ThaiMARCH.comAOT
17 มิถุนายน 2019, 22:13:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่เครื่องสั่น จากศูนย์นิสสันกลการ ปทุมวันแจ้งมาวันนี้  (อ่าน 17317 ครั้ง)
Sama
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 01:47:28 »

เนื่องจากวันนี้มีโอกาสได้นำเจ้าตัวเล็กไปเข้าศูนย์บริการแถวบ้านเช็คตามระยะ ที่ 10,000 โล เลยสอบถามอาการว่ากรณีเครื่องสั่น เวลาผมติดไฟแดงทำไมรอบมันตกแล้วเหวี่ยงลงมาเกือบ 500 แล้วดีดกลับขึ้นไป ผมได้คำตอบจากเจ้าหน้าที่มาว่า เนื่องจากเวลารถติดนั่นผมเอง เข้าเกียร์ D และเหยียบเบรคค้างไว้ โดยที่เครื่องยนต์กำลังทำงานจะเคลื่อนตัวไปข้างหน้า แต่เราเหยียบเบรคเพื่อไม่ให้รถไป เครื่องยนต์มันเดินเครื่องตลอดทำให้ฉุดแรงไฟที่ทำงาน รอบเครื่องเลยตกครับ 15 confuse

ผมฟังแล้วก็งงๆเหมือนกัน มีงี้ด้วยหรอ ติดไฟแดงเข้าเกียร์ D ไว้ เหยียบเบรคแล้วรอบจะตกแต่ทำไมตอนออกรถมาใหม่ๆ ไม่เห็นจะเป็นและมีอาการแบบนี้ละครับ  09 Cry 09 Cry รบกวนท่านอื่นใครทราบมาช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

แนวทางแก้ไขของศูนย์คือเค้าปรับรอบเครื่องเดินผมให้สูงขึ้น ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะใช่วิธีที่ถูกต้องนะครับ มันน่าจะมีปัญหาเรื่องการออกแบบเครื่องยนต์ ของรุ่นมากกว่า 08 Wait
bookbig
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 46

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 07:52:27 »

ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ M2 อีกคันที่บ้าน เหยียบเบรค เกียร์D บางทีรอบก็ตก สั่นงึกๆๆๆ แต่ไม่ดับก็โอเค  14 Smile  อาจจะเป็นช่วงสูญญาการของระบบชดเชยรอบ  06 Laugh 
แต่การที่ศูนย์ปรับรอบเดินเบาให้สูงขึ้น ไม่เห็นด้วยอย่างแรง เหมือนแก้ที่ปลายเหตุ  เมื่อก่อนเคยใช้เครื่องRB25DET เวลาถอนคันเร่งแล้วพาลดับ อู่ซ่อมนิสสัน(ไม่ใช่ศูนย์) เช็คไปเช็คมา แม่งปรับรอบเดินเบาไปที่1500 บ้าไปแล้ว
เครื่องหัวฉีด ECU32bit ไม่ใช่เครื่องคาบูที่จะต้องมาปรับรอบเองแบบนี้ หรือเปล่า  03 Angry
Party-Boy®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

1200 เหมือนกันครับบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 12:20:01 »

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูสิคับ

วิธีเปลี่ยนหัวเกียร์MT
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=52355.msg936902#msg936902
รับmodifyฝาสูบ ขัดลื่น+Oversize valve+Valve angle By Ball King Port
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=59870.msg1045984#msg1045984
Sama
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 02:13:56 »

ขอบคุณนะครับ ทุกท่านผมจะลองดูว่าจะรอบตกอีกหรือเปล่า ไว้จะมารายงานผลครับ
junkjunk®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -9

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 08:08:16 »

ของผมรุ่น s m/t ตอนช่วงเดือนธันวา ติดไฟแดงไม่เหยียบเบรค ก็สั่นเหมือนจะดับ เอาไปให้ศูนย์ล้างปีกผีเสื้อแล้วก็ไม่หาย เลยเอาไปเหยียบๆลากๆเกียร์ ปรากฏว่าอาการดังกล่าวหายไป  ตอนนี้อาการเริ่มจะเป็นอีกแล้วครับ
gutzsilly
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:37:45 »

ของผมรุ่น V ออกมาเมื่อตอนปี 2010 อาการเดียวกันครับ ขอแนะนำว่าที่ช่างแนะนำ จขกท มานัั้น เป็นข้ออ้างครับ อย่าไปเชื่อ แนะนำว่าให้ไปเคลมด่วนๆเลย แต่ผมก็จำไม่ค่อยได้ น่าจะเป็นตัวคุมรอบเดินเบาครับ ผมเดินเข้าไปที่ศูนย์ บอกอาการเค้า แล้วก็บอกว่าผมต้องการเปลี่ยนตัวเนี้ย ย้ำกับช่างเค้าเลยว่าต้องการเปลี่ยน เค้าก็จัดให้ คือเดี๋ยวเค้าสั่งของมาให้ เราก็รอเค้าโทรมาแล้วเอาเข้าไปเปลี่ยน ปรากฏว่า จบครับ ตั้งแต่นั้นจนปัจจุบัน เหยียบติดไปแดง จะกี่นาที กี่ชาติ รอบก็ไม่ตก จบครับ...

antioilthailand.blogspot.com รวมพลังต่อต้านพวกขายชาติ
Suntaclaus ®
สมาชิก VIP
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:43:21 »

ของผมรุ่น V ออกมาเมื่อตอนปี 2010 อาการเดียวกันครับ ขอแนะนำว่าที่ช่างแนะนำ จขกท มานัั้น เป็นข้ออ้างครับ อย่าไปเชื่อ แนะนำว่าให้ไปเคลมด่วนๆเลย แต่ผมก็จำไม่ค่อยได้ น่าจะเป็นตัวคุมรอบเดินเบาครับ ผมเดินเข้าไปที่ศูนย์ บอกอาการเค้า แล้วก็บอกว่าผมต้องการเปลี่ยนตัวเนี้ย ย้ำกับช่างเค้าเลยว่าต้องการเปลี่ยน เค้าก็จัดให้ คือเดี๋ยวเค้าสั่งของมาให้ เราก็รอเค้าโทรมาแล้วเอาเข้าไปเปลี่ยน ปรากฏว่า จบครับ ตั้งแต่นั้นจนปัจจุบัน เหยียบติดไปแดง จะกี่นาที กี่ชาติ รอบก็ไม่ตก จบครับ...
มีใครได้เคลมตัวคลุมรอบเดินเบาแบบที่ว่าอีกบ้างมั๊ยครับ เพราะผมก็เอาไปให้ช่างตรวจสอบ เค้าก็บอกว่าเป็นเรื่องปกติของเครื่อง 3 สูบ ก็เลยจูนรอบเครื่องให้สูงขึ้น แต่ดูๆ แล้วอาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม  15 confuse

รบกวน ถามคุณ gutzsilly หน่อยครับว่าไปเคลมที่ศูนย์ไหนมาอ่ะครับ
priamsak
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 10:25:32 »

รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่าเคลมที่ศูนย์ไหนมาครับ  ขอบคุณครับ
Livio
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 3

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 12:02:11 »

รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่าเคลมที่ศูนย์ไหนมาครับ  ขอบคุณครับ

ใช่ครับ เพราะเรื่องการเคลมผมว่าตอนนี้เริ่มคุยยากขึ้นแล้ว ล่าสุดลูกปืนล้อหลังที่เคยเปลี่ยนเริ่มจะกลับมาดัง ช่างบอกว่าเป็นที่ยางขับออกจากศูนย์ไปเปลี่ยนยาง หมดไปหมื่นกว่าบาทขับกลับมาที่ศูนย์บอกว่ายางดอกใหญ่เสียงเลยดัง เอากะมัน เลยถามที่เคาท์เตอร์ว่าลูกปืนล้อชุดเท่าไหร่ได้คำตอบล้อหลังแปดร้อยกว่าบาท ไม่เป็นรัยรอให้ดังมากกว่านี้หน่อยเปลี่ยนเองก็ได้(ตั้งแต่ได้รถมาวิ่งเข้าออกศูนย์เป็นว่าเล่น งานการไม่ต้องทำมันละ)
thibodis
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 14:22:21 »

รถผมก็เป็นเหมือนกัน ว่าจะไปให้ล้างปีกผีเสื้ออยู่เหมือนกัน รอครบ 20,000 กม ก่อน ตอนี้เพิ่ง 16,000 กม เองครับ แค่ล้างพอหรือเปล่า่ ควรทำอะไรเพิ่มป่าวครับเนี้ยะ
gutzsilly
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 23:41:19 »

ขอตอบนะครับ แนะนำให้ไปเคลมที่ศูนย์นิสสัน นนทบุรีเลยครับ บนถนนประชาราษฏร์นะครับ ใกล้ๆกับ Big C สาขาติวานนท์ ที่นี่เป็นของนิสสันแท้ๆเลย บริการดูแลเครื่องยนต์ทั่วไป ช่างก็โอเคนะครับ ผมลงไปคุยเอง เดินดูตลอด ทั้งตอนปรับตอนจูน ทำเรื่องเคลมก็ง่าย ไม่ยุ่งยากเลยครับ แนะนำว่าให้ลองไปดูนะครับ แล้วก็อย่าลืมนำข้อมูลไปด้วย เพื่อความน่าเชื่อถือ ไม่งั้นถ้าอยู่ๆไปบอกให้เปลี่ยนเค้าคงไม่เปลี่ยนแน่ๆ เอาเคสผมไปเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ เพราะตอนแรกที่เอาไปแก้ไข ช่างเค้าก็เอาไปล้างปีกผีเสื้อนั่นแหละ แต่ก็ไม่หาย เข้าไปอีกทีแล้วผมก็ไปบอกว่าคุยกันในเวบ มันเป็นอาการของตัวคุมรอบเดินเบา เค้าก็ดำเนินการเปลี่ยนให้ ใหม่เอี่ยมกิ๊กๆเลย จากนั้นผมก็เอาไปติดแก๊ส ตอนนี้ก็ยังไม่่มีอาการอะไรเลยนะครับ นิ่งกิ๊บๆเลย ลองไปกันดูครับ ปัญหาอาจจะจบเหมือนผม  07 Hi

antioilthailand.blogspot.com รวมพลังต่อต้านพวกขายชาติ
ToMarch®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 42

kingtoto1998@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 23:45:31 »

เนื่องจากวันนี้มีโอกาสได้นำเจ้าตัวเล็กไปเข้าศูนย์บริการแถวบ้านเช็คตามระยะ ที่ 10,000 โล เลยสอบถามอาการว่ากรณีเครื่องสั่น เวลาผมติดไฟแดงทำไมรอบมันตกแล้วเหวี่ยงลงมาเกือบ 500 แล้วดีดกลับขึ้นไป ผมได้คำตอบจากเจ้าหน้าที่มาว่า เนื่องจากเวลารถติดนั่นผมเอง เข้าเกียร์ D และเหยียบเบรคค้างไว้ โดยที่เครื่องยนต์กำลังทำงานจะเคลื่อนตัวไปข้างหน้า แต่เราเหยียบเบรคเพื่อไม่ให้รถไป เครื่องยนต์มันเดินเครื่องตลอดทำให้ฉุดแรงไฟที่ทำงาน รอบเครื่องเลยตกครับ 15 confuse

ผมฟังแล้วก็งงๆเหมือนกัน มีงี้ด้วยหรอ ติดไฟแดงเข้าเกียร์ D ไว้ เหยียบเบรคแล้วรอบจะตกแต่ทำไมตอนออกรถมาใหม่ๆ ไม่เห็นจะเป็นและมีอาการแบบนี้ละครับ  09 Cry 09 Cry รบกวนท่านอื่นใครทราบมาช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ

แนวทางแก้ไขของศูนย์คือเค้าปรับรอบเครื่องเดินผมให้สูงขึ้น ซึ่งผมว่ามันไม่น่าจะใช่วิธีที่ถูกต้องนะครับ มันน่าจะมีปัญหาเรื่องการออกแบบเครื่องยนต์ ของรุ่นมากกว่า 08 Wait

ไปถึง 0แจ้งมันเลย พี่เครื่องลั่นผมอยากไห้พี่ทำการ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
ละทำการปรับจุนรอบใหม่ รถอยุ่ในระยะประกันไม่เสียค่าใช้จ่าย

สวัสดี เพื่อนๆthaimarch ผม โต ครับ อยากแนะนำร้าน DD ราคา ถูกๆ ฝากให้เพื่อนๆลองใช้บริการด้วยครับ
ขอแนะนำเซล สาวสวย ชื่อ คุณปุก เบอร์ โทร 083-030-1958<  สนใจนิสสัน มารช์ ลองติดต่อดูครับ เซลเค้า เร่งรถได้ไว รับรถไวมาก
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=34061.0  ร้านพี่ชายผมเอง                               จำหน่าย เกจ์ EFI,Apexi,Defi,Auto meter พวงมาลัยซิ่ง
             พร้อมบริการติดตั้งมีรับประกันสินค้าหลังการขาย                                                           สนใจโทร  0877576888  0867511675 แก้ว ครับ

ช่างเล็กรับชุดคลุมเบาะและหุ้มเบาะโทร  0875395895  ช่างเล็ก  
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9225.0   <เวปข่างเล้ก
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=7520.0  <ร้านหนิงAuto  
ใช้กับตัวเองแล้วDจึงบอกต่อเพื่อนๆในคลับ หวังว่าจะได้ของดีๆราคาถูกกันทั่วหน้า O_o"                           ถ้าชอบโปรดกด >> (Like)
Hamonika
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 00:20:09 »

ไปถึง 0แจ้งมันเลย พี่เครื่องลั่นผมอยากไห้พี่ทำการ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
ละทำการปรับจุนรอบใหม่ รถอยุ่ในระยะประกันไม่เสียค่าใช้จ่าย

จากประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ
บอกให้ล้างก็ไม่เชื่อเรา บอกว่าไม่เกี่ยว ไม่ได้เป็นที่ตรงนั้น ผมก็เน้นไปว่ามีคนเขาแนะนำให้ล้างแล้วจะหาย ก็ตอบเราว่า
ถ้างั้นไม่ต้องถอดมาล้างเรื่อยเลยเหรอ สรุปคือ คิดจะไม่ทำให้เราอะครับ บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย  03 Angry
(เฉพาะบางศูนย์นะครับ)
PeOud®

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:13:21 »

เมื่อมีการเข้าเกียร์ไว้  ecu จะสั่งให้เครื่องยนต์ทำงานในรอบที่ต่ำกว่ารอบเดินเบา นะครับ

สาเหตุด้านการทำงานของเครืองยนต์คือ พอผลักเข้าเกียร์ D หรือเปิดแอร์ให้คอมเพลสเซอร์ทำงาน จะมีแรง
ฉุดจากอุปกรณ์ดังกล่าว ทำให้ฉุดการทำงานในจังหวะนั้น แต่ ECU จะรีบชดเชยให้รอบกลับมาสูงขึ้นมา

มาร์ชรอบสวิงมากเพราะระบบปรับอากาศมีระบบน้ำร้อนน้ำเย็น ทำให้แอร์ตัดต่อบ่อยนะครับ

ToMarch®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 42

kingtoto1998@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 16:57:30 »

จากประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ
บอกให้ล้างก็ไม่เชื่อเรา บอกว่าไม่เกี่ยว ไม่ได้เป็นที่ตรงนั้น ผมก็เน้นไปว่ามีคนเขาแนะนำให้ล้างแล้วจะหาย ก็ตอบเราว่า
ถ้างั้นไม่ต้องถอดมาล้างเรื่อยเลยเหรอ สรุปคือ คิดจะไม่ทำให้เราอะครับ บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย  03 Angry
(เฉพาะบางศูนย์นะครับ)

ผมจัด ไป1ดอก แจ้ง นิสสัน ใหย๋ มันเลยไม่กล้า  + รุ้จักกะช่างด้วยเค้าก้เลยทำไห้ ครับ
 แต่ไอสาวรับรถ นะ กวนติง ดีจิงๆ บอกจะลด10%ไม่ลดเดี่ยวต้องจัดอีกสักดอก

สวัสดี เพื่อนๆthaimarch ผม โต ครับ อยากแนะนำร้าน DD ราคา ถูกๆ ฝากให้เพื่อนๆลองใช้บริการด้วยครับ
ขอแนะนำเซล สาวสวย ชื่อ คุณปุก เบอร์ โทร 083-030-1958<  สนใจนิสสัน มารช์ ลองติดต่อดูครับ เซลเค้า เร่งรถได้ไว รับรถไวมาก
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=34061.0  ร้านพี่ชายผมเอง                               จำหน่าย เกจ์ EFI,Apexi,Defi,Auto meter พวงมาลัยซิ่ง
             พร้อมบริการติดตั้งมีรับประกันสินค้าหลังการขาย                                                           สนใจโทร  0877576888  0867511675 แก้ว ครับ

ช่างเล็กรับชุดคลุมเบาะและหุ้มเบาะโทร  0875395895  ช่างเล็ก  
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9225.0   <เวปข่างเล้ก
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=7520.0  <ร้านหนิงAuto  
ใช้กับตัวเองแล้วDจึงบอกต่อเพื่อนๆในคลับ หวังว่าจะได้ของดีๆราคาถูกกันทั่วหน้า O_o"                           ถ้าชอบโปรดกด >> (Like)
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์