell ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

เลือกที่จะรัก มักที่จะชอบ อย่าใด้แคร์สื่อ

« ตอบ #9 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2012, 20:17:09 »

ติดไฟแดง เวลาคอมแอร์ทำงาน รอบเครื่อง จะตกแล้วสวิงขึ้น ช่วงนี้รถจะสั่น
เข้า P คือเกียร์จอด มันจะมีสลักล็อคเฟืองท้าย เข้าล็อคอยู่ รถติดไฟแดง ไม่ควรเข้า
ควรเข้าเกียร์ N แล้วดึงเบรคมือดีกว่า สมมุติ ว่าเข้า P ติดไฟแดงอยู่ แล้วมีรถมาชนท้าย
จะทำให้ชุดเกียร์เสียหายใด้ ถ้าเรากียร์ D แล้วเหยียบเบรคไว้ มันก็เหมือนว่าเราเลียคลัช
ถ้าทำเวลานาน จะทำให้คลัชไหม้ใด้ แต่เกียร์ ออโต เป็นคลัชน้ำมัน ความร้อนก้จะไปสะสมที่น้ำมัน
เพราะฉนั้น เวลาติดไฟแดง ควรเข้า เกียร์ N แล้วดึงเบรคมือ หรือ เหยียบเบรคค้างไว้ก็ใด้ ครับ 07 Hi

Pamorl
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2012, 11:11:17 »

ตามนั้นครับ แต่เสริมนิดนึง เกียร์ CVT เวลาเข้าเกียร์ N แล้วไม่ดึงเบรคมือ ถ้าพื้นลาดเอียงแม้เพียงเล็กน้อย รถจะไหลครับ เพราะฉะนั้น เข้า N แล้วดึงเบรคมือนิดนึงครับ ถ้าออกตัวแล้วลืมปล่อยเบรคมือ น้องเขาจะร้องเตือนเองครับ...ติ๊ดๆๆๆ 06 Laugh
อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #11 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2012, 11:52:48 »

ข้อหนึ่ง เข้าศูนย์ล้างปีกผีเสื้อไอดีครับ
ข้อสอง เปลี่ยนบ่อยได้ครับ ผมเปลี่ยนทุกครั้ง N พร้อมดึงเบรคมือ ขี้เกียจเหยียบเบรคแช่ไว้ ใช้มาสองปีกว่าละ
ข้อสาม ก่อนเข้าเกียร์ P เหยียบเบรคเท้าให้รถหยุดสนิทก่อนและเหยียบแช่ไว้ ดึงเบรคมือขึ้นให้สุด แล้วค่อยใส่เกียร์P
           พอจะขับรถอีกครั้ง สตาร์ทเครื่องยนต์ เหยียบเบรคเท้า เปลี่ยนเกียร์ แล้วก็ปลดเบรคมือครับ ไม่มีอาการขัดแน่นอน

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์