ThaiMARCH.comAOT
19 มิถุนายน 2019, 04:43:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3 ... 9   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .  (อ่าน 77061 ครั้ง)
Nissanism ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 44

~* ชอบเรียบๆ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 11:35:32 »

~* สวัสดีครับ พี่น้อง Thaimarch ที่อบอุ่น วันนี้มี DIY ที่คิดว่านะจะคุ้มเงิน และประโยชน์อย่างหนึ่งมานำเสนอครับ . . .

มันก็คือการเปลี่ยน ยางขอบประตูมาร์ชของเราที่เก็บเสียงลม เสียงมอไซค์ไม่ได้เรื่องเองซะเลย เพราะมันเหมือนรถเมื่อสิบกว่าปีก่อนที่มีแต่กระดูกงูเพียวๆ ไม่มียางกันกระแทกเวลาปิดประตู และเวลาวิ่งรถเร็วๆแล้วลมเข้า

DIY นี้มันเกิดจาก การได้เข้าไปนั่งใน นิสสันทิดา ของที่บ้านอีกคัน พยว่าขณะความเร็วเท่าๆกัน ทิดา เก็บเสียงลมได้ดีกว่า เลยมองดูที่ยางขอบประตู และผลก็คือ ของมาร์ชแย่กว่ามาก . . .

หลังจากวันนั้นถึงวันนี้ ก็เริ่มเข้ารถคนนู้นที คนนี้ทีเพื่อหาเทียบยางขอบประตู รุ่นที่มียางซับเสียง แต่แล้วก็ไม่ได้ที่ถูกใจ เพราะมันอ้วนไปบ้าง ผอมไปบ้าง จนได้มาเจอร้านหนึ่งแถวๆ "วัดลาดปลาเค้า" จึงได้ยางที่ถูกใจมาเกิดเป็น DIY ครั้งนี้ขึ้นมาครับ .. .

ลงลึกในรายละเอียดเลยและกันครับ ขั้นตอนการทำและ "เคล็ดไม่ลับ" ต่างๆผมจะแทรกไว้ตามใต้รูปภาพประกอบนะครับ

เริ่มจากค่อยๆใช้สองมือของเราแงะๆ แงะ แล้วก็แงะ พลาสติดถูกๆ ที่เรามองข้ามมันเป็นประจำขึ้นมาครับ ไม่ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเลย แค่สองมือค่อยๆแงะมันออกมา แต่อย่ารีบร้อน ค่อยๆดูว่าตรงไหนติดอะไรแล้วแงะมันออกมา คลิปพลาสติกจะได้ไม่แตกเสียก่อน

แงะออกให้หมด . . . อย่ารีบร้อน รถเรา เรามีเวลาทั้งวันทั้งคืน ทั้งปีทั้งชาติ . . .

แงะในส่วนที่พลาสติกมันปิดทับยางออกให้หมด แต่ไม่ต้องเอามันออกมาทั้งชิ้น เพราะมันจะได้ไม่หลวมมากเวลาถอดเข้าๆ ออกๆ บ่อย เสียงอื่นมันจะตามมาแทบนะครับ . . .

รอยเชื่อมที่ดูสวยงาม ไม่ผ่านการอาบน้ำมา . . .

ใช้คนรอบข้างมาค่อยๆ รูดยางอันใหม่เข้าไปในช่องอย่างเดิม ค่อยๆไล่ไป ค่อยๆกดไป ไม่ต้องใช้กาวหรืออะไรทั้งสิ้น เพราะของเก่าก็ไม่มี และยางขอบประตูตัวมันเองจะเป็นตัวหนีบกับเหล็กไว้อยู่แล้ว . . . และอีกหนึ่งเคล็ดไม่ลับก็คคือ ให้ถอดยางอันเก่ามาก่อนและนำไปเทียบ วัด และตัดให้ความยาว เท่าของเดิมติดรถ และเผื่อไว้นิดหน่อยกันเราใส่พลาด ข้างใด ข้างหนึ่งลึกเกินไป . . .

ค่อยๆไล่กดไปเรื่อยๆ . . .  ใจร่มๆ ใจเย็นๆ . . . เคล็ดไม่ลับอีกอย่างก็คือ น้องมาร์ของเราใช้ยางขอบประตูทั้งหมด 8 เมตรหน่อยๆ ฉะนั้นเราก็ซื้อ 9 เมตรพอ ส่วนผมใช้เชือกวัดคร่าว และซื้อเผื่อมา 10 เมตรเลยทีเดียว เหลือทิ้งเกือบ 2 เมตรแนะ . . .

พอมาถึงจุดจบ ก็ค่อยๆง้างพลาสติกออกมา และกดยางขอบประตูเข้าในข้างในและใช้พลาสติดเป็นตัวบีบเอาไว้ ก็จะออกมาเนียนอย่างในรูป . . .

อีกหนึ่งเคล็ดไม่ลับก็คือ . . . อย่าไปซื้อรุ่นที่หนาเกินไปมา เพราะมันจะทำให้พลาสติกถูกๆของน้องมาร์ชเรา อ้าออกมาไม่สนิทเหมือนแบบนี้ และอีกหนึ่งปัญหาก็คือ ประตูปิดไม่เข้า ! ! เชื่อผม เพราะผมโดนมาแล้วถึงเปลี่ยนเป็นขนาดที่หนากำลังดี แบบนี้ ผลก็คือ ปิดประตูเสียงนิ่มกว่าเดิมนิดหน่อย และขอบพลาสติกไม่อ้าออก . . .

ไล่กดๆตามขอบตามมุมให้แน่น . . . แล้วก็ออกไปซิ่งแบบเงียบๆ ( กว่าเดิม ) ได้เลย . . .

อีกหนึ่งมุม . . .

อีกหนึ่งความเรียบร้อย . . .

และนี่แหละเจ้ายางขอบประตูอันใหม่ที่ได้มา ไม่บอกแน่ชัดว่าเป็นของรถอะไร แต่เทียบแล้วกับมาร์ชมันเข้าด้ายเข้าเข็มกันพอดี . . .

ความโตของมัน และขอบกระดูกงูเหล็กที่มีมาให้ในตัว แต่ของเดิมมาร์ชกลับไม่มี . . .

หวังว่าเพื่อนๆ คงได้ความคิดเล็กๆน้อยๆ ไอต่อยอด DIY อันนี้ของผมนะครับ . . .

ลองทำเองใช้เอง มีความสุขเองครับ

หมายเหตุ****
1. อย่าได้ซื้อยางขอบประตูแบบหนามาเป็นอันขาด เพราะมันจะปิดประตูไม่เข้าเลยทีเดียวเชียวแหละ
2. รถมาร์ชทั้งคันประตูหน้า-หลังสี่บานใช้ยางขอบประตูทั้งหมด 8.8 เมตร ฉะนั้นซื้อแค่ 9 เมตรก็เกินพอ
3. ระวังอย่ารีบร้อนแงะขอบพลาสติกเพราะคลิปล็อกมันจะแตก
4. ค่อยๆกด ค่อยดันไล่ๆ ให้กระดูกงูเข้าไปกับสันเหล็ก อย่ารีบร้อนเดี๋ยวจะไม่เนียน

จากนั้นก็มีความสุขกับรถราคาแค่เนี้ย . . . . แต่ก็ทำให้เรามีความสุขได้เลยครับ . . .

จบการ DIY เพียงแค่นี้แหละครับ

ขอบคุณที่ทุกท่านที่อ่านจน จบนะครับ

ขอบคุณครับ น้ำครับ . . .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2012, 14:37:27 โดย Nissanism ® » บันทึกการเข้า

มาร์ชของผมครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=12612.0
~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26124.0

Nissanism ®
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 11:41:33 »

ว้าวว ว ว ว  . . .  !

และนี่ก็คือคำอุทานของผม หลังใช้รถไปเกือบแปดสิบโลในวันนี้ มีทุกบรรยากาศตั้งแต่รถติด วิ่งเร็ว เสียงลม เสียงแตร เสียงมอเตอร์ไซค์ และสุดท้ายเสียงฝนกะน้ำท่วม . . .

ผลที่จะรายงานก็คือ "อย่ารอช้าครับ รถมาร์ชทุกคันต้องมียางแบบนี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลยครับ"

ผลที่ได้ออกมาเยี่ยมมากครับ จะแยกให้เป็นข้อๆและกันครับ

1. เสียงลมที่ความเร็ว 80 หายไปเริ่มไปเด่นชัดที่ความเร็ว 110
2. เสียงมอเตอร์ไซค์ที่จอดติดไฟแดงยังคงได้ยินเหมือนเดิม แต่ความรำคาญน้อยลงมากจบแทบลืมมันไปได้เลย
3. เสียงมอเตอร์ไซค์ขณะวิ่ง ถ้าไม่ใช่รถสองจังหวะแทบไม่ได้ยินเลยครับ อันนี้ต่างกันอย่างชัดเจน
4. เสียงล้อยางบดพื้นถนน ยังคงมีเหมือนเดิมแต่น้อยลงมากๆๆๆ ครับ
5. เสียงน้ำกระเด็นใต้ท้องรถและบังโคลนยังคงเหมือนเดิม
6. เสียงวิทยุเปิดเบาลง และฟังเพลงได้ลายละเอียดมากขึ้นครับ ( ทุกอย่างเดิมหมดนะครับ )
7. เสียงฝนเบาลงอย่างสังเกตุได้ครับ
8. ความรู้สึกเวลาปิดประตูต่างไปจากเดิมครับ จะแน่นและนุ่มกว่าเดิมครับ โดยเฉพาะประตูคู่หน้า
9. ลองมาแล้วครับฝนตกหนักเลย น้ำไม่มีรั่วเข้ามาสักหยดเลยครับ และเสียงก็เงียบลงด้วยครับผม

สรุปเลยครับ ****

รถผมแดมป์ประตูทั้งสี่บานเสียเงินไปสองพันกว่าผลที่ได้คือไม่รู้สึกเงียบขึ้นเลยแต่แคเสียงลำโพงชัดเจนขึ้น เบสหนักขึ้น
แต่พอผมเปลี้ยนยางขอบประตูงบไม่ถึงพัน มันทำให้เสียงทุกอย่างเงียบลงอย่างสังเกตุได้เลยครับ ทำให้ผมมีความสุขกับการขับรถมากขึ้นเลยครับ แนะนำนะครับทุกท่าน ถ้าว่างก็นัดๆกันไปหาที่โล่งจิบเบียร์ และรื้อรถเปลีียนยางนี่เถอะครับ แล้วจะรักมาร์ชมากขึ้นครับ . . .

เหล่งที่ผมควานหาเจ้ายางชุดนี้ก็คือร้านอะไหล่ย่านลาดปลาเค้าอยู่ระหว่างซอย ลาดปลาเค้า 62 - 64 ครับ ชื่อร้านว่า ช.เรืองอะไหล่ ถ้าไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหนก็บอกเจ้าของร้านสาวสวยไปได้เลยว่า เอาแบบคุณน้ำที่ขับมาร์ชสีบอร์นครับ เธอจำผมได้แน่นอน
ส่วนเรื่องของราคาก็ เมตรล่ะ 85 บาท  น้องมาร์ชเราใช้แค่ 9 เมตรครับ เป็นเงิน 765- บาทครับ ใช้แค่ชิ้นนี้ชิ้นเดียวแล้วก็เงิน + เวลาครับ เจ้ามาร์ชของเพื่อนๆก็จะเงียบขึ้นอย่างสังเกตุได้ครับ

ขอบคุณครับ น้ำ . . .

ปล*** ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านนะครับ แค่อยากให้เพื่อนๆที่ชอบซนกะรถ มีรถเงียบกว่าเดิมใช้กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2011, 01:35:34 โดย Nissanism ® » บันทึกการเข้า

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=12612.0
~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26124.0

น้อง(march)ขาวอวบ
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 10:12:10 »

น่าสนใจทีเดียวคับ อยากทราบว่าเค้าเรียกว่ายางอะไรอ่ะคับ พอดีอยู่ ตจว. จาได้หาซื้อบ้างคับ.
อนุชา®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 10:40:26 »

เก่งจัง 02 Inlove

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
NoKt®
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 10:43:58 »

สุดยอดครับ 02 Inlove

น่าสนใจทีเดียวคับ อยากทราบว่าเค้าเรียกว่ายางอะไรอ่ะคับ พอดีอยู่ ตจว. จาได้หาซื้อบ้างคับ.
เออ อยู่ ตจว เหมือนกัน ของรุ่นอะไรเผื่อไปหาซื้อบ้าง

แล้วคุณจะรัก "NISSAN"
BLUE BIRD U11/ NV/ FRONTIER NAVARA/ MARCH
Party-Boy®

คะแนนชื่นชม (Like) 49

1200 เหมือนกันครับบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 11:20:04 »

ยางขอบประตูมันน่าจะมีเบอร์บอกนะครับ

วิธีเปลี่ยนหัวเกียร์MT
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=52355.msg936902#msg936902
รับmodifyฝาสูบ ขัดลื่น+Oversize valve+Valve angle By Ball King Port
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=59870.msg1045984#msg1045984
PeOud®

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 11:58:17 »

ยางขอบประตูมันน่าจะมีเบอร์บอกนะครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะถ้าได้เบอร์มา จะได้ง่ายขึ้นกับท่านอื่น ๆ

ขอบคุณจกท.สำหรับไอเดียนี้นะครับ
Mak_k
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 14:55:43 »

สงสัยต้องลงทุนบ้างแล้วเรา แต่ก็อยากรู้ขนาดที่แน่นนอน รบกวนช่วยลองเอาไม้บรรทัดทาบดูว่าประมาณกี่เซนติเมตร ขอบคุณครับสำหรับ DIY ครั้งนี้
^pop^®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011, 16:09:32 »

+1 ไปครับ  07 Hi 07 Hi

*~* ...ในขณะที่ความรักครั้งใหม่ของใครคนหนึ่งกำลังเริ่มต้น...

ความเจ็บปวดของใครอีกคนหนึ่งก็กำลังเริ่มต้นด้วยเหมือนกัน...*~*

jjoyy5
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 02:07:36 »

กด Like ให้เลย ว่าแต่ 9 เมตรนี่รวมฝาท้ายหรือป่าวครับ
Nissanism ®
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 18:14:59 »

สุดยอดครับ 02 Inlove
เออ อยู่ ตจว เหมือนกัน ของรุ่นอะไรเผื่อไปหาซื้อบ้าง

ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับ ว่าเป็นของรุ่นอะไร จะได้แนะนำเพื่อนๆถูก ถ้าใครสนใจอยากได้จริงๆก็รวมๆกันมาหลายๆคันครับ ผมจะได้ไปเอามาทีเดียวและส่งไปให้ถึงหน้า บ้านกันเลยครับ รถจะได้เงียบกันถ้วนหน้่า

ผมพยายามหาแล้วครับผม มันขายเป็นเมตรๆครับ พันอยู่ในม้วน ไม่ได้ทำมาเพื่อรถรุ่นใดโดยเฉพาะ ส่วนใหญ่พวกรถเก่า และรถคลาสสิกเขาจะ หาซื้อเทียบใส่กันครับ จึงมียางขอบแบบนี้ขายออกมาครับ
สงสัยต้องลงทุนบ้างแล้วเรา แต่ก็อยากรู้ขนาดที่แน่นนอน รบกวนช่วยลองเอาไม้บรรทัดทาบดูว่าประมาณกี่เซนติเมตร ขอบคุณครับสำหรับ DIY ครั้งนี้

ขอบคุณเช่นกันครับ เรื่องขนาดคงต้องเอาแบบคร่าวๆนะครับ ถ้าเอาไม้บรรทัดทาบตามแนวด้านหน้าตัด ในทิศทางทะแยงมุม จะหนาประมาณ 3x4 เซนติเมตรครับ
ปล. อย่าซื้อหนากว่านี้เด็ดขาดครับ เพราะจะปิดประตูไม่เข้าครับ ผมลองมาแล้ว
กด Like ให้เลย ว่าแต่ 9 เมตรนี่รวมฝาท้ายหรือป่าวครับ

ยางฝาท้ายไม่ได้รวมครับผม ซึ่งมันเป็นคนละแบบกันด้วยครับ ตะเข็บจะอยู่คนละแบบกัน ลองสังเกตุดีๆครับ และผมว่าของเดิมก็ดีระดับหนึ่งแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2011, 18:19:26 โดย Nissanism ® » บันทึกการเข้า

ป่ะป๊าน้องที่รัก
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 49

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 18:47:12 »

เก่งมากเลยครับ

แดมป์ประตูสี่บานไม่ได้ช่วยเรื่องเสียงเงียบมากเท่าไหร่จริงๆ ครับ

ผมต้องไปแดมป์พื้นรถเพิ่ม ถึงจะเห็นผล

ขับรถเงียบๆ เพลงเพราะๆ

อืมม์ เพลิน...รักน้องมาร์ชอีกเยอะเลย

วันหน้าต้องไปเปลี่ยนบ้างซะแล้ว....ขอเบอร์ของทางร้านหน่อยได้ไหมครับ

- แจกฟรี CD ธรรมมะหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช  PM ที่อยู่มาได้เลย (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ

- บริจาคเงิน สมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทยเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย  ชื่อบัญชี มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเทเวศร์ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี       020-2-53333-8      

- ขาย ข อ บ ย า ง ป ร ะ ตู เพิ่มความเงียบ และ ก ล้ อ ง ติ ด ร ถ ย น ต์ DVR
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26177.0
joomjimm
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 22:31:16 »

เข้าไปดูใน web ของร้าน มีของรถหลายรุ่น ไม่รู้ว่า march เทียบกับรุ่นไหนได้บ้าง
ถ้าทราบรุ่นเทียบ จะสั่งมาสักชุด 02 Inlove
pha ®

คะแนนชื่นชม (Like) 41

บ้านอยู่ไกล ไปมาไร้ร่องรอย มีคนคอยอยู่ข้างหลัง

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 22:36:32 »

สุดยอด ให้อีก 1
             07 Hi
Nissanism ®
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 22:40:13 »

เก่งมากเลยครับ

แดมป์ประตูสี่บานไม่ได้ช่วยเรื่องเสียงเงียบมากเท่าไหร่จริงๆ ครับ

ผมต้องไปแดมป์พื้นรถเพิ่ม ถึงจะเห็นผล

ขับรถเงียบๆ เพลงเพราะๆ

อืมม์ เพลิน...รักน้องมาร์ชอีกเยอะเลย

วันหน้าต้องไปเปลี่ยนบ้างซะแล้ว....ขอเบอร์ของทางร้านหน่อยได้ไหมครับ

หาเบอร์จากในเวบได้เลยครับ ชื่อร้าน ช.เรืองอะไหล่ อยู่ระหว่างซอยลาดปลาเค้า 62-64 โทรไป หรือไปที่ร้านได้เลยครับ บอกว่าเอาแบบเดียวกับคนชื่อ "น้ำ" ที่ขับมาร์ชสีเทา และเอายางไปเปลี่ยนรอบนึงอ่าครับ เจ๊เขาจำได้แน่นอนครับ

ปล.ไม่อยากลงเบอร์ หรือโฆษณาอะไรมากมายครับ เพราะเราเป็นแค่ลูกค้าคนหนึ่ง ไม่ได้มีส่วนได้เสียไรกะเจ๊เขา มันไม่สมควรครับ ยังไงในเวบก็หาได้ไม่ยากครับ

ขอบคุณครับ น้ำ  . . .

หน้า: [1] 2 3 ... 9   ขึ้นบน
พิมพ์