ThaiMARCH.comLAMINA
29 พฤษภาคม 2015, 13:06:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Gas
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
Banner 465x Ning Auto
MOSUTEN Easy Insure
Banner 465x100px horse auto mirror
LOCKTECH Mahajak Audio
MC TECH Osaka 99 Banner 310 x100
Energy-Reform
CastrolCarsThailand
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังยางติดรถ MAXXIS  (อ่าน 14685 ครั้ง)
pokney®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 36

จะเอาอะไรกับผู้หญิงหลั่นล๊าาาา

thitaree_pp@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2011, 01:05:36 »

ห่วยบรมห่วย แตกไป3เส้นแล้ว ยางมีแต่ผ้าใบแถมบางมาก
ITIP
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) -1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 14:48:48 »

อาจจะจังหวะคุณไปกระแทกหรือตกหลุมไรมาหรือป่าวครับ
ยางแมกซิส เป็นยางที่มีคุณภาพไม่แพ้พวกยางยี่ห้ออื่นเลย แถมราคายังถูกกว่านิดหน่อย
เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆก็ใช้แมกซิสกันมาก แรกๆที่มันออกมาผมก็ไม่กล้าใช้แต่ก็เห็นมันถูกกว่าก็เลยลองใช้ดู
ก็ดีมากครับ ยางนุ่ม ไม่มีเสียงดังของดอกยางเวลาขับ
ที่บ้านตอนนี้ใส่ทุกคันครับ ไม่ว่าจะกระที่ใช้ทุกของหนักๆ
หรือแคมรี่ที่ใช้วิ่งต่างจังหวัดด้วยความเร็วสูงไม่มีปัญหาเลยครับ
กำลังจะซื้อมาร์ชเหมือนกันครับ น่ารักดี ยางเป็นแมกซิสด้วยดีเลยครับ
pha ®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 40

บ้านอยู่ไกล ไปมาไร้ร่องรอย มีคนคอยอยู่ข้างหลัง

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 16:56:14 »

อาจจะจังหวะคุณไปกระแทกหรือตกหลุมไรมาหรือป่าวครับ
ยางแมกซิส เป็นยางที่มีคุณภาพไม่แพ้พวกยางยี่ห้ออื่นเลย แถมราคายังถูกกว่านิดหน่อย
เดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆก็ใช้แมกซิสกันมาก แรกๆที่มันออกมาผมก็ไม่กล้าใช้แต่ก็เห็นมันถูกกว่าก็เลยลองใช้ดู
ก็ดีมากครับ ยางนุ่ม ไม่มีเสียงดังของดอกยางเวลาขับ
ที่บ้านตอนนี้ใส่ทุกคันครับ ไม่ว่าจะกระที่ใช้ทุกของหนักๆ
หรือแคมรี่ที่ใช้วิ่งต่างจังหวัดด้วยความเร็วสูงไม่มีปัญหาเลยครับ
กำลังจะซื้อมาร์ชเหมือนกันครับ น่ารักดี ยางเป็นแมกซิสด้วยดีเลยครับ

แฟน พันธ์แท้ เลยเนี่ย
               08 Wait
ND HER®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 28

ND Hero

ohyes2004@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 13:03:21 »

ผมว่า มันก็ไม่เลวน่ะ ของผมยางติดรถ เจอหลุม จนทำให้ล้อกระทะ เป็นแบบนี้ แต่ยาง ยังใส่วิ่งได้ ไม่ปูดไม่บวม นี่เกือบครบ สี่หมื่นโลล่ะ ลองดูสภาพล้อ http://www.thaimarch.com/index.php?topic=28607.0 06 Laugh
seamoon®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ชีวิตมีทางให้เลือกเสมอตรงซ้ายหรือขวาแต่อย่าถอยหลัง

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 23:40:27 »

เราใช้ยางMaxxis ติดรถมาปีกว่าๆ. (EL).ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ แถมตอนเปลี่ยนแม็ก+ยาง ร้านรับเทรนให้ตั้ง 2,000 ค่ะ..เราว่าการใช้งานนี่มีส่วนนะคะ
paemywaymylife ®
สมาชิก VIP
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 11

Smooth Crystal Lilac

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 10:09:34 »

ผมว่ายี่ห้อไหนก็ควรเช็คบ่อยๆครับ

พอดีเคยใช้แล้วยางบวมแต่เป็นยี่ห้ออื่น เป็นยางขอบขาวนำมาใส่รถตู้บริษัท ใส่แล้วสวยดีแต่บวมเร็วไปหน่อย

ปัจจุบันเปลี่ยนใช้ยี่ห้ออื่นมาสองชุดแล้ว ก็ยังไม่เห็นจะบวมอีกเลย

PAEMYWAYMYLIFE & JURNWHITEMONSTER
มิตรแท้ประกันภัย http://www.mittare.com/
ING Life Limited http://www.inglife.co.th/
JIRAJEANS จำหน่ายกางเกงยีนส์มือสองครับ http://www.facebook.com/jirajeans
x_poo
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 57

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:09:56 »

ออกตัวก่อนนะครับ ว่าเราไม่ใช่ว่าเก่งหรือรู้ไปซะทุกเรื่อง

แต่เรื่องใหนที่เราสนใจ ก็จะหาข้อมูลให้ลึกที่สุดเท่าที่จะหาใด้ในเรื่องนั้นๆ

และเรื่องที่เขียนก็จากการใช้งานจริงของตัวเอง

เช่นเรื่องยางติดรถ March  เจ้า Maxxis MA-307   165/70 R14  81S

ผมใช้อยู่ตอนนี้เลย 5 หมื่นโลเรียบร้อยแล้ว และการสึกก็ยังไม่ถึงสายพานยาง (สายพานยางคือ ตำแหน่งในร่องยาง ต้องลองสังเกตุดู)

ปะมาแล้ว 2 ครั้งไม่รู้ว่า ยางเส้นเดียวกันหรือเปล่า เพราะสลับ ยางทุก 2 หมื่นโล

การใช้งาน ส่วนใหญ่บนถนนลาดยาง, เวลาออกต่างจังหวัดผมเติมลม 36 Psi (มากกว่าปกติ 4 ปอร์ด/ตารางนิ้ว กันยางระเบิดจากการบิดตัว)

ขับกลับต่างจังหวัดทุกๆ 2 เดือน ระยะทาง ประมาณ 1,300 กิโล (กทม-นครศรีธรรมราช- กทม)

ใช้ความเร็วถ้าถนนโล่งๆ ก็ 120-140 ตลอดทางที่รถว่างๆ ครับ (กดแช่เลย รอบอยู่ที่ 3,100 - 3,200 รอบ)

การเข้าโค้งส่วนใหญ่ถ้าโค้งกว่างก็ 100-120 กม/ชม , โค้งแคบที่ต้องลดคันเร่งน้อยกว่า 100 กม/ชม ก็มีไม่กี่โค้ง การเข้าโค้งส่วนใหญ่ใช้ใหล่ทางช่วย

ที่ใช้มาก็ไม่เห็นว่ามันทำท่าจะหลุดโค้งนะครับ , ส่วนคนที่บอกว่ามันห่วยแตกแสดงว่า ใช้งานโหดกว่านี้ อาจจะชอบเข้าโค้งที่ 140+ หรือเปล่า

เลยบอกว่า มัมไม่ค่อยเกาะ หรือว่าขอบขับ จี้ตูดชาวบ้านเลยบอกว่าเบรคแล้วไม่ค่อยอยู่

เราว่ายางแต่ละรุ่นเขาออกแบบมาแล้วว่ามันทำอะไรได้แค่ใหน ตัวนี้ 81S  , S คือใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 190 กม/ชม (ถ้าจำไม่ผิด)

เราว่าเจ้า March เครื่องเดิมๆ ยังไง ก็วิ่งไม่ถึงอยุ่แล้ว ใน Spec ของ Web ต่างประเทศก็บอกว่า Top Speed ของเจ้า Micra K13 (March) อยู่ที่ 161 กม/ชม

ซึ่งบางคนบอกว่าทำได้เกิน เราก็อยู่ 1 ในนั้น เพราะเคยลอง ได้สูงสุดที่ 170 กม/ชม (เกียร์ CVT) นั้งคนเดียว ถนน บางนา-ตราด ขาเข้า , วิ่งเลนกลาง ,

ตอนเช้าวันอาทิตย์ , ช่วง 160-170 กว่าจะได้ก็ใช้ระยะเวลาพอสมควรเหมือนกัน (รอบเครื่องประมาณ 5,000 , มีกลิ่นใหม้เข้ามาในห้องโดยสารด้วยไม่รู้กลิ่นอุปกรณ์ตัวใหน)

เราก็มีเท่านี้แหละที่จะแชร์ เผื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นที่ยังไม่เคยได้ใช้งานแล้ววิตกจริต

แล้วต้องเสียเงินไปเปลี่ยนโดย ยางที่เปลี่ยนคุณ ก็ใช้ไมเกินดวามสามารถของยางเก่า ที่ติดมากับรถ

เแล้วจะเสียตังค์ไปเพื่ออะไร

เขียนโดย  Purple Phoenix @connect8   
x_poo
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2012, 12:14:30 »

ตอนนี้ ก็ 60,000 กม กว่าแล้ว สภาพยางก็อย่างที่เห็น เมื่อเทียบกับยางใหม่

ดูการสึกหรอของดอกยางก็ยังไม่ถึงสะพานยาง

การใช้งานส่วนใหญ่อยู่บนถนนลาดยาง ช่วงเวลาส่วนใหญ่ที่วิ่ง ไม่เจอพระอาทิตย์

(ตอนเช้า 6:30 - 7:30) ตอนเย็น ( 18:00 - 19:30)  จะวิ่งตอนกลางวัน 6 ชม ยาว ก็ช่วงกลับต่างจังหวัด ทุกๆ 2 เดือน ,

ซึ่งถ้าส่วนใหญ่วิ่งอยู่บนถนนร้อนๆ ตอนเที้ยงๆ ผมว่า

ความร้อนที่ส่งผ่านมาที่หน้ายางก็คงมีผลกับโครงสร้างยางหรือโมเลกุลของยางเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามันมากมายหรือเปล่า แต่คิดว่าต้องมีผลแน่ๆ

เดี่ยวค่อยดูตอน 80,000 กม ว่าสภาพเป็นอย่างไร เพราะ สลับยางทุก 20,000 กม อะนะ

เขียนโดย  Purple Phoenix @connect8
golf_116
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2012, 13:03:47 »

ยางที่ด้านข้างบวม ส่วนใหญ่เขาตีว่าเราไปกระแทก ตกหลุม บราๆ หมดละครับ

ของผม Dunlop ตอนนั้นเขาเคยบอกว่า แก้มยางไม่ใช่ส่วนที่สัมผัสพื้นถนน ถ้าหน้ายางปูดจะสามารถเคลมได้

ผมเคยเคลม
Dunlop
Toyo
Yoko

สรุป ให้คำตอบเหมือนกันหมด
ที่เคลมเยอะเพราะตอนนั้น ไปรับส่งแฟนที่ อ่อนนุช และใช้เส้นศรีนครินทร์ตอนทำถนน วันดีคืนดีก้จะมีหลุมโผล่มา

ผมโดนไป 4 เส้น อาจจะเพราะ ขอบ 17 แก้มยางบางด้วยแหละครับ หมดไป เกือบ 2 หมื่น

หลังๆ แก้โดยให้แฟนนั่งรถเม มาหาเส้นสุขุมวิทแทน

15 confuse 15 confuse 15 confuse
อำเภอกาแฟ
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 5

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 07:10:22 »

ตอนนี้ผมใช่ยางสำรองไปเรียบร้อยครับ  ยางเส้นเก่าไปเกี่ยวฟุตบาทยางฉีกงายมาก เศร้า        08 Wait

dnaa
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -3

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 11:49:22 »

ใช้ maxxis อยู่กับรถที่บ้าน และรถประจำตัวที่ office ซึ่งเปลี่ยนตามอายุมา 2 รอบแล้ว ส่วนตัวพอใจนะ ความนุ่ม เงียบก็ยังมีอยู่ถึงแม้จะใช้มานานแล้ว เปลี่ยนครั้งหน้าก็คงเป็น maxxis อีกเหมือนเดิม พอใจกับคุณภาพยางไทยนะ เปลี่ยนอยู่ร้านประจำ ราคาถูก เคยลองเชคร้านอื่นแล้ว ต้องกลับมาร้านนี้ ลองดูเบอร์นี้ 081 8070894 แถวเกษตร-นวมินทร์ ราคา OK   ก็เป็นอีกหนึ่งความเห็นนะ..
x_poo
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 20:04:08 »

สภาพ 85,000 โล และยังจะใช้ค่อไป , การเกาะถนนและการเข้าโค้ง วันนี้ก็ลงมา นครศรี ก็ซัดโค้งที่ 120 กม/ชม , ก็ไม่เห็นว่ามันจะหลุดโค้งอะนะ , หรือว่ามันน้อยไป , คงต้องเข้าสัก 140 กม/ชม , แต่ยางเดิมๆ ใจไม่กล้าอะนะ , เดี่ยวจะลาโลก ก่อนวัยอันควร อะนะ

dnaa
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) -3

« ตอบ #27 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2013, 15:54:34 »

ผมว่า maxxis น่าใช้เลยครับ อย่างนึงคือราคาไม่แพง  เพราะค่าการตลาดต่ำ ไม่ถูกบวกค่าโฆษณาเข้าไปในราคายางครับ
puo®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 141

...เจ้าออมเงิน อายุ 4 ปี 9 เดือน ...

« ตอบ #28 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2013, 16:44:29 »

อี โค เปีย ก็ บวม ได้ ครับ เคย เห็น มา แล้ว

- สำหรับผมว่าจะใช้ยางติดรถสัก60,000โล(ถ้ามันไม่เสียหายไปก่อนนะ)  แต่พอมาเห็นท่าน x_poo  ใช้ถึง85,000  มันก็ใช้ได้แฮะ 13 Smile 13 Smile  แต่ก็คงต้องใช้ด้วยความระมัดระวังนะครับ  น่าสนใจดีทีเดียว

- สำหรับราคาค่าตัว ก็ถือว่าคุ้มครับสำหรับยี่ห้อนี้(แม๊กซีส)  อีกยี่ห้อนึงที่อยากแนะนำก็คือดันลอปครับก็ใช้ดี ในราคาใกล้เคียงกันพอคบหาได้

- ถ้าต้องการประหยัดน้ำมัน และคุณภาพสูงกว่า ก็แนะนำ อีโคเปีย   และยางประหยัดนำมันของมิชิลินครับ 

เจ้าออมเงิน ขอขอบคุณทุกท่านที่+1 ให้ค๊า....บ

***ประวัติการบำรุงรักษาที่สำคัญๆ***
- เปลี่ยนแบตเมื่อ25-3-56 (2 ปี 7 เดือน 14 วัน)
- เปลี่ยน นมก. , น้ำยาหม้อน้ำ เมื่อ17-5-56 (39,541 โล)
- ล้างตู้แอร์โดยไม่ถอดตู้ เมื่อ1-9-56  (46,500 โล)
- เติมน้ำยาแอร์ เมื่อ10-5-57 (63,xxxโล) (3ปี10เดือน)
- เปลี่ยนยางสี่เส้นเนื่องจากยางโดนหินมีรอยฉีกขาด เมื่อ 13-9-57 (70,807โล)
- เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าเมื่อประมาณ เดือน พ.ย.57 (75,000โล)
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบสอง และน้ำยาหม้อน้ำเมื่อ 14-2-58 (80,291โล)
- เปลี่ยนวาวล์และน้ำยาหม้อน้ำเนื่องจากวาวล์ยันจากการใช้แก๊สเมื่อ16-4-58 (83,xxxโล) (4ปี 8เดือน)

*** สำหรับคนที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวเวลาขับขี่รถ ***
- ขับขี่รถไม่เปิดไฟเลี้ยว กลับไปขี่เกวียนดีกว่าไหมพี่...? -

***ประวัติการเคลมฟรีจากนิสสัน***
1.เคลมเบรคคู่หลัง 2 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปาง, และนิสสัน  
                                พระนคร2000 นนทบุรีครับ)
2.โช้คประตูหลัง  2 ครั้ง   (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
3.ซีลเพลาขับข้างขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
4.ซีลเพลาขับซ้าย-ขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
LuckyNumber (13)
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

I Love U

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 03:29:55 »

ใช้ยี่ห้อนี้มาจะ80000 กม.ตั้งแต่ออกจากศูนย์จนปัจจุบัน ก็ยังไม่มีปัญหาครับ
เดี๋ยวไปลุย อ.สวนผึ้ง ราชบุรี อีกครั้งก็คง 80000 กว่าๆล่ะครับ
ก็สลับยางมา 2 ครั้ง กับอยู่ที่หมั่นเติมลมยางให้พอเหมาะทุกครั้งเสมอๆ
ทางใกล้100-200 กม.นี่ส่วนใหญ่ก็เติมลม 32 ถ้าไปไกลหรือบรรทุกของเยอะก็34  ครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
พิมพ์