ThaiMARCH.comLAMINA
1 พฤศจิกายน 2014, 15:08:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
viriyah.co.th Ning Auto
MOSUTEN Banner465x100px
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
Banner 465x100px horse auto mirror
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai
checkinsuranceprice.com

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังยางติดรถ MAXXIS  (อ่าน 13321 ครั้ง)
pokney®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 35

จะเอาอะไรกับผู้หญิงหลั่นล๊าาาา

thitaree_pp@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2011, 01:05:36 »

ห่วยบรมห่วย แตกไป3เส้นแล้ว ยางมีแต่ผ้าใบแถมบางมาก
ITIP
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) -1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 14:48:48 »

อาจจะจังหวะคุณไปกระแทกหรือตกหลุมไรมาหรือป่าวครับ
ยางแมกซิส เป็นยางที่มีคุณภาพไม่แพ้พวกยางยี่ห้ออื่นเลย แถมราคายังถูกกว่านิดหน่อย
เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆก็ใช้แมกซิสกันมาก แรกๆที่มันออกมาผมก็ไม่กล้าใช้แต่ก็เห็นมันถูกกว่าก็เลยลองใช้ดู
ก็ดีมากครับ ยางนุ่ม ไม่มีเสียงดังของดอกยางเวลาขับ
ที่บ้านตอนนี้ใส่ทุกคันครับ ไม่ว่าจะกระที่ใช้ทุกของหนักๆ
หรือแคมรี่ที่ใช้วิ่งต่างจังหวัดด้วยความเร็วสูงไม่มีปัญหาเลยครับ
กำลังจะซื้อมาร์ชเหมือนกันครับ น่ารักดี ยางเป็นแมกซิสด้วยดีเลยครับ
pha ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 40

บ้านอยู่ไกล ไปมาไร้ร่องรอย มีคนคอยอยู่ข้างหลัง

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 16:56:14 »

อาจจะจังหวะคุณไปกระแทกหรือตกหลุมไรมาหรือป่าวครับ
ยางแมกซิส เป็นยางที่มีคุณภาพไม่แพ้พวกยางยี่ห้ออื่นเลย แถมราคายังถูกกว่านิดหน่อย
เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆก็ใช้แมกซิสกันมาก แรกๆที่มันออกมาผมก็ไม่กล้าใช้แต่ก็เห็นมันถูกกว่าก็เลยลองใช้ดู
ก็ดีมากครับ ยางนุ่ม ไม่มีเสียงดังของดอกยางเวลาขับ
ที่บ้านตอนนี้ใส่ทุกคันครับ ไม่ว่าจะกระที่ใช้ทุกของหนักๆ
หรือแคมรี่ที่ใช้วิ่งต่างจังหวัดด้วยความเร็วสูงไม่มีปัญหาเลยครับ
กำลังจะซื้อมาร์ชเหมือนกันครับ น่ารักดี ยางเป็นแมกซิสด้วยดีเลยครับ

แฟน พันธ์แท้ เลยเนี่ย
               08 Wait
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 13:03:21 »

ผมว่า มันก็ไม่เลวน่ะ ของผมยางติดรถ เจอหลุม จนทำให้ล้อกระทะ เป็นแบบนี้ แต่ยาง ยังใส่วิ่งได้ ไม่ปูดไม่บวม นี่เกือบครบ สี่หมื่นโลล่ะ ลองดูสภาพล้อ http://www.thaimarch.com/index.php?topic=28607.0 06 Laugh
seamoon®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ชีวิตมีทางให้เลือกเสมอตรงซ้ายหรือขวาแต่อย่าถอยหลัง

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 23:40:27 »

เราใช้ยางMaxxis ติดรถมาปีกว่าๆ. (EL).ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ แถมตอนเปลี่ยนแม็ก+ยาง ร้านรับเทรนให้ตั้ง 2,000 ค่ะ..เราว่าการใช้งานนี่มีส่วนนะคะ
paemywaymylife ®
สมาชิก VIP
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

Smooth Crystal Lilac

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 10:09:34 »

ผมว่ายี่ห้อไหนก็ควรเช็คบ่อยๆครับ

พอดีเคยใช้แล้วยางบวมแต่เป็นยี่ห้ออื่น เป็นยางขอบขาวนำมาใส่รถตู้บริษัท ใส่แล้วสวยดีแต่บวมเร็วไปหน่อย

ปัจจุบันเปลี่ยนใช้ยี่ห้ออื่นมาสองชุดแล้ว ก็ยังไม่เห็นจะบวมอีกเลย

PAEMYWAYMYLIFE & JURNWHITEMONSTER
มิตรแท้ประกันภัย http://www.mittare.com/
ING Life Limited http://www.inglife.co.th/
JIRAJEANS จำหน่ายกางเกงยีนส์มือสองครับ http://www.facebook.com/jirajeans
x_poo
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 54

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:09:56 »

ออกตัวก่อนนะครับ ว่าเราไม่ใช่ว่าเก่งหรือรู้ไปซะทุกเรื่อง

แต่เรื่องใหนที่เราสนใจ ก็จะหาข้อมูลให้ลึกที่สุดเท่าที่จะหาใด้ในเรื่องนั้นๆ

และเรื่องที่เขียนก็จากการใช้งานจริงของตัวเอง

เช่นเรื่องยางติดรถ March  เจ้า Maxxis MA-307   165/70 R14  81S

ผมใช้อยู่ตอนนี้เลย 5 หมื่นโลเรียบร้อยแล้ว และการสึกก็ยังไม่ถึงสายพานยาง (สายพานยางคือ ตำแหน่งในร่องยาง ต้องลองสังเกตุดู)

ปะมาแล้ว 2 ครั้งไม่รู้ว่า ยางเส้นเดียวกันหรือเปล่า เพราะสลับ ยางทุก 2 หมื่นโล

การใช้งาน ส่วนใหญ่บนถนนลาดยาง, เวลาออกต่างจังหวัดผมเติมลม 36 Psi (มากกว่าปกติ 4 ปอร์ด/ตารางนิ้ว กันยางระเบิดจากการบิดตัว)

ขับกลับต่างจังหวัดทุกๆ 2 เดือน ระยะทาง ประมาณ 1,300 กิโล (กทม-นครศรีธรรมราช- กทม)

ใช้ความเร็วถ้าถนนโล่งๆ ก็ 120-140 ตลอดทางที่รถว่างๆ ครับ (กดแช่เลย รอบอยู่ที่ 3,100 - 3,200 รอบ)

การเข้าโค้งส่วนใหญ่ถ้าโค้งกว่างก็ 100-120 กม/ชม , โค้งแคบที่ต้องลดคันเร่งน้อยกว่า 100 กม/ชม ก็มีไม่กี่โค้ง การเข้าโค้งส่วนใหญ่ใช้ใหล่ทางช่วย

ที่ใช้มาก็ไม่เห็นว่ามันทำท่าจะหลุดโค้งนะครับ , ส่วนคนที่บอกว่ามันห่วยแตกแสดงว่า ใช้งานโหดกว่านี้ อาจจะชอบเข้าโค้งที่ 140+ หรือเปล่า

เลยบอกว่า มัมไม่ค่อยเกาะ หรือว่าขอบขับ จี้ตูดชาวบ้านเลยบอกว่าเบรคแล้วไม่ค่อยอยู่

เราว่ายางแต่ละรุ่นเขาออกแบบมาแล้วว่ามันทำอะไรได้แค่ใหน ตัวนี้ 81S  , S คือใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 190 กม/ชม (ถ้าจำไม่ผิด)

เราว่าเจ้า March เครื่องเดิมๆ ยังไง ก็วิ่งไม่ถึงอยุ่แล้ว ใน Spec ของ Web ต่างประเทศก็บอกว่า Top Speed ของเจ้า Micra K13 (March) อยู่ที่ 161 กม/ชม

ซึ่งบางคนบอกว่าทำได้เกิน เราก็อยู่ 1 ในนั้น เพราะเคยลอง ได้สูงสุดที่ 170 กม/ชม (เกียร์ CVT) นั้งคนเดียว ถนน บางนา-ตราด ขาเข้า , วิ่งเลนกลาง ,

ตอนเช้าวันอาทิตย์ , ช่วง 160-170 กว่าจะได้ก็ใช้ระยะเวลาพอสมควรเหมือนกัน (รอบเครื่องประมาณ 5,000 , มีกลิ่นใหม้เข้ามาในห้องโดยสารด้วยไม่รู้กลิ่นอุปกรณ์ตัวใหน)

เราก็มีเท่านี้แหละที่จะแชร์ เผื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นที่ยังไม่เคยได้ใช้งานแล้ววิตกจริต

แล้วต้องเสียเงินไปเปลี่ยนโดย ยางที่เปลี่ยนคุณ ก็ใช้ไมเกินดวามสามารถของยางเก่า ที่ติดมากับรถ

เแล้วจะเสียตังค์ไปเพื่ออะไร

เขียนโดย  Purple Phoenix @connect8   
x_poo
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2012, 12:14:30 »

ตอนนี้ ก็ 60,000 กม กว่าแล้ว สภาพยางก็อย่างที่เห็น เมื่อเทียบกับยางใหม่

ดูการสึกหรอของดอกยางก็ยังไม่ถึงสะพานยาง

การใช้งานส่วนใหญ่อยู่บนถนนลาดยาง ช่วงเวลาส่วนใหญ่ที่วิ่ง ไม่เจอพระอาทิตย์

(ตอนเช้า 6:30 - 7:30) ตอนเย็น ( 18:00 - 19:30)  จะวิ่งตอนกลางวัน 6 ชม ยาว ก็ช่วงกลับต่างจังหวัด ทุกๆ 2 เดือน ,

ซึ่งถ้าส่วนใหญ่วิ่งอยู่บนถนนร้อนๆ ตอนเที้ยงๆ ผมว่า

ความร้อนที่ส่งผ่านมาที่หน้ายางก็คงมีผลกับโครงสร้างยางหรือโมเลกุลของยางเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามันมากมายหรือเปล่า แต่คิดว่าต้องมีผลแน่ๆ

เดี่ยวค่อยดูตอน 80,000 กม ว่าสภาพเป็นอย่างไร เพราะ สลับยางทุก 20,000 กม อะนะ

เขียนโดย  Purple Phoenix @connect8
golf_116
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2012, 13:03:47 »

ยางที่ด้านข้างบวม ส่วนใหญ่เขาตีว่าเราไปกระแทก ตกหลุม บราๆ หมดละครับ

ของผม Dunlop ตอนนั้นเขาเคยบอกว่า แก้มยางไม่ใช่ส่วนที่สัมผัสพื้นถนน ถ้าหน้ายางปูดจะสามารถเคลมได้

ผมเคยเคลม
Dunlop
Toyo
Yoko

สรุป ให้คำตอบเหมือนกันหมด
ที่เคลมเยอะเพราะตอนนั้น ไปรับส่งแฟนที่ อ่อนนุช และใช้เส้นศรีนครินทร์ตอนทำถนน วันดีคืนดีก้จะมีหลุมโผล่มา

ผมโดนไป 4 เส้น อาจจะเพราะ ขอบ 17 แก้มยางบางด้วยแหละครับ หมดไป เกือบ 2 หมื่น

หลังๆ แก้โดยให้แฟนนั่งรถเม มาหาเส้นสุขุมวิทแทน

15 confuse 15 confuse 15 confuse
อำเภอกาแฟ
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 5

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 07:10:22 »

ตอนนี้ผมใช่ยางสำรองไปเรียบร้อยครับ  ยางเส้นเก่าไปเกี่ยวฟุตบาทยางฉีกงายมาก เศร้า        08 Wait

dnaa
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -3

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 11:49:22 »

ใช้ maxxis อยู่กับรถที่บ้าน และรถประจำตัวที่ office ซึ่งเปลี่ยนตามอายุมา 2 รอบแล้ว ส่วนตัวพอใจนะ ความนุ่ม เงียบก็ยังมีอยู่ถึงแม้จะใช้มานานแล้ว เปลี่ยนครั้งหน้าก็คงเป็น maxxis อีกเหมือนเดิม พอใจกับคุณภาพยางไทยนะ เปลี่ยนอยู่ร้านประจำ ราคาถูก เคยลองเชคร้านอื่นแล้ว ต้องกลับมาร้านนี้ ลองดูเบอร์นี้ 081 8070894 แถวเกษตร-นวมินทร์ ราคา OK   ก็เป็นอีกหนึ่งความเห็นนะ..
x_poo
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 20:04:08 »

สภาพ 85,000 โล และยังจะใช้ค่อไป , การเกาะถนนและการเข้าโค้ง วันนี้ก็ลงมา นครศรี ก็ซัดโค้งที่ 120 กม/ชม , ก็ไม่เห็นว่ามันจะหลุดโค้งอะนะ , หรือว่ามันน้อยไป , คงต้องเข้าสัก 140 กม/ชม , แต่ยางเดิมๆ ใจไม่กล้าอะนะ , เดี่ยวจะลาโลก ก่อนวัยอันควร อะนะ

dnaa
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -3

« ตอบ #27 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2013, 15:54:34 »

ผมว่า maxxis น่าใช้เลยครับ อย่างนึงคือราคาไม่แพง  เพราะค่าการตลาดต่ำ ไม่ถูกบวกค่าโฆษณาเข้าไปในราคายางครับ
puo®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 140

...เจ้าออมเงิน อายุ 4 ปี 2 เดือน ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2013, 16:44:29 »

อี โค เปีย ก็ บวม ได้ ครับ เคย เห็น มา แล้ว

- สำหรับผมว่าจะใช้ยางติดรถสัก60,000โล(ถ้ามันไม่เสียหายไปก่อนนะ)  แต่พอมาเห็นท่าน x_poo  ใช้ถึง85,000  มันก็ใช้ได้แฮะ 13 Smile 13 Smile  แต่ก็คงต้องใช้ด้วยความระมัดระวังนะครับ  น่าสนใจดีทีเดียว

- สำหรับราคาค่าตัว ก็ถือว่าคุ้มครับสำหรับยี่ห้อนี้(แม๊กซีส)  อีกยี่ห้อนึงที่อยากแนะนำก็คือดันลอปครับก็ใช้ดี ในราคาใกล้เคียงกันพอคบหาได้

- ถ้าต้องการประหยัดน้ำมัน และคุณภาพสูงกว่า ก็แนะนำ อีโคเปีย   และยางประหยัดนำมันของมิชิลินครับ 

เจ้าออมเงิน ขอขอบคุณทุกท่านที่+1 ให้ค๊า....บ

***ประวัติการบำรุงรักษาที่สำคัญๆ***
- เปลี่ยนแบตเมื่อ25-3-56 (2 ปี 7 เดือน 14 วัน)
- เปลี่ยน นมก. , น้ำยาหม้อน้ำ เมื่อ 40,000 โล
- ล้างตู้แอร์โดยไม่ถอดตู้ เมื่อ1-9-56  (46,500 โล)
- เติมน้ำยาแอร์ เมื่อ10-5-57 (63,xxxโล) (3ปี10เดือน)

*** สำหรับคนที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวเวลาขับขี่รถ ***
- ขับขี่รถไม่เปิดไฟเลี้ยว กลับไปขี่เกวียนดีกว่าไหมพี่...? -

***ประวัติการเคลมฟรีจากนิสสัน***
1.เคลมเบรคคู่หลัง 2 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปาง, และนิสสัน  
                                พระนคร2000 นนทบุรีครับ)
2.โช้คประตูหลัง  2 ครั้ง   (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
3.ซีลเพลาขับข้างขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
4.ซีลเพลาขับซ้าย-ขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
LuckyNumber (13)
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

I Love U

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 03:29:55 »

ใช้ยี่ห้อนี้มาจะ80000 กม.ตั้งแต่ออกจากศูนย์จนปัจจุบัน ก็ยังไม่มีปัญหาครับ
เดี๋ยวไปลุย อ.สวนผึ้ง ราชบุรี อีกครั้งก็คง 80000 กว่าๆล่ะครับ
ก็สลับยางมา 2 ครั้ง กับอยู่ที่หมั่นเติมลมยางให้พอเหมาะทุกครั้งเสมอๆ
ทางใกล้100-200 กม.นี่ส่วนใหญ่ก็เติมลม 32 ถ้าไปไกลหรือบรรทุกของเยอะก็34  ครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
พิมพ์