ThaiMARCH.comAOT
20 สิงหาคม 2019, 04:57:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 22   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมาร์ชถูกชนพังยับ (มีภาพ)ขอคำแนะนำค่ะ(อัพเดทล่าสุด วิริยะยอมคืนทุนแล้วค่ะ)  (อ่าน 73406 ครั้ง)
ขอยลอนผาบี้
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 64

s_pitya@msn.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 21:50:30 »

ทั้ง3คันที่ถูกชน เป็นประกันชั้น 1 ของวิริยะทั้ง3คันค่ะ แต่สองคันแรกเป็นอะไรไม่มากค่ะเค้าไม่ฟ้องแล้วมีแต่เราคนเดียวที่หนักสุดก็เลยต้องฟ้องร้องกันต่อไปค่ะ ปรึกษาประกันของวิริยะ เค้าบอกนิสสันบอดี้ไม่ซ่อม แต่เค้าจะเอารถไปซ่อมอู่มาตรฐานของวิริยะเองยืนยันว่าซ่อมได้ เพราะถ้าเราจะไม่เอารถคันนี้ทางวิริยะเค้าจะคืนทุนประกันแค่ราคาประเมินซ่อมไม่ได้คืน 430000 ตามทุนประกันค่ะ ส่วนต่างต้องฟ้องร้องเองกับคู่กรณี ซึ่งเราจะขาดทุนมากขึ้นค่ะ เราก็เลยตัดสินใจซ่อมรถแล้วค่าเสียหายเพิ่มเติมจะฟ้องร้องเอาค่ะ ถึงแม้นาทีนี้จะไม่ได้อะไรคืนก็ตามเราแค่อยากให้คู่กรณีเค้ามีสำนึกของความเป็นคนบ้าง คู่กรณี อายุ58 ภรรยาเค้าก็แก่แล้วเหมือนกัน แต่การพูดจาเค้าพูดเหมือนคนเห็นแก่ตัวตลอดเวลา ถ้าเรื่องแบบนี้เกิดกับลูกหลานหรือคนรู้จักของเค้าบ้างเค้ายังจะยัดเยียดค่าเสียหายให้เราแค่1หมื่นพร้อมให้เรายอมรับสภาพแบบนี้อยู่รึเปล่า

๑.หมายความว่าประกันขะคืนทุนประกัน 430,000 ถูกมั้ยครับ

๒.ผมคิดว่าถ้านิสสันบอดี้ไม่รับซ่อมแสดงว่า นิสสันประเมินแล้วว่าซ่อมมาก็ใช้งานได้ไม่เหมือนเดิม
คือซ่อมไม่คุ้ม ทางนิสสันบอดี้ที่ไม่รับซ่อม เพราะเขาต้องรับประกันงานซ่อม มันหนักเกิน

๓.ส่วนต่างต้องฟ้อง ก็ต้องฟ้องครับ เหตุผลที่ฟ้องคือคู่กรณี นิสสัยไม่ดี เห็นแก่ตัว ถ้าคุณไปชนเขาผมเชื่อว่า สตางค์เดียวเขาก็จะเรียกกับคุณครับ

๔.สภาพรถแบบนี้เลิกคิดเรื่องซ่อมกับอู่ข้างนอกที่วิริยะหาให้ หรือจะคุณหาเองแล้ววิริยะคุมราคาก็แล้วแต่
ตอนยังไม่ซ่อมประกันก็พูดหวานหูหมดทุกเจ้าแหละ แต่พอซ่อมแล้วเอามาขับไม่ได้ใครรับผิดชอบนอกจากตัวคุณเอง เสียเงินอีกบานปลาย

๕.สมมติว่าคุณดื้อซ่อมเพราะคิดว่าลูกจ้างพม่าตามอู่ซ่อมเคาะพ่นสีมันจะซ่อมรถคุณได้ดี พอซ่อมเสร็จเกิดงานจบออกมาไม่ดี ขับไม่ได้ใช้ไม่ดี
คุณท้อแท้ เอาไปขายต่อคิดว่าเตนท์รถจะซื้อรถคุณสักเท่าใหร่ สองแสนห้าจะถึงมั้ย เพราะมาร์ชตัวล่างสุดสามแสนแปด เต้นท์จะขายรถคันนี้ได้เท่าใหร่

ผมอยากให้คุณมีสตินะ สรุปนะ...คือ

๑.คุณขายรถเป็นซากให้กับทางประกันไปเลย แล้วคุณเอาทุนนั้นมาออกรถใหม่

๒.ฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายกับทางคู่กรณีโดยไร้ความปราณี จนกว่าจะคิดออกเมื่อถึงศาล ตอนนั้นคงมีสติแล้วว่าจะเรียกเท่าใหร่

๓.อย่าไปคิดว่าทุนประกันมันจะไม่ได้ตัวท๊อปเหมือนเดิม ต้องคิดว่าสิ่งที่ได้มาคือรถใหม่ที่ขับใช้งานได้เหือนเดิม ความสบายใจมันอยู่ตรงนั้น

ที่เหลือผมยังคิดไม่ออก...ใว้จะบอกอีกที

เรื่องฟ้อง กับ เรื่องประกันแยกออกจากกัน เป็นสองเรื่อง

และอย่าเชื่อคำพูดตำรวจจนกว่าคุณจะได้อ่านสำนวนส่งฟ้อง เพราะถ้าคุณฟ้อง ตำรวจจะอยู่ตรงกลาง
ถ้าทางนู้นเก๋าเกมส์อัดฉีดเงินตำรวจ สำนวนคุณจะอ่อนทันที ศาลช่วยอะไรคุณไม่ได้ เพราะท่านตัดสินได้แค่ว่าตาชั่งมันเอียงไปทางใหนแค่นั้นเอง
ballcity
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 17

ball_supawat@hotmail.com
« ตอบ #46 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 21:51:18 »

เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยครับ รถเสียซ่อมได้ คนไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ

คิดเหมือนกระทู้ข้างบนครับ ต้องเอาให้ถึงที่สุด กรณีนี้ต้องปรึกษาทนายแล้วหละครับ

อย่าปล่อยให้คนแบบนี้ลอยนวลอยู่ในสังคมได้อีก เดี๋ยวไปสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นเข้าอีก

03 Angry

ตามชมน้อง Mini No.9459 ตัวเขียวๆ ได้ที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=7669.0
kitsada24®

คะแนนชื่นชม (Like) 8

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 21:54:56 »

สรุป ประกัน PP ของล็อคตันมีประโยชน์อะไรกับเหตุการณ์นี้  

ถ้าขายซากเงินที่ได้จะไปที่ไฟแนนท์ส่วนต่างที่เหลือถึงจะให้เจ้าของรถ

เจอพวกเลว หัวหมอแบบนี้

คงต้องปรึกษา สภาทนายความ สคป

เอาใจช่วยให้ผ่านเรื่องร้ายๆนี้ไปได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กันยายน 2011, 22:00:10 โดย kitsada24® » บันทึกการเข้า

ล็อคเกียร์ยี่ห้อ Solex รุ่น คลิ๊กล็อค 3700 บาท

ล็อคล้อแบบ จราจร ราคา 1390 บ. จัดส่งทั่วประเทศ

ล็อคพวงมาลัย 1000 บาท
  ติดตั้งถึงบ้าน กรุงเทพปริมณฑล ช่างโรงงานโซเลสเดียวกันของแท้
    k กิจ 086-540-4505 
 http://www.thaimarch.com/index.php?topic=44631.new#newกดเลยมีรูป
ขอยลอนผาบี้
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 64

s_pitya@msn.com
« ตอบ #48 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:04:05 »

อะไรๆมันคงช้าไปหมดแล้ว ลืมถามสารทุกข์สุกดิบเจ้าของกระทู้ เป็นไงบ้างครับหายดีหรือยังครับ

เจ้าของกระทู้เป็นคนดี ใจบุญนะ ก็เชื่อว่าคงจะได้พบแต่สิ่งดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กันยายน 2011, 22:06:40 โดย ขอยลอนผาบี้ » บันทึกการเข้า
iambuddy
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #49 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:16:52 »

เจ้าของกระทู้มีคลับดีๆแบบนี้ก็ถือว่าโชคดีในส่วนนึงแล้วนะครับ มีคนห่วงใยและให้คำปรึกษาเยอะเลย 07 Hi สู้ๆนะครับ ผ่านช่วงนี้ไปได้ อนาคตคงจะเจอแต่สิ่งดีๆแล้วครับ
tacoma
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #50 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:20:49 »

ฟ้องเลยครับ
ดำเนินคดีจนศาลตัดสินเดี๋ยวนี้ไม่นานครับ
ไม่จ่ายได้ไปตายในคุกแน่ครับไม่มีทางมาตายด้วยโรคหัวใจแน่
ยังไงต้องบังคับคดีเวลานี้ย้ายทรัพย์ไม่ทันแลัว  ส่วนมากที่มีแต่ตัวก็จะมีแต่นักการเมือง
Dek Prade ®

คะแนนชื่นชม (Like) 333

« ตอบ #51 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:28:43 »

ตอนนี้ดูรายการ speed talk  สดๆ  ดร.ฮั้วตอบกรณีนี้ว่า ควรจะ
1.เลือกการรับเงินทุนประกัน คืนซาก และหักไปกับ finance ดีกว่า ซ่อมแล้วเอามาใช้ต่อ  หากยังไม่พอ ก็เจรจากะ finance เพื่อ แบ่งจ่ายให้น้อยลง
2.มันไม่คุ้ม ที่จะฟ้องร้อง

ลองติดตามดูอีกที ตี3 คืนนี้ และ พรุ่งนี้ ตอนเที่ยงนะครับ  (7 กย.54)
http://www.speedchannelthailand.com/live.php

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx
nys25®
Jr. Member
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:29:32 »

โห..เห็นสภาพรถแล้ว สงสารน้องมาร์ชมากเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้กับ จขกท ด้วยนะคะ ขอให้มีสุขภาพกาย และสุขภาพใจที่แข็งแรง สู้ ..สู้ ..ค่ะ
aurnanta®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 6

aurnanta@hotmail.com
« ตอบ #53 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:30:25 »

เสียใจด้วยนะคับ โดนแบบนี้แย่เลย เอาใจช่วยนะคับ ส่วนผัวเมียคู่นี้เอาให้หนักเลยคับ

neab
Jr. Member
**

« ตอบ #54 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:49:27 »

งั้นเอามันไปนอนในคุกก 13 Smile 13 Smile 13 Smile
Wishes_ ®
Jr. Member
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 22:57:07 »

อย่างไรก็ต้องฟ้องนะค่ะ คนทำผิดจะใด้ไม่เคยตัว อย่างไรเราก็ชนะแน่ๆ แต่อาจจะต้องเสียเวลา และเหนื่อยหน่อย ก็อย่ายอมแพ้นะค่ะสู้ สู้   07 Hi ตอนนี้หายดีหรือยัง? หายไวๆนะ.... เสียใจด้วยค่ะ (เดยเห็นเพื่อน เขาฟ้องคดีกันเคสแบบนี้เขาก็ชนะ แต่ว่า...คดีกว่าจะจบหลายปี  แต่เราก็ต้องสู้เพื่อความยุติธรรมนะค่ะ) ส่วนตัวคิดว่าน้อง march ซ่อมไปมัมก็ไม่คุ้มนะ เราเองจะขาดความมั่นใจกันรถคันนี้ด้วย เก็บเงินชี้อใหม่น่าจะดีกว่า.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2011, 07:27:37 โดย Best_2222 » บันทึกการเข้า
Hmu213®Studio

คะแนนชื่นชม (Like) 42

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #56 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 23:00:04 »

เอาเคสของน้องไป ให้รายการมาช่วยออกความเห็นให้ครับ 
ต้องขอขอบคุณทางรายการมากครับ  05 Embrace
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=WyjwH9sQbtY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=WyjwH9sQbtY</a>
Biere
Global Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

« ตอบ #57 เมื่อ: 6 กันยายน 2011, 23:28:12 »

โอ้ว เห็นภาพแล้วจุกเลย มันหนักมากกกกกกกกก

เสียใจด้วยนะครับกับสิ่งที่เกิดขึ้น ยังดีที่คุณไม่เป็นอะไร

ผมเองไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย อาจจะแนะนำอะไรไม่ได้ แต่ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ไม่ว่าอะไรจะเกิด ไม่ว่าเรื่องจะดำเนินไปในทางไหน ขอให้คุณเข้มแข็ง และผ่านมันไปได้ดีนะครับ

สู้ ๆ ครับ

LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

« ตอบ #58 เมื่อ: 7 กันยายน 2011, 00:13:49 »

เห็นภาพแล้วน้ำตาไหลทุกข์ใจแทน ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ คนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว อย่าคิดมาก คิดซะว่าของนอกกายหาใหม่ได้.....ตามที่เข้าใจที่ประกันเค้าอยากให้คุณซ่อม ก็เพราะว่าจะได้ไม่ต้องจ่ายเบี้ยเต็ม 80% และเห็นด้วยตามท่านอื่นที่ว่าซ่อมไม่คุ้ม เำพราะถึงขนาดห้างไม่รับซ่อมแล้วแสดงว่าอาการหนัก ซ่อมไปก็ใช้งานได้ไม่เหมือนเดิม เป็นปัญหาจุกจิกใจต่อๆไปอีกต้องคอยซ่อมอีกเรื่อยๆ เสียค่าซ่อมอีกเรื่อยๆ จนคุณตัดใจจะขายก็ขาดทุนมากกว่าเดิมแล้วละคะ ส่วนเรื่องการฟ้องร้องอาจจะช่วยอะไรไม่ได้แต่ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

07 Hi 07 Hi 07 Hi 07 Hi 07 Hi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2011, 08:58:38 โดย LoveOndIEt® » บันทึกการเข้า

SAMURAI ®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 268

Matt Black "SAMURAI"

« ตอบ #59 เมื่อ: 7 กันยายน 2011, 00:19:33 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
และอยากเห็นหน้ามันจัง
เอามาลงให้ดูหน่อยดิ!
ได้ยินได้ฟังอย่างนี้ มันคันหูเลยอ่ะ 03 Angry

"จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะดูสูง จะดูต่ำ อยู่ที่ทำตัว"

Black Star "SAMURAI"
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9798.0
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 22   ขึ้นบน
พิมพ์