ThaiMARCH.comAOT
19 สิงหาคม 2019, 04:44:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี แดมป์รถครับ ทั้ง 4 ประตู บวกพื้นด้วยยิ่งดีครับ  (อ่าน 12040 ครั้ง)
Astroboy ®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 00:36:06 »

พอดีอยากลองทำดูนะครับ ใครพอสอนได้บ้างครับ มีภาพด้วยยิ่งดีครับ แล้วอุปกรณ์ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ

แล้วแหล่งหาซื้อ ซื้อได้ที่ไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ป่ะป๊าน้องที่รัก
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 08:20:38 »

พอดีอยากลองทำดูนะครับ ใครพอสอนได้บ้างครับ มีภาพด้วยยิ่งดีครับ แล้วอุปกรณ์ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ

แล้วแหล่งหาซื้อ ซื้อได้ที่ไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ที่นิยมกัน ก็  American Dynamic, DLS แผ่นละประมาณ 300-400 บาท แล้วแต่ยี่ห้อ

Clear damp 6 แผ่น 2,100 บาท (ไม่รวมค่าแรง)  แหล่งซื้อ ลองหาในห้องซือขาย นะครับ ยี่ห้อ Clear damp มีขายอยู่ครับ

ถ้าติดตั้งเอง ต้องมีฝีมือช่างพอสมควรครับ เพราะต้องรื้อเบาะ รื้อพรม ร้างแผงด้านข้างประตู

ถ้าแดมป์พื้น 5,000 บาท  พร้อมแดมป์ชั้นเดียวแผงประตู 2 ฝั่ง ประมาณ 3000 บาท

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=MrJz88JN8VU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=MrJz88JN8VU</a>

ของฝรั่ง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=I5E9mjI3y1E" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=I5E9mjI3y1E</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2011, 08:32:10 โดย ป่ะป๊าน้องที่รัก » บันทึกการเข้า

- แจกฟรี CD ธรรมมะหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช  PM ที่อยู่มาได้เลย (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- บริจาคเงิน สมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย  ชื่อบัญชี มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเทเวศร์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี       020-2-53333-8      

- ขาย ข อ บ ย า ง ป ร ะ ตู เพิ่มความเงียบ และ ก ล้ อ ง ติ ด ร ถ ย น ต์ DVR
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26177.0
ZeSTiQue ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 19

ม่ำ EL-CVT White Pearl LPG !!

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 09:40:41 »

ผมขอถามในกระทู้นีเลยดีกว่า

ยี่ห้ออะไรเงียบ ในราคาที่ไม่แพงบ้างครับ

ถ้าจะเอาพวกฉนวนบุเพดานที่เป็นยางๆ + ฟรอยด์ ที่มีขายตาม Home Pro มันจะเงียบมั้ยครับ

อย่าง clear damp นี่เห็นแล้วเป็นแผ่นบางๆ มันลดเสียงได้เยอะจริงๆ หรือ

priamsak
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 10:34:47 »

ลองใช้ bubble foam หรือพลาสติกกันกระแทกที่เราใช้ห่อของกันลองดูครับ ผมเคยใช้กับ avanza ได้ผลพอใช้ได้ แต่ยังไม่ได้ลองกับ march เลยครับ เพราะไม่มีคนช่วย อาจช่วยประหยัดกะตังค์ได้ครับ

หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน เคยเห็นแถวสำเพ็งเหมือนกัน แต่คิดว่าขายเป็นม้วนครับ
PeOud®

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 10:53:02 »

เท่าที่คุยกับคุณชัยตอนติดตั้ง แล้วก็ค้น ๆ หาความรู้ติดสมองเอาเอง ตำแหน่งติดตั้งเป็นจุดสำคัญกว่าจริง ๆ

เสียงลมที่ซุ้มล้อ เสียงลมที่พื้น เสียงที่ประตู เสียงที่เกิดจากลมปะทะที่หน้ากระจก เสียงจากท่อไอเสียด้านหลัง

ถ้าต้องการแดมป์แบบเงียบขึ้นมาก ๆ ผมว่าคงใช้งบระดับหลายหมื่นเลยทีเดียว เพราะแผ่นแดมป์ที่ว่ามาหนา
ประมาณ 2-3 มิลลิเมตร ถ้าจะให้เงียบคงใช้อย่างต่ำ 3 ชั้น ที่ประตูต้องแดมป์ 2 ชั้น ที่ซุ้มล้อหลังอีก ที่เก็บยาง
อะไหล่อีก

รถผมที่เพิ่งไปทำมาเมื่อเสาร์ที่แล้ว คุณชัยใช้แผ่นซับเสียงทั้งหมด สามชั้น รวมแล้วหนาระดับ 1.3 เซนติเมตร
โดยมีการขยับแผ่นซับเสียงขึ้นไปให้สูงขึ้นเพื่อป้องกันเสียงจากห้องเครื่องยนต์ และมีการรองที่พื้นและใต้เบาะนั่ง
ในส่วนห้องโดยสารหลัง จากนั้นก็มีการรองแผ่นซับและพ่นน้ำยากันเสียงที่ซุ้มล้อหน้า แล้วก็พ่นน้ำยากันเสียงที่
ซุ้มล้อหลัง หลังใช้งานมาหนึ่งอาทิตย์ เสียงจากตำแหน่งต่าง ๆ ที่ได้ทำมาหายไปเยอะเลยครับ

งบประมาณงานนี้จัดไป ห้าพันบาท

ส่วนวันนี้จะไปเจอเพื่อน ๆ ที่บิ๊กซีบางนาเพื่อรวมแก๊งส์เปลี่ยนยางขอบประตู เพราะอยากให้เงียบขึ้นอีกนิดครับ
PeOud®

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 10:54:50 »

ยี่ห้ออะไรเงียบ ในราคาที่ไม่แพงบ้างครับ

ถ้าจะเอาพวกฉนวนบุเพดานที่เป็นยางๆ + ฟรอยด์ ที่มีขายตาม Home Pro มันจะเงียบมั้ยครับ

อย่าง clear damp นี่เห็นแล้วเป็นแผ่นบางๆ มันลดเสียงได้เยอะจริงๆ หรือ

ผมเคยศึกษาเจ้าตัวนี้เหมือนกัน ต้องหาตัวที่ไม่มีใยหินนะครับ ในบอร์ด tiida มีพี่ท่านนึงซื้อมาแล้ว
ตัดให้เข้ารูปวางไว้ที่ห้องเก็บสัมภาระ ได้ประโยชน์ทั้งลดความร้อน และลดเสียงนิดนึง
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:11:41 »

ลองใช้ bubble foam หรือพลาสติกกันกระแทกที่เราใช้ห่อของกันลองดูครับ ผมเคยใช้กับ avanza ได้ผลพอใช้ได้ แต่ยังไม่ได้ลองกับ march เลยครับ เพราะไม่มีคนช่วย อาจช่วยประหยัดกะตังค์ได้ครับ

หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน เคยเห็นแถวสำเพ็งเหมือนกัน แต่คิดว่าขายเป็นม้วนครับ

มัยจะดังเอี้ยดๆ เสียงพลาสติกถูกันหรือปล่าวครับ  12 Question

- แจกฟรี CD ธรรมมะหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช  PM ที่อยู่มาได้เลย (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- บริจาคเงิน สมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย  ชื่อบัญชี มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเทเวศร์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี       020-2-53333-8      

- ขาย ข อ บ ย า ง ป ร ะ ตู เพิ่มความเงียบ และ ก ล้ อ ง ติ ด ร ถ ย น ต์ DVR
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26177.0
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:13:15 »

ผมใช้ American Dynamic  ความหนาน่าจะใกล้เคียงกัน ก็เงียบลงพอควร

แต่ต้องแดมป์พื้นรถด้วย ถ้าแดมป์ประตูอย่างเดียว เงียบลงไม่เท่าไหร่ครับ

Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:45:13 »

แล้วถ้าผมจะลอง แดมป์ แค่ 4 ประตู จะยากไหมครับ เพราะเคยแกะมาดูทีนึง ดูเหมือนจะง่ายรึเปล่าครับ ฮ่าๆ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  07 Hi
PeOud®

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 11:54:56 »

ถ้าอุปกรณ์พร้อม ผมว่าไม่ยากส์ครับ สิ่งสำคัญคือพวกคลิปล็อคพลาสติก ต้องหาเผื่อไว้เพราถ้ามีการหัก
แล้วไม่มีเปลียน จะกลายเป็นต้นตอเสียงให้รำคาญใจ
Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:17:37 »

ถ้าอุปกรณ์พร้อม ผมว่าไม่ยากส์ครับ สิ่งสำคัญคือพวกคลิปล็อคพลาสติก ต้องหาเผื่อไว้เพราถ้ามีการหัก
แล้วไม่มีเปลียน จะกลายเป็นต้นตอเสียงให้รำคาญใจ

อ๋อ ครับ เพราะผมอยากลอง ทำแค่ 4 ประตูก่อนครับ ว่าจะช่วยได้เยอะไหม

เดี๋ยวว่าจะไปหาแหล่งซื้อ พวกนี้ที่สิงโปร ดูครับตอนนี้อยู่ สิงโปร น่าจะมีมั้งครับ ฮ่าๆ เผื่อจะถูกกว่ามั้ง ฮ่าๆ

ว่าแต่ผมสงสัยอย่างนึงครับ เวลาทำต้องแกะ พลาสติกข้างในประตูอันเก่าออกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ZeSTiQue ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 19

ม่ำ EL-CVT White Pearl LPG !!

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 12:52:40 »

ขอบคุณครับ

ถ้าแผ่น damp หน้าสัก 1 cm จะมีปัญหาหรือป่าวครับ หรือว่าแดมป์แต่ละที่ใช้ความหนาไม่เท่ากันครับ

แล้ววิธีการแปะนี้ ต้องแปะทับไปบนสายไฟด้วยหรือป่าวครับ หรือว่าต้องอยู่ใต้สายไฟ

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 13:15:32 »

ถ้าซื้อปลีกจากสิงคโปร์ แล้วหิ้วมาเมืองไทย ผมว่าไม่คุ้มนะหนักด้วย 10 แผ่นๆ ละ โลได้

เจอค่าขนส่ง กับภาษีศุลกากร บวกเข้าไป แพงกว่าที่ขายในเมืองไทยอีกครับ

===============
พลาสติกข้างในประตูอันเก่าออกหรือเปล่าครับ

ผมดูตอนเค้าติดตั้ง พลาสติก โดนแกทิ้งหมดเลยครับ
==============

ถ้ามีเวลา แล้วอยากลองทำเอง ผมว่าน่าจะทำได้นะ...

ใช้เวลา 1 วันเต็มๆ ได้...

ได้ความภูมิใจ พร้อมประหยัดค่าแรงในการติดตั้งอีก 2-3 พันบาท

แต่ต้องมีไดร์เป่าลมร้อนด้วย ไดร์เป่าผมไม่ได้นะฮ้าฟ  13 Smile

Astroboy ®
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 13:56:38 »

ถ้าซื้อปลีกจากสิงคโปร์ แล้วหิ้วมาเมืองไทย ผมว่าไม่คุ้มนะหนักด้วย 10 แผ่นๆ ละ โลได้

เจอค่าขนส่ง กับภาษีศุลกากร บวกเข้าไป แพงกว่าที่ขายในเมืองไทยอีกครับ

===============
พลาสติกข้างในประตูอันเก่าออกหรือเปล่าครับ

ผมดูตอนเค้าติดตั้ง พลาสติก โดนแกทิ้งหมดเลยครับ
==============

ถ้ามีเวลา แล้วอยากลองทำเอง ผมว่าน่าจะทำได้นะ...

ใช้เวลา 1 วันเต็มๆ ได้...

ได้ความภูมิใจ พร้อมประหยัดค่าแรงในการติดตั้งอีก 2-3 พันบาท

แต่ต้องมีไดร์เป่าลมร้อนด้วย ไดร์เป่าผมไม่ได้นะฮ้าฟ  13 Smile

ฮ่าๆ ครับๆ

นั้นแหละครับเหตุผลที่อยากทำเองครับ ประหยัดไปได้เยอะพอควรเลยครับ งี้ผมทำ 4 ประตู ซื้อ 4 แผ่นถูกปะครับ
thailoei92
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 16:44:22 »

กำลังศึกษา เหมือนกันครับ..
  ถ้าอยากจัดหนัก ก็ ประตู บานละ สองแผ่นไปเลย ครับ..ในแผ่น นอกแผ่น
..ส่วนพื้น ถ้าเอาให้ชัวร์ หนาปึ๊ก ต้องรื้อเบาะ หรือพรม เสา A  B   C ส่วนท้ายทั้งหมด..
..เท่าที่ผมดูคร่าวๆ ..น่าจะ ร่วมๆ 20 แผ่นหน่ะครับ...
..
  น่าจะลดเสียงภายนอกได้พอสมควร..จะเรื่องเสียงเครื่องเนี๊ยะ คงต้องรื้อคอนโซลหน้า..แล้วติดผนังห้องเครื่องด้านใน..
..ท่าจะงานใหญ่...

รบกวนสอบถามท่านที่ติดกับคุณชัย..
   คุณชัย ได้ถอดเบาะ ถอดพรม ออกมาก่อนมั๊ยครับ.. (สนใจว่าจะไปแดมป์กับคุณชัยอยู่เหมือนกัน.)  ใช้ประมาณกี่แผ่นครับ..

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์