ThaiMARCH.comAOT
19 มีนาคม 2019, 08:56:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยได้ยิน เรื่อง การทำสวิชต์ลับ หรือสวิชต์ตัดสตาร์ท บ้างมั้ยคะ  (อ่าน 21743 ครั้ง)
silverMarch
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 01:19:28 »

พอดีวันนี้นั่งรถพี่ที่ทำงาน เค้าให้เราสตาร์ถรถให้ แต่สตาร์ทเท่าไหร่ก็ไม่ติด
 12 Question เค้าเลยกดเปิดสวิชต์ แล้วบอกไห้เราลองใหม่ เครื่องก็ติดสบายๆเลย
เลยอยากได้ความรู้เรื่องนี้เพิ่มเติมค่ะ หาจากในเนทไม่ค่อยมีเลย
เผื่อจะสามารถ DIY ได้ (เรามีพื้นฐานทางElec มานิดหน่อยค่ะพวกต่อวงจร บัดกรี  แต่ไม่เคยทำกับรถเลย)

silverMarch......  มาแว้วววววววววว!!
vandetrust
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 01:26:39 »

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ
แต่ม่ายชัว
รอท่านต่อไปคร้าบบ

07 Hi
spectrum
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 01:33:07 »

ร้านเครื่องเสียง ที่รับติดสัญญาณ กันขโมย ทำได้หมด

เท่าที่รู้ แค่เอาสายไฟสวิตซ์สตาร์ท ไปใส่สวิตซ์อีกที

แต่ไม่แนะนำให้ทำ เพราะไฟฟ้าลัดวงจรได้ง่าย

ถ้ารถใหม่ๆ ที่มี ECU คุมกระแสไฟฟ้าทุกส่วนของรถ

อาจทำให้รถสตาร์ทไม่ติดเพราะ ECU มองเห็นว่ามีการลัดวงจร

ลุงโหน่ง...
Full Member

แม่มดจะขับ March แล้วน๊า

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 03:11:21 »

หลักการเดียวกันกับติดกันขโมยครับ เพราะวงจรกันขโมยก็ตัดต่อสายไฟที่จะไปสตาร์ทรถเหมือนกันครับ เพียงแต่ที่เรียกว่าสวิทลับนั่น ก็เหมือนกับว่าแทนที่จะมีวงจรกันขโมยก็ไม่ต้องมีครับ ใช้เรานี่แหละเปิดปิดแทน โอกาศซ๊อตก็มีบ้างถ้าเก็บสายไม่เรียบร้อย..สำหรับคนที่เรียนอิเลคทรอนิคมา จะต่อยอดได้ครับ เช่นแทนที่จะโยกสวิทแล้วสตาทได้ ก็จะเพิ่มเป็น ต้องเหยียบเบรคและเปิดไฟหรี่ถึงจะสตาทได้ ก็ทำได้เหมือนกัน ลงทุนไม่แพงอีกต่างหาก เพียงแต่ไม่เท่ห์ เพราะไม่มีตัวรีโมทให้กด  06 Laugh 06 Laugh

พ่อโหน่งอ่ะ ขับแจ๊สไป ส่วนแม่มด ขอขับน้องมีนาแระกัน คริ คริ
yam
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 08:04:14 »

มีทำมานานแล้วละ

®nongnoom®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 08:36:43 »

ทำได้ครับ คิดเรื่องการปฏิเสธความรับผิดเมื่อมีการดัดแปลงด้วยนะครับ ทำดีๆก็ไม่มีปัญหา อย่าทำให้เกิดปัญหาแล้วกัน 07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
PeOud®

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 10:29:13 »

รอให้หมดระยะประกันก่อนก็ดีครับ จะได้ไม่่มีปัญหา
silverMarch
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 เมษายน 2010, 12:19:26 »

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยค่ะ  02 Inlove
เห็นรถของพี่เค้้าแล้วมันเจ๋งดี เลยชอบ
แต่ต้องถามประกันiรถก่อนเนอะ - -'' (สงสัยจะไม่ได้ แหะๆ)

silverMarch......  มาแว้วววววววววว!!
jr_nunarak
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2010, 09:22:21 »

ไม่ต้องคิดไกลถึง ECU ครับ
จริงแล้วแค่เราถอดฟิวส์ระบบ Start รถออก ก็ได้ครับ ถ้ามีเวลาจะทำเป็น Switch ซ่อนไว้ก็ได้
ประกันไม่ขาดครับเหมือนติดเครื่องเสียงรถละครับ
ต้องลองดูว่ากล่องฟิวส์อยู่ที่ไหน แล้วมี Diagrams อย่างไร (ผมยังไม่เคยเห็นของมาร์ช) ที่ฝาของกล่องฟิวส์จะมีเขียนบอกครับ
บางคนใช้วิธีถอดฟิวส์ซ่อนไว้เวลาจอดรถในที่อันตราย ถ้าโจรไม่ทันคิดก็ติดเครื่องไม่ได้ครับ แต่อย่าลืมตอนก่อนเราจะติดเครื่องต้องเสียบฟิวส์กลับก่อน
ต้องลองดูจากมาร์ชตัวเป็นๆครับผมยังไม่สามารถบอกได้ว่าตัวไหนต้องไปดูก่อนนะครับ
PlengMa®ch
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 130

ชานมจะเปลี่ยนเบาะเป็นสีส้มแล้วนะ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2010, 16:37:00 »

รถไรคะ  ใช่มาร์ชหรือเปล่า
<<< จ๊าบคับ>>>
Hero Member

....พี่มัย .. รักน้องปุยฝ้ายฮับ.....

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 01:07:49 »

ของผมทำสวิทช์เอาไว้ตัดปั๊มติ๊กตอนแก๊สทำงานน่ะ....  ตอนสตาร์ทน้ำมันไม่เปิดสวิทช์ก็ไม่ติดเหมือนกันนะ...เอาไว้เป็นอีก1ทางเลือกคับ.. 07 Hi

...." ปุยฝ้าย คร่า... "....
krownoat ®
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2010, 15:46:25 »

ส่วนใหญ่เค้าทำกันที่ไหนคับ

my march s m/t สีเงิน

แต่งเพิ่มกับ FITT http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9325.0
i_Thanya®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #12 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2010, 17:06:29 »

ทำตามร้านที่เค้ารับติดตั้งสัญญาณกันขโมยค่ะ อย่างของ ABG ก้อมีนะค่ะ
Tahtie
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

你的笑你的好

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 06:51:50 »

เมื่อวานเห็นในแชทบอร์ด ถามถึงเรื่องนี้กัน  จริงๆทำกันมานานแล้วครับ

รถกะบะอีผุผุ ของที่บ้าน ปี 1990 สมัยนั้นขโขยฮิตมาก
ที่บ้านก็ใส่ติ๊กตัดน้ำมัน  แล้วก็ซ่อนสวิตซ์ไว้ในที่มิดชิด
ถ้าไม่เปิดสวิตซ์  น้ำมันที่ค้างอยู่ก็พอทำให้สตาร์ทติดและวิ่งไปแป๊บเดียว
พอน้ำมันที่ค้างหมด  เครื่องก็ดับ !!!

มันไปได้ไม่เกิน ๕ กิโลแน่นอน เอาให้มันไปดับบนถนนน่ะแหล่ะ ๕๕๕

วิธีนี้ประหยัด และขโมยมักคาดไม่ถึง กว่าจะไปเปิดกระโปรง หาจุดที่เราติดตั้งสวิตซ์ได้
มันใช้เวลามากกว่ากันขโมยสำเร็จรูปแน่นอนครับ

Don't be afraid of the space between your dreams and reality, If you can dream it, you can make it so. !!!

SALUTE ALL THE MOMS' HEART...THE GREATEST THING IN THE WORLD.
With Ji Mi Ko`

คะแนนชื่นชม (Like) 23

I ❤ E85 *

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 19:49:45 »

ไปตั้ง 5 โลแหน๊ะ

06 Laugh 06 Laugh
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์