ThaiMARCH.comAOT
19 กรกฎาคม 2019, 17:32:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใคร จะลอง DIY Cruise Control บ้าง  (อ่าน 37013 ครั้ง)
MarchMaRu
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 08:30:39 »

ถ้าทำไม่ได้  เดี๋ยวเอาอิฐรองคันเร่งเอาก้ได้  14 Smile

® ae_chairat ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -6

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 09:18:53 »

อย่างนี้ต้องลอง ความจริงน่าจัมีกล่องพวง  curiscontrol  ขายเน้อ
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 09:27:45 »

เอาไว้วิ่งทางไกลสินะ เกียร์กระปุกหมดสิทธิ์ล่ะสิ

ไม่ครับ เกียร์อะไรก็ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่เกียร์ธรรมดาครับ เริ่มทำงานที่ความเร็ว 40 กม/ชมครับ แต่ส่วนมากจะล็อคการใช้งานที่เกียร์ สูงสุดของรถนั้นๆ แล้วก็จะใช้ความเร็วในการล็อคที่ 80 ขึ้นไปเพราะจะเป็นเกียร์ สูงสุดและความเร็วลอยตัวไปแล้ว
สามารถลดและเพิ่มได้ จนกระทั้งหมดความเร็วรถครับ ของผมได้สุดที่ 185 แต่ไม่เคยล็อคที่ความเร็วนั้น ส่วนมากจะที่ 120-140 แต่หากสูงกว่านี้ ผมจะใช้เท้าแทน เพราะอันตรายครับ  07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
®nongnoom®

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 09:40:11 »

อีCruise control  นี่มันอะไรหรา.. มันช่วยอะไรมั่ง  เคยเห็นรถที่บ้านคันเก่ามันมีปุ่มเนี้ย  แต่กดแล้วไม่เห็นต่างเลย... วิ่งอืดๆเหมือนเดิม.. 09 Cry

มันเป็นล็อคความเร็ว ไม่ใช้ ปุ่มกด เทอร์โบว์ ชาร์ท หรือ ปุ่มกด ไนตรัส พี่ท่านก็  15 confuse

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

ลีดงชอล
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 10:09:15 »

รอใช้บริการ ใครทำได้บ้าง

#3490 : ThaiMARCH Member ID
.:: EL CVT Black ::.

Gampara
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 23:53:03 »

พี่หนุ่ม ได้รถมาแล้วเดี๋ยวไปพังให้ครับ  07 Hi

ได้อะไรดีๆมาแบ่งน้องๆบ้างสิ  13 Smile 

ที่แอบๆมองเหมือนว่าจะมีหน้าจอรองรับในรุ่นที่มีเรือนไมล์อัจฉริยะ รุ่นที่ไม่มีก็ไม่รูเหมือนกันว่าจะทำได้ไหม ที่แน่ๆคือต้องลอง

จิ้มดู แต่ถึงยังไงก็อาจใช้ไม่ได้ ดูจากที่เคยทำในเทียน่าใหม่เครื่อง 2.0 มีสาย มีปลั๊กมารอไว้เสร็จ กลับใช้ไม่ได้ ไม่รู้ไปปิดตรงไหน

ไว้  12 Question
MOO-SANAMM
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 23:56:05 »

เราว่าตัดกระบอกไม้ใผ่ยัดไว้ที่คันเร่งไปพลางๆเลยดีกว่า   

ครุยซ์คอนโทรลอย่างดีเลยแหละ   15 confuse 15 confuse
Bestman :)
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 00:08:22 »

คงต้องรอการผู้มีความสามารถจัดการ...คุ้ยคอลโทรล(รื้อกล่อง)...ก่อนครับเราถึงมีโอกาสใช้..ครุยซ์คอลโทรล... ครับ :13 Smile:รอชมครับ
boyle
Hero Member

ก่อนทำให้คิด ผิดแล้วให้จำ ทำแล้วให้ดี ไม่ดีอย่าทำ

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 00:40:28 »

จะเหมือน นาวาร่า หรือเปล่า เขาเตรียมไว้แล้ว เสียบแล้วได้เลย

ขอนอกประเด็นนิดนะครับ

มีนา เขาล็อคความเร็วหรือเปล่า ถ้า lock ล๊อคที่ความเร็วเท่าไร ...
<<< จ๊าบคับ>>>
Hero Member

....พี่มัย .. รักน้องปุยฝ้ายฮับ.....

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 01:13:22 »

อีCruise control  นี่มันอะไรหรา.. มันช่วยอะไรมั่ง  เคยเห็นรถที่บ้านคันเก่ามันมีปุ่มเนี้ย  แต่กดแล้วไม่เห็นต่างเลย... วิ่งอืดๆเหมือนเดิม.. 09 Cry

เค้าเอาไว้กดอิตอนที่วิ่งได้ความเร็วระดับนึงแล้วเช่น 100กม/ชม แล้วก็กดที่ปุ่มนั้นนั่นหละ มันจะล๊อคความเร็วไว้ให้ และทีนี้ก็ยกเท้าขวามาทำอย่างอื่นได้แระ รถจะวิ่งอยู่ที่ความเร็วนั้นๆตลอดทาง จนกว่าจะมีการแตะเบรค ก็จะเป็นการยกเลิกการทำงาน.. 07 Hi 07 Hi  แต่อย่าถามเพิ่มนะว่าอิตอนยกเท้าขวามาแล้ว จะเอาไปทำรัยต่อ กั่กๆๆๆ 06 Laugh 06 Laugh
ลุงเล่นถามดักเลย......อ่า....... มันน่าจะมี criuse ที่พวงมาลัยเนอะ จะได้ไม่ต้องจับเอง อิ อิ

...." ปุยฝ้าย คร่า... "....
ลุงโหน่ง...
Full Member

แม่มดจะขับ March แล้วน๊า

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 05:33:39 »

เค้าเอาไว้กดอิตอนที่วิ่งได้ความเร็วระดับนึงแล้วเช่น 100กม/ชม แล้วก็กดที่ปุ่มนั้นนั่นหละ มันจะล๊อคความเร็วไว้ให้ และทีนี้ก็ยกเท้าขวามาทำอย่างอื่นได้แระ รถจะวิ่งอยู่ที่ความเร็วนั้นๆตลอดทาง จนกว่าจะมีการแตะเบรค ก็จะเป็นการยกเลิกการทำงาน.. 07 Hi 07 Hi  แต่อย่าถามเพิ่มนะว่าอิตอนยกเท้าขวามาแล้ว จะเอาไปทำรัยต่อ กั่กๆๆๆ 06 Laugh 06 Laugh
ลุงเล่นถามดักเลย......อ่า....... มันน่าจะมี criuse ที่พวงมาลัยเนอะ จะได้ไม่ต้องจับเอง อิ อิ

06 Laugh 06 Laugh..............ว่าแต่ งง 12 Question 12 Question--->มันน่าจะมี criuse ที่พวงมาลัยเนอะ จะได้ไม่ต้องจับเอง  12 Question 12 Question

พ่อโหน่งอ่ะ ขับแจ๊สไป ส่วนแม่มด ขอขับน้องมีนาแระกัน คริ คริ
MOO-SANAMM
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 08:16:38 »

ปกติถ้าครุยซ์คอนโทรลตามปกติธรรมดาสามัญนะครับ

ถ้าเราเซ็ทไว้แล้วนะ  ล๊อคความเร็วได้แล้ว

- แตะเบรค ต้องยกเลิกอัตโนมัติ

- เหยียบคันเร่งส่ง กรณีเรียกความเร็วมากกว่าเดิม  ความเร็วที่ล๊อคต้องทำงานตามปกติ แต่ความเร็วเพิ่มตามใจทีน  พอพ้นระยะแซงแล้วก็ยกเท้าขวาออก   มันต้องล๊อคไว้ที่ความเร็วเดิมครับ

-  ถ้าดูเห็นท่าไม่ดี  ต้องการยกเลิกการล๊อคความเร็ว   ปุ่มบนพวงมาลัยควรมีปุ่มยกเลิกครับ จะได้ไม่ต้องเหยียบเบรค  เผื่อว่าไม่อยากให้คันข้างหลังเค้าตกใจกับไฟแดงเดี๋ยวเบรคหัวทิ่มกันอีกครับ  หุๆ

ถ้าจะใช้กันจริงๆ  ก็ต้องถนนเรียบๆ  ไม่ค่อยมีทางชันอะไรนะครับ  แบบนี้ประหยัดน้ำมันได้สุดๆ
แต่ถ้า  มีทางลาดชันอยู่เป็นระยๆ     แบบนี้ไม่ประหยัดแน่นอนเพราะรอบจะลากหรือลดเกียร์เองลงให้รอบมันปี๊ดขึ้นไปเพื่อรักษาความเร็วตามครุยซ์คอนโทรล  อันนี้ไม่ดีแน่ๆครับ       

อีกอย่าง ไม่เหมาะกับคนที่สติไม่อยู่กับเนื้อกับตัวนะครับ อกหัก รักตุ๊ด มานี่   เดี๋ยวจะไปจูบท้ายคันข้างหน้าเอาครับ  เนอะ   เอาเป็นว่าเราเป็นห่วงแล้วกัน รักนะจุ๊บๆ 04 Kiss
®nongnoom®

« ตอบ #27 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 08:58:24 »

ผมอยากได้ แต่ม่านไม่มี  09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry

PlengMa®ch
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 130

ชานมจะเปลี่ยนเบาะเป็นสีส้มแล้วนะ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 20:32:38 »

ผมมีวิธีประหยัดกว่า Cruise Control อีกครับ
หาสายลากมา แล้วขอผูกกับรถที่ไปทางเดียวกันคับ 06 Laugh
ล้อเล่นนะครับ....ใครมันจะยอมลากเราไปด้วย 13 Smile
เมื่อถึงเวลา ก็อาจจะได้ใช้วิธีนี้ละค่ะ
เป้ง
Jr. Member
**

081-7741872

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 21:34:49 »

ทำได้เมื่อไหร่ เอาด้วยครับ

มาขี่จักรยานกันดีกว่า

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์