ThaiMARCH.comAOT
18 สิงหาคม 2019, 09:16:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังเหมือนน๊อตกลิ้งอยุในรถ อัพเดทครับอาการล่าสุด หายแล้วครับ มีภาพหน้า3 ครับ  (อ่าน 13943 ครั้ง)
nudrum
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

n_u---u_n ........ for Boonjerm

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 4 เมษายน 2012, 21:23:22 »

เป็นมาได้ เดือนกว่าๆแล้วครับ รถใกล้จะ 30000 โลแล้วครับ อาการคือ

วิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 40-50 ไม่ดัง แต่พอเร็วขึ้นมันจะมีเสียงเหมือนมีอะไรสักอย่างกลิ้งอยู่ในรถ ดัง ก๊อกแก๊กๆ กลิ้งไปมา หาเท่าไหร่ก้อไม่เจอ แรกๆคิดว่าเปนลูกปืนล้อช่างที่ ศูนย์บอกว่าไม่ได้เป็น เสียงมาจากทางด้านหลังด้านขวา นะครับ

เจอในกระทู้นี้ http://www.thaimarch.com/index.php?topic=16282.15 อาการใกล้เคียงกันเลย แต่ของผมเป็นด้านขวา จะแก้ไขยังไงดีครับ หรือมี ศูนย์ไหนที่ดีๆแนะนำบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 พฤษภาคม 2012, 19:48:08 โดย nudrum » บันทึกการเข้า

ืN_u---u_N ...... N_u---u_N

น้อง March name ............ " บุญเจิม "
thesixsense
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 12

« ตอบ #1 เมื่อ: 4 เมษายน 2012, 23:33:52 »

ต้องใจเย็นๆค่อยๆรื้อหาครับเดี๊ยวก็เจอ แล้ว รีบทำชะนะครับเดี๋ยวเผื่อมันลุกลาม
น้อง(march)ขาวอวบ
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 5 เมษายน 2012, 10:46:28 »

ดังจังหวะที่เบรคและออกตัว หรือวิ่งปกติครับ
nudrum
Full Member

n_u---u_n ........ for Boonjerm

« ตอบ #3 เมื่อ: 5 เมษายน 2012, 14:43:17 »

ดังจังหวะที่เบรคและออกตัว หรือวิ่งปกติครับ

วิ่งปกติครับ ไม่รู้เป็นที่ประตูหลัง หรือ โช๊คแตกครับ

น้อง March name ............ " บุญเจิม "
Tor_March ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

March VL ฝั่งธนฯ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 5 เมษายน 2012, 19:16:22 »

ลองให้คนนั่งหลังไปด้วย แล้วลองไล่ๆฟังเสียงดูว่าอยู่ช่วงไหน

หรืออาจจะเป็นที่ตัวล๊อคเบาะหลังล็อคไม่แน่นหรือเปล่า ลองดูตรงนี้ด้วย ไม่เข้าล๊อคมันจะดังแก๊กๆเหมือนกันนะครับ

Hing Hoy

aurnanta®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 6

aurnanta@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 5 เมษายน 2012, 23:30:26 »

ของเราหาที่มาของเสียงมาเกือบปีแล้ว เวลารถเลี้ยวโค้งหรือเวลาเบรค มันจะมีเสียงเหมือนอะไรที่มันกลมๆ เป็นเม็ด เป็นก้อนอะไรซักอย่างวิ่งตาม ตั้งแต่ตอนได้รถมาแรกๆเลย ใหม่ๆก็เสียงมาจากด้านหลัง ตอนเสียงมันวิ่งอยู่ตามแนวประตูด้านขวา เข้า 0 มาแล้ว 2ครั้ง ช่างหาไม่เจอ หรือไม่ได้หาก็ไม่รู้ คราวนี้ถ้าเอาเข้าอีก จะให้ช่างนั่งไปในรถด้วยให้ไปฟังเสียงกันหน่อย

nudrum
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 6 เมษายน 2012, 18:58:53 »

ลองให้คนนั่งหลังไปด้วย แล้วลองไล่ๆฟังเสียงดูว่าอยู่ช่วงไหน

หรืออาจจะเป็นที่ตัวล๊อคเบาะหลังล็อคไม่แน่นหรือเปล่า ลองดูตรงนี้ด้วย ไม่เข้าล๊อคมันจะดังแก๊กๆเหมือนกันนะครับ

ครับ เดวจะลองไปหาดูครับ ขอบคุนครับ

nudrum
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 6 เมษายน 2012, 18:59:42 »

ของเราหาที่มาของเสียงมาเกือบปีแล้ว เวลารถเลี้ยวโค้งหรือเวลาเบรค มันจะมีเสียงเหมือนอะไรที่มันกลมๆ เป็นเม็ด เป็นก้อนอะไรซักอย่างวิ่งตาม ตั้งแต่ตอนได้รถมาแรกๆเลย ใหม่ๆก็เสียงมาจากด้านหลัง ตอนเสียงมันวิ่งอยู่ตามแนวประตูด้านขวา เข้า 0 มาแล้ว 2ครั้ง ช่างหาไม่เจอ หรือไม่ได้หาก็ไม่รู้ คราวนี้ถ้าเอาเข้าอีก จะให้ช่างนั่งไปในรถด้วยให้ไปฟังเสียงกันหน่อย

แล้วตอนนี้หาเจอยังครับ ผมนี่เซงมากเลยอยุดีๆ ก้อมีเสียง

freedom bell ®
Sr. Member

เลือกที่จะรัก มักที่จะชอบ อย่าใด้แคร์สื่อ

« ตอบ #8 เมื่อ: 8 เมษายน 2012, 08:05:22 »

ไปใส่ที่พักแขนมาหรือเปล่า ของผมน๊อตยึดแกนเหล็ก มันหลุด แล้วกลิ้งอยู่ในเบ้า หาตั้งนานกว่าจะเจอจุด เลยเปลี่ยนเป็นสกรู
M 8 ใช้ประแจเบอร์ 13 ขันอัดเลย ของเก่าเป็นแบบใช้ไขควงขัน เลยไม่แน่น 13 Smile

nudrum
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 8 เมษายน 2012, 22:59:34 »

ไปใส่ที่พักแขนมาหรือเปล่า ของผมน๊อตยึดแกนเหล็ก มันหลุด แล้วกลิ้งอยู่ในเบ้า หาตั้งนานกว่าจะเจอจุด เลยเปลี่ยนเป็นสกรู
M 8 ใช้ประแจเบอร์ 13 ขันอัดเลย ของเก่าเป็นแบบใช้ไขควงขัน เลยไม่แน่น 13 Smile

ไม่ได้ใส่มาเลยครับ ตอนนี้กำลังคิดว่า น่าจะเป็นประตูหลังรึป่าวไม่แน่ใจ เพราะบางทีขึ้นลงเนิน หรือ หลุม เสียงประตูหลังมันดังเเบบหลวมๆเกินไป ทั้งๆที่ยังปิดแน่นสนิทอยู่งงเหมือนกัน แต่ อันนี้แค่สันนิษฐานดูนะครับ วันอังคารจะเอาเข้าศูนย์วิภา ดูว่ามันเป็นที่อะำไรกันแน่ รำคาญมากเลยครับ รถเงียบมาตลอด เพิ่งมาเป็นได้จะเดือนแล้ว อะไรไม่รู้ดังกลิ้งไปมาอยู่ข้างหลัง บริเวณด้านขวา  06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

louislouis®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

« ตอบ #10 เมื่อ: 8 เมษายน 2012, 23:39:34 »

อาการเดียวกันครับ แต่ของผมมีเสียงจากล้อหน้าฝั่งซ้ายครับ เป็นมาได้เดือนกว่าๆ วิ่งมา 30,000 กิโล เช่นกัน
เมื่อวานนี้ไปศูนย์ที่สุขาภิบาล 3 พี่ที่ศูนย์มาลองขับให้เลยแล้วก็เจอสาเหตุครับ ช่างบอกว่าเกิดจากยางหุ้มโช๊คขาดและยางรองแท่นเครื่องมันขาด
นัดให้ไปเปลี่ยนใหม่พรุ่งนี้ครับ เบิกอะใหล่ใหม่ให้เลย ช่างบอกว่าอาการแบบนี้มาร์ชเป็นกันหลายคันครับ ยังไงก็ลองไปให้ติดต่อศูนย์นี้ดูครับ 
nudrum
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 8 เมษายน 2012, 23:56:56 »

อาการเดียวกันครับ แต่ของผมมีเสียงจากล้อหน้าฝั่งซ้ายครับ เป็นมาได้เดือนกว่าๆ วิ่งมา 30,000 กิโล เช่นกัน
เมื่อวานนี้ไปศูนย์ที่สุขาภิบาล 3 พี่ที่ศูนย์มาลองขับให้เลยแล้วก็เจอสาเหตุครับ ช่างบอกว่าเกิดจากยางหุ้มโช๊คขาดและยางรองแท่นเครื่องมันขาด
นัดให้ไปเปลี่ยนใหม่พรุ่งนี้ครับ เบิกอะใหล่ใหม่ให้เลย ช่างบอกว่าอาการแบบนี้มาร์ชเป็นกันหลายคันครับ ยังไงก็ลองไปให้ติดต่อศูนย์นี้ดูครับ 

ครับ ของผมกลางวันมันได้ยินไม่ชัดครับ ถ้ากลางคื่นนี่ ชัดเจนมากมายเลยครับ ของผมมาจากด้านหลัง อาจจะเกี่ยวกับโช๊คก้อได้ครับ ขอบคุนครับ วันอังคารได้เรื่องยังไงจะมา อัพเดทนะครับ

jubjub
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 เมษายน 2012, 12:13:50 »

สงสัยเป็นเหมือนเรา สายพานหน้าเครื่องร้าว  ของเราเป็นตั้งแต่ 5000-6000โล  ช่างหาไม่เจอ 40000โล เราบอกให้ถอดทุกอย่างออกมาดูมาล้าง อะอะ สายพานหน้าเครื่องร้าวคะ ไปเปลี่ยนด่วนคะ แต่ของเราเปลี่ยนไป เราเลยโวยศูนย์เพราะเรามีปัยหาตั้งแต่ ระยะพันช่างไม่สนใจ โวยเสร็จศูนย์โทรมาบอกว่าคราวหน้ามาเข้าศูนย์ไม่คิดตังค์คะ  อายุการใช้งานสายพานหน้าเครื่อง จะอยู่ที่ ระยะ 30000-40000 โล ขึ้นไปเริ่มมีปัญหาคะ

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=33948.0
nudrum
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 เมษายน 2012, 12:57:37 »

สงสัยเป็นเหมือนเรา สายพานหน้าเครื่องร้าว  ของเราเป็นตั้งแต่ 5000-6000โล  ช่างหาไม่เจอ 40000โล เราบอกให้ถอดทุกอย่างออกมาดูมาล้าง อะอะ สายพานหน้าเครื่องร้าวคะ ไปเปลี่ยนด่วนคะ แต่ของเราเปลี่ยนไป เราเลยโวยศูนย์เพราะเรามีปัยหาตั้งแต่ ระยะพันช่างไม่สนใจ โวยเสร็จศูนย์โทรมาบอกว่าคราวหน้ามาเข้าศูนย์ไม่คิดตังค์คะ  อายุการใช้งานสายพานหน้าเครื่อง จะอยู่ที่ ระยะ 30000-40000 โล ขึ้นไปเริ่มมีปัญหาคะ

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=33948.0

ของผมมันไม่แน่ใจครับว่าเกิดจากอะไร เพราะมันดังอยุด้านหลัง ด้านขวาไม่เเน่ใจว่าประตูหลัง หรือ ว่าอะไรกันแน่ครับ พยายามหาต่อไปครับ  06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

nudrum
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 เมษายน 2012, 13:09:53 »

อัพเดท ครับ

วันอังคารขับรถไป ศูนย์นิสสัน วิภาวดี สุดยอดครับ ไกลก็ไกลไปถึง ไม่มีคนมารับรถต้องเดินไปตาม พอมาถึงก็มารุมที่รถแล้วถามว่าเป็นอะไร เราก็ตอบไปว่ามันมีเสียงอยุที่ท้ายรถครับ เวลาวิ่งที่ความเร็ว 60 ขึ้นไปไม่แน่ใจว่าเป็นที่ ประตูหลัง หรือ แท่นรองเบ้าโช๊คเลื่อน หรือว่า เป็นทีี่โช๊ค แล้วช่างก็ตอบกลับมาด้วยน้ำเสียง ที่ผมไม่อยากพูดเลยครับ บอกว่าเช็คไม่ได้ คิวเยอะ ไม่รู้ด้วยว่าเกิดจากอะไร รถก็ดูๆแล้ว แต่งมา เยอะ ทำมาเยอะ ( ทั้งๆที่มีแค่ สปอย Impul กับไฟท้าย Fitt แค่นั้น) แฟนผมขึ้นเลยครับ โวยวายกันสนั่นว่าทำไมถึงไม่เช็คให้หน่อย นี่คือ จะไม่ดูอะไรเลยสักอย่าง ปฏิเสธอย่างเดียวว่า หาสาเหตุไม่เจอ จะหาเจอได้ยังไงครับ ในเมื่อคุณยังไม่ได้หาอะไรให้ผมเลย แม้แต่นิดเดียว เจออย่างงี้ เซ็งเลยครับ ไปไม่เป็นเลย เลยพาช่างมันนั่งรถไปด้วยขับให้มันฟัง คือ เสียงเนี่ยมันจะดังเเบบชัดเจนสุดๆ เลยนะ ครับ คือช่วงกลางคืน ครับ กลางวันวิ่งให้ตายยังไงก็ไม่ได้ยินแน่นอนครับ ไอเราก็เลยลองเสนอไปดูว่า มีช่างคนไหนจะไปกับผมช่วงกลางคืนได้บ้าวครับ วัน ศุกร์ หรือวันที่ช่างสะดวกก็ได้ ดกวผมจ่ายค่าล่วงเวลานอกรอบ ให้ 1000 บาทครับ ช่างตอบมาด้วยคำว่า โอ้ย ไม่มีใครไปหรอกคุน ทุกคนเค้ามีครอบครัวมีบ้าน ใครจะไปให้คุน ผมคนนึงอะที่ไม่ไป เท่านั้นแหละครับ ผมจี๊ดเลย ผมเข้าใจที่ช่างพูดแต่ต้องการแค่คำพูดที่ดีๆ กว่านี้แค่นั้น พอลงรถผมก็ปรี่ไปถามหา ผจก ที่นั้น เพราะทนไม่ไหวแล้วจริงๆ แต่เค้าดันไม่อยุ ผมก็เลยกลับบ้าน แต่ตอนนี้คิดว่า กำลังหาทางแจ้ง หรือ บอกพฤติกรรม ของศูนย์ และ ช่างแก่ๆ ของที่นี่บ้าง

ช่วยแนะนำผมที่ครับ ว่า เราแจ้งเรื่องได้ที่ไหนครับ

แนะนำศูนย์ดีๆ ให้ที ครับ ว่าที่ไหน ใกล้ ไกล ไปหมดครับ ขอบคุณ ทุกท่านครับ  06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์