ThaiMARCH.comLAMINA
19 กันยายน 2014, 00:42:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
MARCH NAVI Ning Auto
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
MOSUTEN horse auto mirror
Banner 465x100 px Banner 465x100px
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! รับรองกรรมการคลับฯ รุ่นที่ 3 (2557-59)| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งมาร์ชเพื่อประสิทธิภาพและความปลอดภัย+สวย  (อ่าน 5145 ครั้ง)
gp306
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 7 มีนาคม 2012, 22:39:58 »

อยากทราบว่ามาร์ชนั้น จะต้องแต่งอะไรเพิ่มเติมจากรถเดิมของโรงงานมั่ง เพื่อประสิทธิภาพและความปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่างต้องแต่งยังไงเพื่อให้เกาะถนนเข้าโค้งไม่แกว่ง แม็กซ์ ยาง ใช้แบบไหน ขนาดไหน ฯลฯ หรืออะไรที่เสียง่ายหรือต้องบำรุงรักษาเป็นพิเศษ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
8deMo8
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 7

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012, 23:31:35 »

รอด้วยคน    ใส่ยางหน้ากล้าง สปริง TEIN ยังโคลงนิดๆ  ความเร็ว140
gollum
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 08:27:12 »

รอผู้รู้ด้วยครับ  11 Sleep
pinrichman@
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 10:28:51 »

13 Smile
เปลี่ยนโช๊ค (ผมใส่ tanabe df ตามพี่เบียร์ ประทานเวป เตี้ย นิ่มรู้สึกดี เข้าโค้งหนึบ ที่สำคัญ หญิงนั่งแล้วนุ่มไม่กระด้าง ชอบเลย)
เปลี่ยนแม็กซ์ (ของผมใส่ 17 205-45) แต่ค่อนข้างกินน้ำมันนิดนึงเวลาขับในเมือง แต่สวย เข้าโค้งดี
ติดไฟในรถเพิ่ม เช่น ไฟส่องเท้า ไฟสัมภาระ ไฟตัดหมอก ไฟที่นั่งหลัง ไฟซีนอน(แล้วแต่ชอบค่า K)
คำ้โช้ค บน ล่าง(อันนี้แล้วแต่งบ ถ้างบเยอะ ก็ จัด cusco ไปเลยครับ สวย เท่ห์ เจ๊ง ดี หนึบ)
เบาะรถ เพื่อความสบายในการขับขี่ระยะทางไกล
พักแขนเพื่อคามสบายในการขับขี่ แนะนำ ของพี่หนิงออโต้ บริการดีเป็นกันเอง อิอิ ไม่ได้โฆษณา แต่เค้าเป็นงี้จริง
นึกไม่ออก มีอีก เยอะ ของแต่งมาก ทั้งสวยและคุณภาพ เดี๋ยวผมไปนึกก่อนนะครับ 06 Laugh
 I LOVE MARCH  04 Kiss
gp306
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:22:21 »

13 Smile
เปลี่ยนโช๊ค (ผมใส่ tanabe df ตามพี่เบียร์ ประทานเวป เตี้ย นิ่มรู้สึกดี เข้าโค้งหนึบ ที่สำคัญ หญิงนั่งแล้วนุ่มไม่กระด้าง ชอบเลย)
เปลี่ยนแม็กซ์ (ของผมใส่ 17 205-45) แต่ค่อนข้างกินน้ำมันนิดนึงเวลาขับในเมือง แต่สวย เข้าโค้งดี
ติดไฟในรถเพิ่ม เช่น ไฟส่องเท้า ไฟสัมภาระ ไฟตัดหมอก ไฟที่นั่งหลัง ไฟซีนอน(แล้วแต่ชอบค่า K)
คำ้โช้ค บน ล่าง(อันนี้แล้วแต่งบ ถ้างบเยอะ ก็ จัด cusco ไปเลยครับ สวย เท่ห์ เจ๊ง ดี หนึบ)
เบาะรถ เพื่อความสบายในการขับขี่ระยะทางไกล
พักแขนเพื่อคามสบายในการขับขี่ แนะนำ ของพี่หนิงออโต้ บริการดีเป็นกันเอง อิอิ ไม่ได้โฆษณา แต่เค้าเป็นงี้จริง
นึกไม่ออก มีอีก เยอะ ของแต่งมาก ทั้งสวยและคุณภาพ เดี๋ยวผมไปนึกก่อนนะครับ 06 Laugh
 I LOVE MARCH  04 Kiss

ขอบ 17 ยาง 205 ใส่แล้วกระด้างมั้ยครับ
pronong ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

เต็มที่กับชีวิต...โห่ยย

33288888 pronong@hotmail.com pongsiri_nong@yahoo.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 09:49:55 »

อยากสวยด้วย
ไม่อยากให้ความนุ่มหายไป แนะนำเปลี่ยนล้อที่ขนาดเดิม15"  กว้าง6.5-7" ก็พอ , ยางประมาณ 195/55/15 
เท่านี้กับงบที่ไม่มากไป ก็สวยได้ ช่วงล่างเดิมยังเอาอยู่

สวยไปอีกขั้น ถ้าจะเพิ่มขนาดล้อให้ดูเต็ม เพิ่มไปเป็น16" กว้างไม่เกิน7" , ยางประมาณ 205/45/16
สปริงโหลดซักชุด มั่นใจได้ดีกว่าเดิมที่ความเร็วและทางโค้ง  ,, กระด้างกว่าเดิม อยู่ที่จะปรับตัว และทำความคุ้นได้แค่ไหน
,,, พวกมาลัยจะคมขึ้น ไวในการตอบสนอง แต่ไม่ไวแบบแกว่ง

ถ้ามากกว่านี้ 17" ไม่แนะนำ ใครจะบอกสวยเต็ม ก็แล้วแต่มุมมอง รถเล็กอ้วนกลมแบบมาร์ช แม้ดูสูงลอยๆมันก็ยังดูดี
เพราะหน้าตา มันไม่ได้สร้างมาเพื่อเอกลักษณ์สปอร์ต แบบแต่งเตี้ยเต็ม จะขับไม่สบาย ทรมานแท้ๆ ช่วงล่างไปเร็ว เสียรถมากกว่าได้งามครับ

13 Smile

i Love Nissan .....
Now
-2011Nissan March CVT <LPG>  ,2001Nissan Cefiro A32 autech <LPG>
Wait
-Nissan JUKE 20xx
M M M
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 15:01:16 »

เปี่ยนล้อ15  กว้างอย่าเกิน7นิ้ว พอดีซุ้ม  ไม่ล้น ไม่ติดซุ้มล้อ กับ   ยาง 195   55  หรือ 50 

สปริงโหลด TEIN   Tanabe  H&R   แล้วแต่ชอบเลยคับ  ใส่กับโช้คเดิมก้ได้  หรือ โช็ค Kayaba sr special   ก้เจ๋งดีคับ

หรือเปนชุดสตรัทปรับเกีลยวยิ่งเจ๋งเลย   เตี้ยได้ดั่งใจ  หนึบได้ตามหมายปอง  หรือแบบประหยัด ก็เอาโช็คเดิมไปทำสตรัทคับ  แต่ต้องรู้จักร้านที่ทำดีๆ ช่างมีผือมือหน่อยคับ   

ค้ำโช้คหน้า บน (ในฝากระโปรง)คับ   และ ล่าง  แค่นี้ก็เหนถึงการเปี่ยนแปลงของมารชแล้วคับ   

ทำท่อให้ม้ามาไวขึ้นคับ   ท่อใบพัดและท่อแคปซูล ร้านหลำเฮดเดอร์ หรือพักกลางหัวจรวดหรือสูตรของแต่ละร้านคับ  ถ้าเกียร cvt  ถ้าจะเปี่ยนพักปลายเพื่อให้เสียงดัง  ก้ต้องดูชนิดดีๆนะคับ  ห้ามใส่ไส้ตรงเด็ดขาด  ไม่งั้นใส่แล้ว ดังแต่ท่อ ล้อไม่วิ่ง คับ

กรองอากาศคับ  เปี่ยนกรองเปลือยคับ  วิ่งดีขึ้นแน่นอน  แต่ฝุ่นอาจเข้าเยอะหน่อยคับ   

ระบบไฟคับ  เดินสายGround Wire ทำให้ระบบไฟในรถดีขึ้น  วิ่งดีขึ้น 

เปี่ยนแตรก้ดีคับ   Hella  Broch  หรืออะไรก้ได้   แตรเดิมเบามากคับ  ออกต่างจังหวัด บีบแล้วไม่ค่อยได้ยินกัน โดยเฉพาะรถใหญ่ 

ปลอดภัยที่สุด คือ อย่าขับเร็วมากคับ     07 Hi

マーチ K13 ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 73

I ❤ JDM

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 16:07:27 »

- ชุด Basic จัดแม็ก+ยางใหม่ ชุดแต่งรอบคัน(เลือกที่เราชอบ) ถ้าตังค์เหลือจัดสปริงโหลดอีกชุดนึงก็หล่อแล้วครับ  04 Kiss

- ชุด Performance อัพเกรดต่อจากชุด Basic จัดชุดโช้คสตรัทเทพๆซักชุดนึง+ท่อตรงๆรุ่นซักใบ+ค้ำโช้คหน้า ค้ำแพล่างหน้า  02 Inlove

แต่งได้เยอะครับ อยู่ที่ความชอบของเราและงบประมาณ (งบน้อยก็หล่อได้)  07 Hi

--- Gallery Nissan March K13 JDM Style ---
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=46344.0
gp306
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 19:56:26 »

เปี่ยนล้อ15  กว้างอย่าเกิน7นิ้ว พอดีซุ้ม  ไม่ล้น ไม่ติดซุ้มล้อ กับ   ยาง 195   55  หรือ 50 

สปริงโหลด TEIN   Tanabe  H&R   แล้วแต่ชอบเลยคับ  ใส่กับโช้คเดิมก้ได้  หรือ โช็ค Kayaba sr special   ก้เจ๋งดีคับ

หรือเปนชุดสตรัทปรับเกีลยวยิ่งเจ๋งเลย   เตี้ยได้ดั่งใจ  หนึบได้ตามหมายปอง  หรือแบบประหยัด ก็เอาโช็คเดิมไปทำสตรัทคับ  แต่ต้องรู้จักร้านที่ทำดีๆ ช่างมีผือมือหน่อยคับ   

ค้ำโช้คหน้า บน (ในฝากระโปรง)คับ   และ ล่าง  แค่นี้ก็เหนถึงการเปี่ยนแปลงของมารชแล้วคับ   

ทำท่อให้ม้ามาไวขึ้นคับ   ท่อใบพัดและท่อแคปซูล ร้านหลำเฮดเดอร์ หรือพักกลางหัวจรวดหรือสูตรของแต่ละร้านคับ  ถ้าเกียร cvt  ถ้าจะเปี่ยนพักปลายเพื่อให้เสียงดัง  ก้ต้องดูชนิดดีๆนะคับ  ห้ามใส่ไส้ตรงเด็ดขาด  ไม่งั้นใส่แล้ว ดังแต่ท่อ ล้อไม่วิ่ง คับ

กรองอากาศคับ  เปี่ยนกรองเปลือยคับ  วิ่งดีขึ้นแน่นอน  แต่ฝุ่นอาจเข้าเยอะหน่อยคับ   

ระบบไฟคับ  เดินสายGround Wire ทำให้ระบบไฟในรถดีขึ้น  วิ่งดีขึ้น 

เปี่ยนแตรก้ดีคับ   Hella  Broch  หรืออะไรก้ได้   แตรเดิมเบามากคับ  ออกต่างจังหวัด บีบแล้วไม่ค่อยได้ยินกัน โดยเฉพาะรถใหญ่ 

ปลอดภัยที่สุด คือ อย่าขับเร็วมากคับ     07 Hi

เอาโช็คเดิมไปทำสตรัท  12 Question  มีร้านแนะนำมั้ยครับ
M M M
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 20:18:00 »

เอาโช็คเดิมไปทำสตรัท  12 Question  มีร้านแนะนำมั้ยครับ

ร้านพรเทพโช้คอัพคับ  อุดมสุขคับ  ร้านนี้ดังใช้ได้เลย  คนไปทำกันเยอะคับ 
BK1
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 15:24:26 »

ร้านพรเทพโช้คอัพคับ  อุดมสุขคับ  ร้านนี้ดังใช้ได้เลย  คนไปทำกันเยอะคับ 

ทำสตัดร้านนี้แพงไหมครับ อยู่ไม่ไกลบ้านเท่าไร

แล้วทำมามันลงเตี้ยได้สุดกี่นิ้วครับผมถ้าผมใส่ล้อล้นๆเลยซุ้มจะติดไหม หรือต้องอยู่ที่การไล่น้ำมัน
Nissanism ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 44

~* ชอบเรียบๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 10:02:22 »

อันดับแรกในสูตรคนงบน้อยนะครับ
- สปริงโหลด Silver's ตอนนี้มีโปรโมชั้น 5 พันกว่าๆ ที่ S9 มอเตอร์สปอร์ต แถม PIVOT Stabilizer กล่องฟ้าด้วยนะ อันนี้ได้หล่อ ได้ถูก ได้เตี้ย ได้มั่นใจ ส่วน PIVOT ส่วนตัวใส่แล้วรู้สึกว่ารถมันลื่นๆขึ้นนิดหน่อยครับสมควรกับราคา
- Rigid Collar ใส่ทั้งแพหน้าแพหลังเลย 2 พันกว่าๆ อยู่แถวๆ อ่อนนุช 46 บุคลิกของรถจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีมั่งคง และปลอดภัย อันนี้ควรมีอย่างยิ่ง
- HKS Hybrid Filter พันกว่าบาทที่ HKS Thailand ใส่แล้วรถจะลื่นขึ้นอีกนิดครับ

ถ้าเป็นชุดประหยัด เห็นผล และคุณภาพไม่ใช่เพื่อสวยงาม และที่สำคัญเป็นของแท้ ก็แนะนำชุดนี้เลยครับ
ส่วนอนาคตถ้าเงินยังเหลือ อาจขยับสเตปหาล้อแท้ขอบ 16 หน้า 7 เบาๆสักชุด + โช๊คสตรัทดีๆใส่ เหมือนที่ขาซิ่งเขาใส่กันอยู่ คุณจะขับมาร์ชสนุกยิ่งขึ้นครับ

พวกค้ำต่างๆเห็นผลน้อยครับ แต่ถ้ามีเงินอยากหล่อก็จัดได้ครับผม

ส่วนพวกของแต่งสติกเกอร์เอย ของเล่นตามคลองถมเพื่อความสวยงาม ถ้าชอบก็หาใส่ตามแต่ใจชอบเลยครับ เพราะมันไม่สงผลใดๆกับ performance ของรถเลยครับ สนองกิเลสล้วนๆครับ

ลองดูนะครับ หาข้อมูลเยอะๆครับ ใช้เงินให้คุ้มนะครับ . . .

มาร์ชของผมครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=12612.0
~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26124.0

i-March
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 12:04:22 »

กระทู้วัยรุ่น เข้ามาเก็บข้อมูลครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์