ThaiMARCH.comAOT
18 สิงหาคม 2019, 00:28:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY วิธีขจัดคราบยางมะตอยโดยเบคกิ้งโซดาจ้า  (อ่าน 16052 ครั้ง)
Theclassic
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« เมื่อ: 4 ธันวาคม 2011, 00:44:53 »

หลังจากที่ ถ.แถวบ้านที่เหมือนหลุมดาวอังคาร - -" ได้ทำการซ่อมแซมใหม่ ก็ขับตามปกติทุกวันแถมแอบดีใจด้วยถนนกลับมาใช้งานได้ดีเหมือนเดิม แต่มันไม่ปกติตอนที่กำลังล้างรถ ล้างๆไปเจอคราบจุดดำๆ มันคือคราบยางมะตอย!!! 09 Cry (( อยู่ในลักษณะที่ติดมาหลายวันมันจะแห้งแถมยังมีแบบคราบที่พึ่งกระเด็นติดสดๆ - -" )) เห็นดังนั้นก็ขอเลยต้องจัดการมันออกไปซะ
มาๆเตรียมตัวกันเลย 14 Smile

อุปกรณ์
1.โซเดียมไบคาร์บอเนต หรือ  เบคกิ้งโซดา หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ทำขนม หรือไปขอซื้อต่อร้านขายเบเกอรี่ ก็ได้นะ ในห้างแผนกอุปกรณ์ทำขนมก็มีขายจ้า มันจะนุ่มมือมากๆเหมือนแป้งเลยหละ เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหากับสีรถ

2.ภาชนะสำหรับไว้ผสมเบคกิ้งโซดากับน้ำเปล่า ของผมใช้แก้วธรรมดา

3.ผ้า 1 ผืน

4.ฟองน้ำ + น้ำยาล้างรถ ((ไว้สำหรับล้างเบคกิ้งโซดา))
ขั้นตอนที่1 จัดการล้างรถให้สะอาดเลย เพื่อจะได้เห็นจุดชัดๆ

คราบยางมะตอยเจ้าปัญหา (( จริงๆเป็นจุดๆกระเด็นเต็มประตูเลย TT^TT ))

2.จัดการเตรียม เบคกิ้งโซดา((พระเอกของงานนี้เลย)) หรือ อีกชื่อก็คือ โซเดียมไบคาร์บอเนต จริงๆห่อนี้ซื้อมานานแล้วไม่นึกว่าจะเอามาใช้กับรถ><" (( ผมไว้ใช้ทำพวกคุ๊กกี้ )) 

3.จัดการผสม เบคกิ้งโซดา กับ น้ำเปล่า (( เบคกิ้งโซดาจะนอนก้นแก้วหมดเลยครับผม ))

4.นำผ้าลงไปควัก เบคกิ้งโซดา ขึ้นมาครับ

5.นำผ้าที่มีเบคกิ้งโซดาไปแต้มบริเวณที่เลอะคราบยางโดยทำการ วนๆถูๆ แบบเบาๆมือหน่อยนะครับ อย่ากดแรงนะครับ ซึ่งขั้นตอนนี้ผมแนะนำให้ทำเป็นจุดเลยดีกว่านะครับ คือ ขจัด 1 จุด แล้วทำการล้างเบคกิ้งโซดาออก แล้วค่อยไป ทาถูๆ จุดต่อไป อย่าลักไก่แบบผมนะครับ ไม่ดีๆ ((ปล.ผมลักไก่แล้วมันดูเลอะเทอะครับ ค่อยๆทำใจเย็นๆดีกว่า^^))

6.เมื่อเราดูแล้วว่าคราบหมดแล้ว ก็ล้างเจ้าเบคกิ้งโซดาออก ละครับ แล้วคราบก็จะหายไป หลังจากนั้นก็ทำการล้างรถอีกทีและเคลือบยาตามปกติครับผม

07 Hi จุดดำๆเจ้าปัญหาหายไปแล้วครับ เย้

ตอนแรกผมก็กลัวว่ามันจะมีปัญหากับสีรถรึเปล่า หลังจากการใช้เองก็ไม่เจอนะครับ สีก็ปกติดี
ก่อนหน้านี้ ได้ไปศึกษาวิธีขจัดคราบยางมะตอยมา ก็ ได้คำแนะนำมา โดยการใช้น้ำมันก๊าด ซึ่งผมว่ากลิ่นมันค่อนข้างไม่ค่อยถูกจมูกผมเท่าไหร่ หรือ น้ำยา Bug & Tar Remove' ที่มีขายตามห้างทั่วไป (( ซึ่งน้ำยาตัวนี้ขจัดคราบได้จริงๆครับ )) แต่พอลองไปศึกษาๆดู ก็ได้ข้อมูลมาว่า เจ้าเบ็คกิ้งโซดานี่แหละมันก็ขจัดคราบยางมะตอยได้นะ ก็เลยลองมาทำดูครับ

หวังว่าเทคนิคนี้คงช่วยพี่ๆเพื่อนๆล้างคราบเจ้าปัญหาได้นะครับ

ปล๑. ขอย้ำว่าค่อยๆทำทีละจุดนะครับใจเย็นๆนะครับผม

Sak_surat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2011, 07:29:50 »

+1 ขอบคุณมาก เป็นประโยชน์และอีกอีกหนึ่งความรู้ ที่ให้กับเพื่อนๆ ครับ ของผมใช้น้ำมันก๊าด  มาหลายปีแล้ว  ขอบคุณอีกครั้งครับ
x-post ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2011, 07:49:48 »

+ให้นะครับ ของผมสีขาวจะกลายเป็นเสือดาวอยู่แล้ว 12 Question
Pamorl
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2011, 17:52:10 »

+ ให้เลยครับ...ผมก็เพิ่งจะทราบนะเนี่ย เดิมเคยใช้แช่ผักกับหมักหมูให้นิ่ม ท้องเจ้าลูกชายน่ะลายพร้อยเชียะ..เดี๋ยวจัดการสำเร็จโทษเจ้ายางมะตอยซะพรุ่งนี้...ตอนนี้เล่นเน็ตก่อน...
provoker
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2011, 20:58:12 »

ผมใช้ น้ำมันสน ครับ  1 ขวด 45 บาท ชุบผ้าหมาดๆ แล้วเช็ด พอเช็ดเสร็จรอบคัน แล้วใช้ น้ำผสมแวกซี่ เช็ดซ้ำทั่วทั้งคัน  อิอิ
Ma®ch_MSK
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

« ตอบ #5 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 18:04:03 »

ผมใช้ sonax
® จารย์นุ่น ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 32

นุ่น&น้องสำลี_30043

« ตอบ #6 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 22:00:49 »

นู๋ใช้ สเตคลีน ที่กระปุก ขาวๆ ลายฟ้าๆ อ่ะ  04 Kiss

^^ น้องสำลี มาแล้วคร่าาาาา >>http://www.thaimarch.com/index.php?topic=28447.0

Ma®ch_MSK
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 23:21:10 »

นู๋ใช้ สเตคลีน ที่กระปุก ขาวๆ ลายฟ้าๆ อ่ะ  04 Kiss

06 Laugh  รถนะไม่ใช่รองเท้า  13 Smile
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 01:41:12 »

06 Laugh  รถนะไม่ใช่รองเท้า  13 Smile

แก้ขัด อ่ะ พอดี มีอยู่ เลยลองเอามาใช้ มานก็ออก นะ  08 Wait

^^ น้องสำลี มาแล้วคร่าาาาา >>http://www.thaimarch.com/index.php?topic=28447.0

wixin ®~
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 3

Good morning~ :D

« ตอบ #9 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 02:45:47 »

ใครหาเบคกิ้งโซดาลำบากลองใช้สเตย์คลีน (stay clean)
กระปุกสีขาวฝาสีฟ้า ราคาประมาณ 40 บาท หาได้ตามร้านสะดวกซื้อ

ตอนใช้ก็พรมน้ำให้รถหมาดนิดๆจะได้ปาดครีมได้ง่าย
ปาดๆป้ายๆไปตรงยางมะตอยมันก็จะค่อยๆละลายออกมา
ก็เอาผ้าหมาดๆเปียกๆเช็ดคราบออก รถก็จะใสเหมือนเดิมครับ

รถคันนี้สีเงิน
tawatcta ®
Hero Member

หมูเขียว

tawatcta@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 08:59:06 »

ผมใช้ Cargo 1/2 ฝา ผสมน้ำ 1/2 ลิตร เช็ด เบา ๆ ก็ออกนะครับ

เป็นอีก 1 ทางเลือกครับ

(ได้เทคนิคจากคนขับรถที่บริษัท)

moris
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 136

« ตอบ #11 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 13:01:26 »

ใครหาเบคกิ้งโซดาลำบากลองใช้สเตย์คลีน (stay clean)
กระปุกสีขาวฝาสีฟ้า ราคาประมาณ 40 บาท หาได้ตามร้านสะดวกซื้อ

ตอนใช้ก็พรมน้ำให้รถหมาดนิดๆจะได้ปาดครีมได้ง่าย
ปาดๆป้ายๆไปตรงยางมะตอยมันก็จะค่อยๆละลายออกมา
ก็เอาผ้าหมาดๆเปียกๆเช็ดคราบออก รถก็จะใสเหมือนเดิมครับ

ดูเหมือนสเตคลีนจะเวิร์คกว่านะเนี๊ยะ ไม่ต้องออกแรงถู ละลายออกมาเองได้ด้วย 02 Inlove

รีวิว....MARCH ดำ-แดงhttp://www.thaimarch.com/index.php?topic=18394.30
รีวิว....TANABE DF210 http://www.thaimarch.com/index.php?topic=23472.0
ขายของซิ่งในมาร์ช http://www.thaimarch.com/index.php?topic=32461.new#new
anonkung24
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) -2

« ตอบ #12 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 18:35:29 »

+ 10  ให้เลยครับ  ผมว่าหลายๆๆคนใน คลับนี้ คงจะเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้  (รวมทั้งตัวผมด้วย)

เจ้า Hulk   สุดหล่อ
ถึงรถจะไม่แรง แต่ก็ไม่ให้ใคร แซง เวลาขับ
// V i T t Y \\ ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

vitty_bonjour@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 20:53:14 »

รถผมมีละอองยางมะตอยเกาะครึ่งคัน ก็ใช้สเตคลันนี่แหละครับ
ป้ายๆๆ ทิ้งไว้ซักพัก เอากระดาษทิชชูเช็ด หายเกลี้ยง 07 Hi
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2011, 23:24:22 »

07 Hi ค่อยสบายใจหน่อย นึกว่าใช้อยู่คนเดียวซะอีก  02 Inlove

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์