Npshokai
AOT Aeropart NVYangyont
LOCKTECH Banner 310x100px TT Auto
Tisco Cash
Leo Oil
Lock Tech by Modern Technic Lock
MMM Thailand
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! นัดหมาย Meeting และภาพ meeting| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

ถ้าเครื่อง 1200 วิ่งทางไกล

<< < (4/14) > >>

scorpio:
 ;)..จากประสบการณ์เท่าที่เคยถอด-ประกอบเครื่อง..(แต่นาน น น..มาแล้วนะ..253X) การจัดวางตำแหน่งของมุมเพลาข้อเหวี่ยง..ซึ่งสัมพันธ์กับก้านสูบ จะถูกจัดวางในองศาที่เท่ากันทุกสูบ เพื่อให้เกิด balance ขณะเกิดแรงเหวี่ยงของเพลา เช่น หากเป็นเครื่อง 4 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 90  หากเป็นเครื่อง 3 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 120... คาดว่าที่ต้องวาง 3 สูบเพราะข้อจำกัดพื้นที่ในห้องเครื่องของรถ Spec Eco + CC เพียง 1200 ซึ่งหากวาง 4 สูบ ชิ้นส่วนจะมากขึ้น ขนาดลูกสูบเล็กลง และต้นทุนสูงขึ้น..ถ้าให้ประเมินว่าเครื่อง 1200..3 สูบ นั้นวิ่งทางไกลไหวหรือไม่..confirm ว่า ไม่มีปัญหาครับ..(การทดสอบ..จะติดเครื่องนานต่อเนื่องมากกว่า 24 ชม.) 8)

March2010:
อ้างจาก: scorpio ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2010, 14:45:36

;)..จากประสบการณ์เท่าที่เคยถอด-ประกอบเครื่อง..(แต่นาน น น..มาแล้วนะ..253X) การจัดวางตำแหน่งของมุมเพลาข้อเหวี่ยง..ซึ่งสัมพันธ์กับก้านสูบ จะถูกจัดวางในองศาที่เท่ากันทุกสูบ เพื่อให้เกิด balance ขณะเกิดแรงเหวี่ยงของเพลา เช่น หากเป็นเครื่อง 4 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 90  หากเป็นเครื่อง 3 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 120... คาดว่าที่ต้องวาง 3 สูบเพราะข้อจำกัดพื้นที่ในห้องเครื่องของรถ Spec Eco + CC เพียง 1200 ซึ่งหากวาง 4 สูบ ชิ้นส่วนจะมากขึ้น ขนาดลูกสูบเล็กลง และต้นทุนสูงขึ้น..ถ้าให้ประเมินว่าเครื่อง 1200..3 สูบ นั้นวิ่งทางไกลไหวหรือไม่..confirm ว่า ไม่มีปัญหาครับ..(การทดสอบ..จะติดเครื่องนานต่อเนื่องมากกว่า 24 ชม.) 8)

ความเห็นส่วนตัวครับ
อย่างที่ท่านกล่าวมาก็ถูกครับ และผมขอเสริม ก่อนที่เค้าจะเอาตัวเครื่องรุ่นนี้มาลง ทางโรงงานประกอบเครื่องเค้าต้องลองอย่างที่ท่านว่าอยู่แล้วล่ะครับ ไม่งั้นเค้าไม่กล้าเอามาขายหรอกครับ อาจจะมากกว่า24ชัวโมงด้วยซ้ำ

และที่สงสัยกันว่ารถจะวิ่งทางไกลได้มั้ย
ต้องได้อยู่แล้วล่ะครับ
เพราะเครื่องยนต์สมัยนี้ มีระบบเซ็นเซอร์ตรวจจับทุกจุด ถ้าเครื่องใกล้มีปัญหาระบบก็จะดับเครื่องเองโดยอัตโนมัติครับ
ขนาดViosผมเองวิ่งรวดเดียวยาวหลายร้อยกิโลยังไม่เป็นไรเลยครับ
และตัวนี้ก็ลดลงไปแค่1200CCเอง ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้ว
ถ้ามองในเชิงปฎิบัติ ผมว่าอุณหภูมิเครื่องจะน้อยกว่าเครื่อง4สูบด้วยซ้ำ (หรือเปล่าน่า)

ลองเทียบกับมอไซค์ แค่สูบเดียว 125CC เค้ายังวิ่งทางไกลกันได้เลยครับ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

EG6 k 20 + k24:
อ้างจาก: JULY21 ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 22:24:35

อ้างจาก: Mo M lover ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 22:18:24

อ้างจาก: nutcup ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 19:09:24

เรื่องเครื่อง 1200 ไม่มีปัญหาครับ

แต่ผมกลัวเรื่องเดียว คือ  มันเป็นเครื่องแค่ 3 สูบเองคับ

กลัวมันไม่ไหวอ่ะคับ

ถามแบบต้องการความรู้ครับ

ว่า ถ้ามันเป็นเครื่อง 1200 3 สูบ มันจะต่างกันกับ 1200 4 สูบยังไงครับ

แล้วความเสียหายมันจะเกิดลักษณะไหนครับ ???(ที่ว่ามันไม่ไหวอ่ะ)

อยากรู้เหมือนกันค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ :)

ถ้ารถ มีแค่ 1200 ซีซี แล้วตัวรถใหญ่ ต้อง 3 สูบซิ ถึงจะไหว เพราะถ้าเป็น 4 สูบ จะทำให้รถใช้รอบสูงมากขึ้น เครื่องร้อนมากขึ้น ได้แรงม้า ในรอบสูงขึ้น  ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมัน และการสึกหรอสูง ถ้านึกไม่ออก ให้คิดว่า เอาเครื่องมอไซด์ 4สูบ 1000 ซีซี ไปใส่ใน ยาริx มันจะไปรอดไหม

แต่ถ้ารถคันเล็กๆ เบาๆ นั่งกันได้ 2ที่นั่ง ก็จะเป็น 1200 ซีซี 4 สูบ เพราะตัวรถเบาสามารถใช้รอบจัดได้ นั้นเอง

การที่นิสสัน ตัดสินใจใช้ 3สูบนั้นเป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว เพราะ จะทำให้ได้ รถที่มีแรงบิด มาเร็วมากขึ้น ใช้รอบต่ำลงเพื่อประหยัดพลังงาน เพราะอาจจะต้องแบกผู้โดยสารถึง 5 คน แถมตัวรถก็ใหญ่อีกด้วย

ในขณะที่ โปรตxx ซxx ใช้ 4 สูบ แต่เค้าตัวเล็กกว่า เน้น รอบจัด และไม่ได้เน้นในเรื่องประหยัดพลังงาน
จึง ไม่ใช้ eco คาร์

ถ้าถามว่า ไปไกลได้ไหม ตอบได้เลยว่า สบายมาก เร่งแซงสบายๆ เลยล่ะ เครื่องทนทานด้วย เพราะใช้รอบต่ำ

ไม่รู้สึกว่าอืดหรอก นอกจากจะขับเกิน 140 จะรู้สึก ว่า "อืมมันคือรถ 1200 ซีซี 3 สูบ"
แต่ข้อเสียคือ บนทางด่วน จะให้ แรงแบบ กระบะบ้าพลัง บางค่าย หรือ รถเก๋งซีซีสูงๆ ไม่ได้หรอกนะ

***หมายเหตุ มันแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมเอง เท่านั้นนะ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ แค่ออกความคิดเห็น***

Mo M lover:
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ

เมื่อก่อน....มาสด้า 12 แรงม้า กระบะคันเล็กๆ วิ่งจากชลบุรีไป เชียงใหม่ยังได้เลยครับ

แต่ช้าหน่อยแค่นั้นเอง สมัยนั้น วิ่งกัน 20 ชั่วโมงอ่ะ 555+

(ตอนนี้เคยทำไว้เร็วสุด 6 ชั่วโมง)

Mommaam:
ขอบคุณมากค่ะ คุณ EG6 k 20 + k24 ได้ความรู้เพิ่ม และรู้สึกสบายใจขึ้นที่น้องมีนา สามารถขับออก ตจว.ไกล ๆได้อ่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Banner Ad 728x90px

สินเชื่อ I บัตรเครดิต I ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์ I ฟิล์มกรองแสงรถยนต์ อันดับ 1

ThaiMARCH.COM - Nissan March Club (Thailand) คำแนะนำ หรือต้องการจองพื้นที่โฆษณา ติดต่อที่ ThaiMarchClub@yahoo.com

เครือข่าย Web Network | ThaiMARCH | ThaiAlmeraClub | SuzukiSwiftClub |