ThaiMARCH.comAOT
19 พฤษภาคม 2019, 21:52:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ กับการรับประกัน นิสสันมอเตอร์  (อ่าน 57677 ครั้ง)
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010, 21:27:39 »

อยากรู้ค่ะว่า อะไรบ้าง ที่บอกว่าดัดแปลง ทำไรมั่งที่ทำแล้วจะทำให้เราหมดประกันอ่ะค่ะ?

อย่างเปลี่ยนเครื่องเสียงในรถ หรือติดจอ ต่อกล้องเพิ่มทำนองนี้นี่ ถือว่าดัดแปลงมั้ยคะ?

แบบว่า ไม่รู้อ่ะ ไม่เคยมีรถ เลยยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่อ่ะค่ะ

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
Mr.MMM
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #46 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 22:44:09 »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

ขออนุญาตถามต่อนะครับ การดัดแปลงเหล่านี้จะมีผลกับการรับประกันหรือไม่ครับ

1) การเปลี่ยนล้อแม็กและยาง ที่ไม่ตรงกับสเปกโรงงาน
2) การติดสัญญาณกันขโมย พร้อมรีโมทคอนโทรล
3) การเพิ่มไฟส่องสว่าง เช่น ไฟตัดหมอก, ไฟส่องสว่างในรถ ช่องเก็บของ และที่เก็บของท้ายรถ

ขอบคุณมากครับ
®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 00:00:42 »

อยากรู้ค่ะว่า อะไรบ้าง ที่บอกว่าดัดแปลง ทำไรมั่งที่ทำแล้วจะทำให้เราหมดประกันอ่ะค่ะ?

อย่างเปลี่ยนเครื่องเสียงในรถ หรือติดจอ ต่อกล้องเพิ่มทำนองนี้นี่ ถือว่าดัดแปลงมั้ยคะ?

แบบว่า ไม่รู้อ่ะ ไม่เคยมีรถ เลยยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่อ่ะค่ะ

ประเด็นหลักๆ เราจะกลัวกันมากคือเรื่องระบบเครื่องยนต์ทั้งหมด และ ระบบไฟฟ้า ซึ่งสิ่งเหล่านี้หากเสียหายมูลค่าบ้างอย่างแพงมากครับ

การดัดแปลงคือ การเพิ่ม ตัด ต่อ รื้อ โดยไม่ได้เกิดจากช่างที่นิสสันแต่งตั้ง อันนี้จะปฏิเสธต่อการรับผิดได้

อย่างข้อความที่ถามมา หากการต่อไม่ได้มีความเสียหายต่อระบบไฟ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่หากมีปัญหา เค้าก็จะปฏิเสธต่อการรับผิดได้ ยกตัวอย่างเช่น

รถเพื่อนสมาชิก มีการต่อไฟสปอร์ตไลท์เพิ่มเติมนอกเหนือจากมาตรฐานรถ เกิดมีการลัดวงจรทำให้ ระบบกล่องฟิวส์ไหม้เสียหาย นิสสันไม่รับผิดชอบต่อสิ่งที่เกิดขึ้นครับ ลูกค้าต้องจ่ายเงินค่าซ่อมแซมเอง 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
®nongnoom®

« ตอบ #48 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 00:07:59 »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

ขออนุญาตถามต่อนะครับ การดัดแปลงเหล่านี้จะมีผลกับการรับประกันหรือไม่ครับ

1) การเปลี่ยนล้อแม็กและยาง ที่ไม่ตรงกับสเปกโรงงาน
ปฏิเสธการรับผิดต่อศูนย์ล้อหรือดุมล้อในส่วนที่เกี่ยวข้องได้ แต่ไม่น่ากังวลครับ เจอปัญหาเคสแบบนี้น้อยครับ
2) การติดสัญญาณกันขโมย พร้อมรีโมทคอนโทรล
ปฏิเสธการรับผิดได้ครับ หากทำให้กล่องพัง หรือระบบรวนครับเพราะถือว่าเป็นการดัดแปลง
3) การเพิ่มไฟส่องสว่าง เช่น ไฟตัดหมอก, ไฟส่องสว่างในรถ ช่องเก็บของ และที่เก็บของท้ายรถ
หากมีความเสียหายต่อเนื่องในส่วนที่เกี่ยวข้อง เช่น สายละลาย ฟิวส์ใหญ่หลักขาดชำรุด ปฏิเสธการรับผิดครับ เพราะเป็นการติดตั้งนอกเหนือมาตรฐานรถ

ทำอะไรก็แล้วแต่ ที่เข้าขั้นนอกเหนือมาตรฐานโรงงาน ย่อมนำมาสู่การปฏิเสธการรับผิดครับ 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

®nongnoom®

« ตอบ #49 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 00:10:43 »

รบกวนถามคุณหนุ่มนิดนึงครับ
แล้วถ้าการไปเปลี่ยนเสาอากาศให้เป็นแบบสั้น ถือว่าเป็นการดัดแปลงด้วยใช่ไหมครับ?

ไม่น่ากลัวครับ เล็กน้อย เรื่องหลัก ระวังเรื่องเครื่องยนต์ และ ระบบไฟฟ้าควบคุมรถดีกว่าครับ
สายอากาศ อย่างมากก็แค่ภาครับวิทยุพัง ซึ่งมีโอกาสน้อยมาก  07 Hi

Mr.MMM
Newbie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2010, 00:41:25 »

VOLCANO®
Sr. Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 13:09:16 »

ไปติดสัญญาณกันขโมย พร้อมรีโมทคอนโทรลมาแล้วจากร้านประยนต์แถวบ้าน จะซวยมั้ยเนี่ย ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
 12 Question
®nongnoom®

« ตอบ #52 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 13:50:40 »

ไปติดสัญญาณกันขโมย พร้อมรีโมทคอนโทรลมาแล้วจากร้านประยนต์แถวบ้าน จะซวยมั้ยเนี่ย ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
 12 Question

คือถ้าไม่มีอะไรพัง หรือ เสียหายก็ไม่ต้องคิดมากครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับการกระทำครับ เพราะถือว่าการดัดแปลง

ผมมีเรื่อง เล่าเรื่องนี้เกิดขึ้นจริง กับนิสสัน นาวาร่า เพื่อนสมาชิกผม

ได้ไปติดตั้งกันขโมยเป็นแบบ Up Grade โดยที่ตอนนั้นรถยังออกมาใหม่ไม่นาน ช่างเองไม่ชำนาญพอเลยทำให้เกิดการช๊อตขึ้น ระบบไฟรถกล่อง BCM รวน ล็อครถไม่ได้ เอารถเข้าตรวจเช็คที่ศูนย์ ตรวจสอบผมกล่อง BCM พังทางศูนย์นิสสันไม่รับผิดชอบ เลยต้องไปไล่ร้านติดตั้งกันขโมย เจรจากันอยู่นานพอควร ร้านกันขโมยรับผิดชอบซื้อ BCM เปลี่ยนให้ใหม่ จำไม่ได้ว่า 4 พัน หรือ 6 พัน
กรณีนี้ ร้านติดตั้งกันขโมยต้องรับผิดชอบครับ นิสสัน ไม่รับผิดครับ ตามที่แจ้ง ดัดแปลงแก้ไขนอกเหนือมาตรฐานโรงงาน  07 Hi

VOLCANO®
Sr. Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010, 17:40:03 »

คือถ้าไม่มีอะไรพัง หรือ เสียหายก็ไม่ต้องคิดมากครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่เราต้องยอมรับการกระทำครับ เพราะถือว่าการดัดแปลง

ผมมีเรื่อง เล่าเรื่องนี้เกิดขึ้นจริง กับนิสสัน นาวาร่า เพื่อนสมาชิกผม

ได้ไปติดตั้งกันขโมยเป็นแบบ Up Grade โดยที่ตอนนั้นรถยังออกมาใหม่ไม่นาน ช่างเองไม่ชำนาญพอเลยทำให้เกิดการช๊อตขึ้น ระบบไฟรถกล่อง BCM รวน ล็อครถไม่ได้ เอารถเข้าตรวจเช็คที่ศูนย์ ตรวจสอบผมกล่อง BCM พังทางศูนย์นิสสันไม่รับผิดชอบ เลยต้องไปไล่ร้านติดตั้งกันขโมย เจรจากันอยู่นานพอควร ร้านกันขโมยรับผิดชอบซื้อ BCM เปลี่ยนให้ใหม่ จำไม่ได้ว่า 4 พัน หรือ 6 พัน
กรณีนี้ ร้านติดตั้งกันขโมยต้องรับผิดชอบครับ นิสสัน ไม่รับผิดครับ ตามที่แจ้ง ดัดแปลงแก้ไขนอกเหนือมาตรฐานโรงงาน  07 Hi

ขอบคุณมากๆเลยครับที่ให้ความกระจ่าง  07 Hi

® Saeed ®
Full Member

kainui_ni@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #54 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010, 10:43:18 »

ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกเยอะเรย ขอบคุณนะครับ 02 Inlove
yama-march
Sr. Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 15:48:05 »

02 Inlove

ขอบคุณมากคะ  ขอให้เจริญๆ นะคะ

สมาชิกหมายเลข : 862
IwaJ
Jr. Member
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 14:19:53 »

อ่านแล้วได้ไรเยอะเลย  ขอบคุงคร่า
ChAmPiOn
Full Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 21:15:04 »

ขอบคุณครับ
TrEE@march®
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2010, 11:31:13 »

มาเก็บข้อมูลจ้า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะค่ะ

------------>   MarCH is EVerYTHinG ~~
내가 가장 사랑하는.®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 34

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 00:00:31 »

นิทาน เรือ่งนี้สอนให้รุ้ว่า ขับเดิมๆ ดีที่สุดพ้น3ปีไปแร้วค่อยว่ากันใหม่ อิอิ

♥내가 가장 사랑하는.♥
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
พิมพ์