ThaiMARCH.comAOT
25 มิถุนายน 2019, 02:46:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคอมพ์แอร์ดังจัง  (อ่าน 16155 ครั้ง)
PO_5578
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2010, 23:06:32 »

อยากจะบอกเพื่อนที่ยังไม่ได้รถครับ ว่า รอให้ท่านได้รถก่อนแล้วค่อยบอกว่านี่คือเสียงปกติของหน้าคลัชคอมฯแอร์เวลาทำงาน แต่ส่วนตัวผมว่ามันไม่เหมือนกับรถที่เคยใช้ ยี่ห้ออื่นนะ แต่ถามช่างที่ศูนย์เค้าบอกว่าเป็นปกติของนิสสัน ทีด้าก็เป็น ก็เลยคิดว่าเป็นปกติของนิสสันยี่ห้อเดียว 06 Laugh ไอผมก็ได้รถมาตั้งแต่วันที่ 1/5/53 แล้ว หวังว่าหน้าคลัชคอมฯแอร์มันจะเรียบสัมผัสกันแบบเนียนๆ จะได้ไม่มีเสียง แต่ก็ยังคงดังเป็นปกติอยู่ดี 15 confuse แต่งัยก็เป็นตอนเปิดตอนแรกนะครับ และก็เย็นฉ่ำอยู่ งัยถ้าได้รถกันแล้ว ก็ลองมาแชร์กันใหม่นะครับ อิอิ 06 Laugh

เมาไม่ขับ ถ้าขับถูกจับแน่ 55555
patna
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #46 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 01:26:09 »

ทำไมของผมไม่เห็นมีเสียงอย่างที่ว่าเลยครับ
หรือว่าผมไม่ได้ตั้งใจฟังเสียง แต่ตอนจอดติดไฟแดงนานๆ
ก็เห็นรอบเครื่องเปลี่ยนไปมา พอให้รู้ว่าคอมแอร์มีการตัดต่อ
แต่เสียงที่ว่าไม่ได้ยินเลยครับ แปลกจัง
รถใหม่ เพิ่งออกเมื่อ 5 มิย. เองครับ
หรือกลายเป็นว่ารถผมผิดปกติ (ปกติจะต้องดัง) รึเปล่า
อย่างไรก็ตาม เดี๋ยวผมจะลองสังเกตดูอีกทีครับ
WAY
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 02:52:08 »

ครับ ดังจริงๆครับ สำหรับคนที่เคยมีรถขนาดกลางไปถึงใหญ่มาก่อน พอมาได้ขับก็เลยคิดว่าดัง แต่ถ้าไม่คิดไรมาก มันเงียบแล้วครับ ไปเชื่อไปลองขับ M2 QQ พวกนี้สิครับ ดังกว่าอีก
PO_5578
Full Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 20:58:55 »

ทำไมของผมไม่เห็นมีเสียงอย่างที่ว่าเลยครับ
หรือว่าผมไม่ได้ตั้งใจฟังเสียง แต่ตอนจอดติดไฟแดงนานๆ
ก็เห็นรอบเครื่องเปลี่ยนไปมา พอให้รู้ว่าคอมแอร์มีการตัดต่อ
แต่เสียงที่ว่าไม่ได้ยินเลยครับ แปลกจัง
รถใหม่ เพิ่งออกเมื่อ 5 มิย. เองครับ
หรือกลายเป็นว่ารถผมผิดปกติ (ปกติจะต้องดัง) รึเปล่า
อย่างไรก็ตาม เดี๋ยวผมจะลองสังเกตดูอีกทีครับ

นั่นสิ ผมว่าต้องผิดปกติแล้วถ้าไม่มีเสียง เพราะขนาดช่างที่ศูนย์ยังบอกเลยว่า ดังเป็นปกติของนิสสัน  06 Laugh (ถ้าดังไม่ต้องตั้งใจฟังหรอกครับ ส่วนใหญ่จะดังตอนหลังจากจอดนานๆ หรือตอนเช้าสตาร์ทเครื่องแล้วรองเปิดแอร์ ดังจนชินแล้ว เวลาวิ่งไปแล้วไม่เป็นแล้ว เหมือนหน้าคลัชคอมร้อนแล้วนิ่มเลยไม่มีเสียง อิอิ) 15 confuse

เมาไม่ขับ ถ้าขับถูกจับแน่ 55555
patna
Sr. Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 21:10:40 »

นั่นสิ ผมว่าต้องผิดปกติแล้วถ้าไม่มีเสียง เพราะขนาดช่างที่ศูนย์ยังบอกเลยว่า ดังเป็นปกติของนิสสัน  06 Laugh (ถ้าดังไม่ต้องตั้งใจฟังหรอกครับ ส่วนใหญ่จะดังตอนหลังจากจอดนานๆ หรือตอนเช้าสตาร์ทเครื่องแล้วรองเปิดแอร์ ดังจนชินแล้ว เวลาวิ่งไปแล้วไม่เป็นแล้ว เหมือนหน้าคลัชคอมร้อนแล้วนิ่มเลยไม่มีเสียง อิอิ) 15 confuse

หรือว่าปกติผมสตาร์ทรถ ถ้าเครื่องเย็นอยู่ ผมจะอุ่นเครื่องก่อน ยังไม่เปิดแอร์
รอสักพัก จนรอบมันลดจาก 1,500 รอบ เหลือ 1,000 รอบ ผมถึงเปิดแอร์แล้วขับออกไป
มันก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยนะครับ เมื่อเย็นนี้ ก็ขับออกไปหากับข้าวมาทานตอนเย็น
เมื่อเช้าไม่ได้สตาร์ท มาสตาร์ทตอนเย็น อุ่นเครื่องตามที่ว่า สักพักเครื่องเริ่มร้อน
เปิดแอร์ แล้วก็ไม่ได้ยินเสียงเลยนะครับ
แต่ตอนขับอาจจะไม่ได้ยิน เพราะเปิดฟังเพลง เดี๋ยวมีโอกาส จะลองปิดวิทยุเพื่อฟังเสียงอีกทีครับ
PO_5578
Full Member

« ตอบ #50 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 21:12:05 »

ครับ ดังจริงๆครับ สำหรับคนที่เคยมีรถขนาดกลางไปถึงใหญ่มาก่อน พอมาได้ขับก็เลยคิดว่าดัง แต่ถ้าไม่คิดไรมาก มันเงียบแล้วครับ ไปเชื่อไปลองขับ M2 QQ พวกนี้สิครับ ดังกว่าอีก

คิดว่าคุณเวย์ครับ คงรับรถมาแล้ว ถ้าไม่ดังแสดงว่ารถคุณผิดปกติครับ  (ช่างบอกนะครับว่าคอมนิสสันต้องดังครับ) 06 Laugh แต่ถ้าคุณได้ยินในสิ่งที่เพื่อนสมาชิกเจอคุณก็จะบอกว่านี้ไม่ใช่สิ่งที่คุณเคยได้ยินครับ  (มันเหมือนคลัชมันจับไม่แน่น)ผมก็เคยใช้รถมาบ้าง ตั้งแต่โฟล์คเต่า กาแล๊น แชมป์ โดเรม่อน สามห่วง ซีรี่ห้า ซี220 (ไม่ใช่รถตัวเองทั้งหมดนะ แต่ใช้เป็นประจำ ไม่รวยอิอิ) ปัจจุบันใช้ วิช กับ มีนานี่แหละ ถึงกล้าบอกว่าเสียงมันแปลกครับ แต่มันก็เย็นนะงัยก็จะลองเชื่อว่ามันเป็นปกติ เพราะช่างบอก (ส่งสัยไม่รู้จะแก้ไง) และผมก็ไม่อยากให้รื้นรถใหม่ด้วย ให้มันมีปัญหาแล้วค่อยเคลมงัยก็ยังอยู่ในประกันอะครับ

PO_5578
Full Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 21:19:37 »

หรือว่าปกติผมสตาร์ทรถ ถ้าเครื่องเย็นอยู่ ผมจะอุ่นเครื่องก่อน ยังไม่เปิดแอร์
รอสักพัก จนรอบมันลดจาก 1,500 รอบ เหลือ 1,000 รอบ ผมถึงเปิดแอร์แล้วขับออกไป
มันก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยนะครับ เมื่อเย็นนี้ ก็ขับออกไปหากับข้าวมาทานตอนเย็น
เมื่อเช้าไม่ได้สตาร์ท มาสตาร์ทตอนเย็น อุ่นเครื่องตามที่ว่า สักพักเครื่องเริ่มร้อน
เปิดแอร์ แล้วก็ไม่ได้ยินเสียงเลยนะครับ
แต่ตอนขับอาจจะไม่ได้ยิน เพราะเปิดฟังเพลง เดี๋ยวมีโอกาส จะลองปิดวิทยุเพื่อฟังเสียงอีกทีครับ

คุณโชคร้าย หรือผมโชคดีกันนะ  06 Laugh ไว้จะบันทึกเสียงมาให้ฟังกันนะจ๊ะ หรือถ้ามีโอกาสได้พบกันจะให้ฟังชัดๆ ผมก็ลองมาหลายวิธีแล้วเหมือนกัน ไม่หายซะที หรือไม่แน่ใจนะว่าอาจเกิดจากการที่น้ำยาแอร์มันเยอะจึงทำให้หลังจากจอดนานๆ ตอนเริ่มสตาร์ทใหม่ๆจึงทำให้คลัชจับไม่ดีพอ (ไม่รู้จะอธิบายไงดี ปกติคอมถ้าไม่มีน้ำยามันก็จะมีโหลดน้อย แต่ถ้าน้ำยามากโหลดก็มาก แต่ถ้ามากเกินไปคอมก็น๊อคไม่หมุน )

Nuoff®
กรรมการคลับ
Extreme Member
*

คะแนนชื่นชม (Like) 18

MaNow Zaa

« ตอบ #52 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2010, 22:40:03 »

เรื่องแอร์เป็นค่ะ ตกใจเหมือนกัน วันรับรถมา เล่าให้พ่อฟัง ดีนะ ที่พอ พอรุ้ค่ะ บอกว่า มันดังพัดลม ดังฉึ่งเหมอืนกัน ทุกว้นนี้ก็เป็นค่ะ เป็นเรื่องปกติเรยคะ  ส่วนฝาปิดกระโปรงเป็นค่ะ ยกสุงขึ้นนิด (ได้รถ ยี่สิบสามเมษา ใช้มาเดือนก่าๆ แล้วค่ะ ชินแล้ว)
Econ-B11 (ม้า) ®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

ไปให้ถึงที่สุด แล้วหยุดที่คำว่าพอ

« ตอบ #53 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 00:02:02 »

เอาเจ้า "Jame Bond" มายืนยันเหมือนกัน ตอนสตาร์ทเครื่องก็ว่า เครื่อง 1200 เนี้ยะ เงียบชะมัด แต่พอเปิดแอ "ดังฉึ่ง" ตกใจเหมือนกัน แต่พอออกตัวไป ไม่ค่อยได้ยินแล้ว เพราะห้องโดยสารเก็บเสียงใช้ได้ เปิดฟังเพลงเย็น ๆ บวกแอร์ เย็นเจี๊ยบ สบายใจลืมเลยแว่ ดังฉึ่ง  13 Smile 13 Smile

ส่วนฝากระโปรง ก็เป็นเหมือนกัน ต้องยกสูงขึ้นประมาณ 1 ฟุต แล้วทิ้งลงไปครับ  ซาดิสนิดๆๆ ถึงจะปิดสนิท

Jame Bond 007  (E CVT )
ตบแต่งอย่างเพียงพอ และ พอเพียง

Album ส่วนตัว  http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5103.msg139107;topicseen#msg139107
SAMURAI ®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 268

Matt Black "SAMURAI"

« ตอบ #54 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 01:21:30 »

โฮ้!!! โหดจังพี่ม้า
วางลงแล้วใช้สองมือโปะ เอ้ย!!! สองมือกดไม่ได้หรอ 555

"จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะดูสูง จะดูต่ำ อยู่ที่ทำตัว"

Black Star "SAMURAI"
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9798.0
WAY
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 03:18:57 »

คิดว่าคุณเวย์ครับ คงรับรถมาแล้ว ถ้าไม่ดังแสดงว่ารถคุณผิดปกติครับ  (ช่างบอกนะครับว่าคอมนิสสันต้องดังครับ) 06 Laugh แต่ถ้าคุณได้ยินในสิ่งที่เพื่อนสมาชิกเจอคุณก็จะบอกว่านี้ไม่ใช่สิ่งที่คุณเคยได้ยินครับ  (มันเหมือนคลัชมันจับไม่แน่น)ผมก็เคยใช้รถมาบ้าง ตั้งแต่โฟล์คเต่า กาแล๊น แชมป์ โดเรม่อน สามห่วง ซีรี่ห้า ซี220 (ไม่ใช่รถตัวเองทั้งหมดนะ แต่ใช้เป็นประจำ ไม่รวยอิอิ) ปัจจุบันใช้ วิช กับ มีนานี่แหละ ถึงกล้าบอกว่าเสียงมันแปลกครับ แต่มันก็เย็นนะงัยก็จะลองเชื่อว่ามันเป็นปกติ เพราะช่างบอก (ส่งสัยไม่รู้จะแก้ไง) และผมก็ไม่อยากให้รื้นรถใหม่ด้วย ให้มันมีปัญหาแล้วค่อยเคลมงัยก็ยังอยู่ในประกันอะครับ

ผมยังไม่ได้รับรถครับ แต่เคยไปลองมา2ครั้งแล้ว MT AT ตอนแรกตกใจ เพราะผมขับปาเร่โร่พ่ออยู่ ก่อนหน้าซีวิค พอมาขับมาสมันดังแต่ไม่มากเท่าไหร่นะ แต่รู้ว่ามีเสียง ถ้าตั้งใจฟัง แต่อีกเรืองผมไม่แน่ใจว่าพี่ดังขนาดไหน ถ้ามันดังรบกวนมากก็คงผิดปกติครับ ลองเช็ดคันอืนดูก่อนนะครับ อีกนิดครับ เซลบอกว่าคอมนิสสันดัง เซลพูดไปเรื่อยครับ เลาะเทอะมาก ถ้าพูดกับผมหน้าดูเลย พี่ชายขับทีด้า ไม่เห็นดังเลยเงียบเกินไปด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มิถุนายน 2010, 03:22:29 โดย เวย์ครับ » บันทึกการเข้า
SAMURAI ®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 268

Matt Black "SAMURAI"

« ตอบ #56 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 03:42:32 »

ไอ้เสียงที่ดังนะเสียงอะไร
เสียงเครื่องโดนฉุดกำลัง ตอนเปิด A/C
หรือเสียงหน้าคลัชแอร์ตอนจับกับมู่เล่ย์คอมแอร์ ตอนเปิด A/C

อาจจะเป็นที่หน้าคลัชแอร์จับมู่เล่คอมฯแอร์มั๊งครับ
แล้วเครื่องโดนฉุดกำลังด้วย เครื่องเย็นด้วย รวมๆกันไป
พอมันทำงานซักพักเด้วก็คงเงียบ

อาจจะเหมือนกับตอนเปิดแอร์บ้าน ละกระมัง

แต่!!! "ถ้าไม่ยอมเงียบเด้วเปิดเพลงกลบเลย" 06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

"จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะดูสูง จะดูต่ำ อยู่ที่ทำตัว"

Black Star "SAMURAI"
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9798.0
hoopby501
Newbie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2010, 20:18:00 »

รถผมแอร์ก็ดังเหมือนกันแต่ตอนที่เข้าศูนย์ก็ได้ให้เข้าตรวจสอบแล้วเข้าก็บอกว่าปรกตินะ
แต่จะดังตอนเปิดเท่านั้นนะดังแรงนิดหนึ่ง
แต่เรื่องที่แน่นอนประหยัดแน่นอนเพราะเคยรองขับตอนน้ำมันเหลือขีดเดียวแล้วจากประชานุกูล
ไปถึงสมุดสาครบนทางด่วนนะเพราะปั๊มปิด(พรก.ฉุกเฉิน)
รักหลับ เซโรงัง ®

คะแนนชื่นชม (Like) 44

โชว์ลาวให้สาวกรี๊ดดดดดด

« ตอบ #58 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010, 11:28:55 »

ดังเหมือนกันคับตอนเปิด.......ac..... 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry

เล็กสั่นแต่ลั่นห้อง55     
เด็กราชบุรีค๊าบบบบบ
kratay
Jr. Member
**

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 11:41:56 »

ดังเหมือนกันค่ะ  สตาร์ทซักพัก แล้วเปิด จะดังหึ่ง แค่นั้น
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
พิมพ์