ThaiMARCH.comAOT
25 สิงหาคม 2019, 12:16:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี แดมป์รถครับ ทั้ง 4 ประตู บวกพื้นด้วยยิ่งดีครับ  (อ่าน 12047 ครั้ง)
ป่ะป๊าน้องที่รัก
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 05:51:16 »

ฮ่าๆ ครับๆ

นั้นแหละครับเหตุผลที่อยากทำเองครับ ประหยัดไปได้เยอะพอควรเลยครับ งี้ผมทำ 4 ประตู ซื้อ 4 แผ่นถูกปะครับ

ถ้าแดมป์ชั้นเดียว ใช้บานละ 1 แผ่นครับ  แต่ถ้าแดมป์ 2 ชั้นก็ต้องเพิ่มจำนวนขึ้นครับ  07 Hi

- แจกฟรี CD ธรรมมะหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช  PM ที่อยู่มาได้เลย (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- บริจาคเงิน สมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย  ชื่อบัญชี มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเทเวศร์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี       020-2-53333-8      

- ขาย ข อ บ ย า ง ป ร ะ ตู เพิ่มความเงียบ และ ก ล้ อ ง ติ ด ร ถ ย น ต์ DVR
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26177.0
priamsak
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 21:26:53 »

กำลังศึกษา เหมือนกันครับ..  ถ้าอยากจัดหนัก ก็ ประตู บานละ สองแผ่นไปเลย ครับ..ในแผ่น นอกแผ่น..ส่วนพื้น ถ้าเอาให้ชัวร์ หนาปึ๊ก ต้องรื้อเบาะ หรือพรม เสา A  B   C ส่วนท้ายทั้งหมด....เท่าที่ผมดูคร่าวๆ ..น่าจะ ร่วมๆ 20 แผ่นหน่ะครับ...  น่าจะลดเสียงภายนอกได้พอสมควร..จะเรื่องเสียงเครื่องเนี๊ยะ คงต้องรื้อคอนโซลหน้า..แล้วติดผนังห้องเครื่องด้านใน....ท่าจะงานใหญ่...รบกวนสอบถามท่านที่ติดกับคุณชัย..

คุณชัย ได้ถอดเบาะ ถอดพรม ออกมาก่อนมั๊ยครับ.. (สนใจว่าจะไปแดมป์กับคุณชัยอยู่เหมือนกัน.)  ใช้ประมาณกี่แผ่นครับ..

คุณชัยเคยบอกว่าต้องรื้อเบาะ แต่พรมผมจำไม่ได้ วันพรุ่งนี้ (21 ก.ย.) คุณชัยมาบริการให้ที่บ้าน ดูแล้วจะบอกให้ทราบได้ครับ งานนที่คุณชัยทำให้ก็เพียงแค่ติดพื้นกับพ่นซุ้มล้อให้เท่านั้นครับ
Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 21:38:48 »

คุณชัยเคยบอกว่าต้องรื้อเบาะ แต่พรมผมจำไม่ได้ วันพรุ่งนี้ (21 ก.ย.) คุณชัยมาบริการให้ที่บ้าน ดูแล้วจะบอกให้ทราบได้ครับ งานนที่คุณชัยทำให้ก็เพียงแค่ติดพื้นกับพ่นซุ้มล้อให้เท่านั้นครับ
ช่วยถ่ายตอนติด ซุ้มล้อให้ดูด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
priamsak
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 20:16:15 »

ซุ้มล้อพ่นน้ำยาชนิดหนึ่งทั้งกันสนิมและกันเสียง
- ล้อหน้าพ่นด้านติดห้องโดยสารด้านเดียว
- ล้อหลังพ่นทั้งซ้ายและขวา
เป็นน้ำยาเหนียว ๆ สีดำคล้ายยางมะตอยเหลวอะไรปานนั้น พ่น 2-3 เที่ยว

แดมป์พื้นใต้พรม แต่ไม่ถึงกับรื้อพรมออกมาทั้งแผ่น แค่ยกแล้วสอดแผ่นแดมป์เข้าไปครับ หนา 3 ชั้น
2 ชั้นแรกเป็นแผ่นยางแข็ง แผ่นบนสุดรองด้วยยางนิ่ม (เข้าใจว่าเพื่อความนุ่มเท้า)

ผลที่ได้ : เสียงที่เข้ามาจากช่วงล่างเงียบไปได้พอสมควรทีเดียว ไม่ว่าเสียงยาง เสียงเครื่องยนต์หรือเสียงลมที่วิ่งวนเวียนอยู่ใต้ท้องรถ เบาลงไปเยอะพอควร เสียงส่วนใหญ่จะมาจากประตูซะมากกว่า ดีว่ารถผมไปแดมป์ประตูมาเลยช่วยได้ เอาเป็นว่าพอใจครับ

คุณชัยไม่ได้แดมป์ประตู ใครสนใจแดมป์ประตู โทรสอบถามเอาเองครับที่ คาร์เน็ทเรดิโอ ลาดพร้าว 87  โทร 08 1917 1687 (คุณสาธิต) บริการทั้งแดมป์ ฟิล์ม และเครื่องเสียงครับ
Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 20:57:55 »

ซุ้มล้อพ่นน้ำยาชนิดหนึ่งทั้งกันสนิมและกันเสียง
- ล้อหน้าพ่นด้านติดห้องโดยสารด้านเดียว
- ล้อหลังพ่นทั้งซ้ายและขวา
เป็นน้ำยาเหนียว ๆ สีดำคล้ายยางมะตอยเหลวอะไรปานนั้น พ่น 2-3 เที่ยว

แดมป์พื้นใต้พรม แต่ไม่ถึงกับรื้อพรมออกมาทั้งแผ่น แค่ยกแล้วสอดแผ่นแดมป์เข้าไปครับ หนา 3 ชั้น
2 ชั้นแรกเป็นแผ่นยางแข็ง แผ่นบนสุดรองด้วยยางนิ่ม (เข้าใจว่าเพื่อความนุ่มเท้า)

ผลที่ได้ : เสียงที่เข้ามาจากช่วงล่างเงียบไปได้พอสมควรทีเดียว ไม่ว่าเสียงยาง เสียงเครื่องยนต์หรือเสียงลมที่วิ่งวนเวียนอยู่ใต้ท้องรถ เบาลงไปเยอะพอควร เสียงส่วนใหญ่จะมาจากประตูซะมากกว่า ดีว่ารถผมไปแดมป์ประตูมาเลยช่วยได้ เอาเป็นว่าพอใจครับ

คุณชัยไม่ได้แดมป์ประตู ใครสนใจแดมป์ประตู โทรสอบถามเอาเองครับที่ คาร์เน็ทเรดิโอ ลาดพร้าว 87  โทร 08 1917 1687 (คุณสาธิต) บริการทั้งแดมป์ ฟิล์ม และเครื่องเสียงครับ

ขอบคุณมากครับผม ได้ความรู้เพิ่ม  07 Hi
Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 11:58:35 »

รบกวนถามเพื่อนๆอีกครั้งครับ

ตอนนี้เครื่องมือผมพร้อมทุกอย่างแล้วครับ

แต่อยากสอบถามอีกนิดครับ ว่า เราถอดแผงประตูออกแล้ว เวลาเราจะเริ่มทำการติดเจ้าตัวแดมม์ นี่เราเริ่มยังไงครับ

ต้องตัดตามรูปโค้งประตุก่อน หรือ ค่อยตัดทีหลังครับ

ขอบคุณมากครับ
birdblack ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

enemy_oak@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 23:58:01 »

ผมก็จะแดมป์พื้นเองเหมือนกัน แต่ผมใช้แผ่นโฟมดำ ที่เค้าใช้บุห้องซ้อมดนตรีนะครับ ราคาถูกกว่าแผ่นแดมป์พอตัวเลย คุณภาพการกันเสียง ก็ระดับห้องซ้อมดนตรีใช้เจ้าตัวนี้ปูพื้นเลยครับ มีความหนาให้เลือกตั้งแต่ 2 มม. ไปยัน 24 มม. กันเลย แต่ผมว่าจะใช้ แค่ 12 มม. กลัวไม่ได้ยินเสียงแตร

ตัวโฟมดำ ซับเสียง ไป หาเอาจาก google ได้เลยนะครับ ขายอยู่ในร้านขายพรมครับ

Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 00:02:27 »

ผมก็จะแดมป์พื้นเองเหมือนกัน แต่ผมใช้แผ่นโฟมดำ ที่เค้าใช้บุห้องซ้อมดนตรีนะครับ ราคาถูกกว่าแผ่นแดมป์พอตัวเลย คุณภาพการกันเสียง ก็ระดับห้องซ้อมดนตรีใช้เจ้าตัวนี้ปูพื้นเลยครับ มีความหนาให้เลือกตั้งแต่ 2 มม. ไปยัน 24 มม. กันเลย แต่ผมว่าจะใช้ แค่ 12 มม. กลัวไม่ได้ยินเสียงแตร

ตัวโฟมดำ ซับเสียง ไป หาเอาจาก google ได้เลยนะครับ ขายอยู่ในร้านขายพรมครับ

ราคาประมาณสักเท่าไรเหรอครับ น่าสนใจเหมือนกันครับ ว่าแต่ ของคุณ birdblack  ซื้อที่ไหนเหรอครับ

แล้วต้องซื้อแบบไหนยังไงเอ่ยครับ แผ่นยาวมาเลย หรือ ตัดๆเป็นช่องๆตาม พื้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2011, 00:08:24 โดย Astroboy ® » บันทึกการเข้า
birdblack ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

enemy_oak@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 23:09:41 »

ราคาประมาณสักเท่าไรเหรอครับ น่าสนใจเหมือนกันครับ ว่าแต่ ของคุณ birdblack  ซื้อที่ไหนเหรอครับ

แล้วต้องซื้อแบบไหนยังไงเอ่ยครับ แผ่นยาวมาเลย หรือ ตัดๆเป็นช่องๆตาม พื้นครับ

มาเป็นแผ่นใหญ่ๆ น่ะครับ ไปตาม link บนภาพน่ะครับ ผมไปเจอมาใน google

โฟมดำ บุพื้นห้องดูหนังเเละห้องซ้อมกันเสียงลงข้างล่าง

หนา 12 มิล กว้าง1.2ม.ยาว2.2ม. แผ่นละ540 บาท

กันเสียงสะท้อนพื้น เหมาะสำหรับห้องซ้อมห้องดูหนังเเละห้องคาราโอเกะ

ป่ะป๊าน้องที่รัก
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 19:48:54 »

จัดหนักกันหลายคนเลยแหะ  07 Hi

- แจกฟรี CD ธรรมมะหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช  PM ที่อยู่มาได้เลย (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- บริจาคเงิน สมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย  ชื่อบัญชี มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเทเวศร์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี       020-2-53333-8      

- ขาย ข อ บ ย า ง ป ร ะ ตู เพิ่มความเงียบ และ ก ล้ อ ง ติ ด ร ถ ย น ต์ DVR
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26177.0
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์