ThaiMARCH.comAOT
23 กรกฎาคม 2019, 08:05:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามฝ่ายเทคนิค..จะเป็นปัญหาไหมถ้าขับรถปิดแอร์  (อ่าน 3392 ครั้ง)
MaRcHLaIYaNa
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 13:00:26 »

- คืออย่างนี้ครับ น้องมารโกสีบรอนที่บ้าน พบว่า ถ้าเราไม่เปิดแอร์เครื่องจะไม่สั่นและไม่กระตุก (เหมือนรถชนหลัง) เมื่อจอดติดไฟแดง ดังนั้น ถ้าปิดแอร์ไม่ใช้มันซะเลย จะมีปัญหากับระบบอะไรต่างๆสำหรับน้องมารโกหรือไม่
- อีกอันหนึ่งสำหรับน้องมารโกทูสีเขียว หากปิดแอร์เช่นกัน ขับระยะทางไกล จะมีปัญหาหรือไม่
หมายเหตุ รถ VL ทั้งสองคัน
march9137
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 62

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 13:04:58 »

13 Smile

จะส่งผลอย่างร้ายแรงให้น้องมาร์ชประหยัดน้ำมัน และอัตราเร่งดีขึ้นครับ
x-post ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 13:26:47 »

อาจส่งผลต่อระบบตับของผู้ที่อยู่ในรถครับ(ร้อนตับแตก)  15 confuse ล้อเล่นครับไม่เป็นไรหรอกครับแถมประหยัดและแรงขึ้น 07 Hi
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 13:31:37 »

- ขอบคุณหลายครับ
- จะได้ดำเนินการต่อไป
MARCH_MT®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 27

ไม่ได้เก่งอะไร โดนหลอกมาก็เยอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 13:45:53 »

ถ้าตามหลักจริงๆแอร์ไม่เปิด พัดลมที่แผงหม้อน้ำก็จะไม่ทำงาน(แต่มันก็จะทำงานตอนเครื่องอุณหภูมิถึงจุด ไม่งงนะ) ความร้อนก็จะสูงขึ้น จริงๆแล้ว เครื่องยนต์เราจะทำงานได้ดีที่อุณหภูมิเหมาะสม(คือร้อนพอเหมาะ)ตอนเช้าอุ่นเครื่องก่อนเปิดแอร์จะดีมาก  อะนะเข้าเรื่อง ถ้าเป็นรถที่มีเกย์วัดความร้อนจะเห็นถึงความแตกต่างแต่ มันไม่สงผลใดๆให้เครื่อง(ถ้าความร้อนปรกตินะคืออยู่ที่70-80 ยกเว้นหม้อน้ำรั้วหรือ น้ำในหม้อขาด อุณหภมิก็จะสูงตาม ) พัดลมแอร์ที่แผงหม้อน้ำนี้ละท่ีช้วยระบายแต่ถ้าระบบสมบูรณ์ก็ไม่สงผลใดๆกับเครื่องยนต์ครับ ถ้าไม่เชื่อเรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่!!!!!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2012, 15:21:38 โดย MARCH_MT® » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 เมษายน 2012, 15:12:00 »

- ถ้าเครื่องยนตร์พัง ถึงครูอังคณาแน่ เหมือนกัน  06 Laugh
e21nxp
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 13

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 14:42:09 »

งงจังเลยครับ
ทำมัยไม่แก้ต้นเหตุ ที่เครื่องสั่นหละครับ รถใหม่ๆ ศูนย์ต้องแก้ไขให้ได้
ไม่อย่างนั้นเรื่องใหญ่แน่นอนครับ อยากให้แก้ไขจุดนี้มากกว่า เรือ่งเปิดแอร์
แล้วเครื่องสั่น และมีอาการกระแทกท้าย

เพราะท่านจ่ายเงินค่ารถ ค่าติดตั้งแอร์ เข้าไปแล้ว มาทนร้อนทำมัยอ๊ะ 15 confuse
ยิ่งอากาศร้อนอยู่ช่วงนี้ ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ

อยากให้แก้ต้นเหตุ ก่อนครับ ลองดูน๊ะ แอร์มาสเย็นๆๆ สบาย ขับ ก็สบายๆๆ ครับ

เก้าอี้มหัศจรรย์ บรรเทาปวดหลัง เอว คอ ไหล่ มีบริการจัดส่ง สนใจคลิก
http://www.pantipmarket.com/items/11080729
https://th-th.facebook.com/e21nxpp
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 15:52:32 »

ขับรถปิดแอร์ มีปัญหาเรื่องการระบายความร้อนครับ หากขับที่ความเร็ว ก็ไม่เท่าไหร่ เพราะมีแรงลมปะทะจากภายนอกครับ
แต่หากขับช้าๆ ความร้อนจะขึ้นสูงมาก เพราะมาร์ชใช้ พัดลมระบายความร้อนตัวเดียว ที่ทำงานควบคู่กับการทำงานของแอร์

เมื่อความระบบระบายความร้อนไม่ทำงาน จะทำให้เกิดค่าความสึกหรอที่มากตามไปด้วยนะครับ สำหรับมาร์ช แนะนำว่า ควรขับรถแล้วเปิดแอร์ครับ 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
Tum_Orange
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 17:11:13 »

ไม่ว่าจะเปิดแอร์หรือว่าปิดแอร์ เมื่ออุณหภูมิน้ำถึงค่าที่ตั้งไว้ พัดลมไฟฟ้าก็จะทำงานเองครับ

แต่เวลาที่เราเปิดแอร์ ระบบแอร์มันต้องการลมมาระบายความร้อนบ่อยกว่าหม้อน้ำ อุณหภูมิหม้อน้ำเลยขึ้นไม่สูงซักเท่าไหร่ก็มีลมมาเป่าแล้ว

*เพิ่มเติมอีกนิด...สตาร์ทเครื่องตอนที่เครื่องยังเย็นอยู่ ไม่จำเป็นต้องอุ่นเครื่องก่อนเปิดแอร์ก็ได้ครับ เพราะตอนนั้นวาล์วน้ำยังไม่เปิด จึงไม่มีการไหลวนของน้ำมาผ่านที่หม้อน้ำ

*อุณหภูมิน้ำในหม้อน้ำอยู่ที่ 90+/- (ประมาณ 85-95 องศาC)
.
.
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2012, 20:34:14 โดย Tum_Orange » บันทึกการเข้า

オッウィーク®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 73

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 19:01:13 »

จะปิดแอร์ทำไมหรอ ซื้อรถเพื่อใช้น่ะครับ เอาตัวเองสบายดีกว่าอ่ะไรทั้งหมด 06 Laugh

เปิดตัว ซูโม้ มาร์ช เพชรบุรีครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=28957.120
i2indy
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

bansaingam@gmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 12:09:11 »

ปกติผมเป็นคนไม่ชอบอากาศหนาวนะครับ
แต่ผมเคยสังเกตุดังนี้

- เมื่อปิดแอร์ พัดลมหม้อน้ำจะไม่ทำงาน (งงยุพักหนึ่ง)
- เมื่อเปิดแอ ร์พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน

ก็เลยสงสัยงี้หม้อน้ำก็ร้อนแย่เวลาวิ่ง ไม่เปิดแอร์ ไปๆมาๆศึกษาจากผู้รู้ก็เลยทราบว่า
ถ้าปิดแอร์วิ่ง รถเมื่อความร้อนขึ้นถึง 90 เท่าไรจำไม่ได้ พัดลมจะเริ่มทำงานเพื่อระบายความร้อน

ดังนั้นผมจึงจะปิดแอร์วิ่งเฉพาะช่วงชิวๆ เช้า ๆ รับอากาศสดชื่น (กลัวเรื่องความร้อนครับ)

แต่อย่างที่หลายท่านบอก รถประหยัดแล้ว ไม่ต้องปิดแอร์วิ่งหรอกครับ ให้ความสุขตัวเองดีแล้ว ถ้าหนาวก็ลดแอร์เอา

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์