Nissan Krungthai
AOT Aeropart
viriyah.co.th Ning Auto
MOSUTEN Banner465x100px
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
Banner 465x100px horse auto mirror
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai
checkinsuranceprice.com

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

ถ้าเครื่อง 1200 วิ่งทางไกล

<< < (4/14) > >>

scorpio:
 ;)..จากประสบการณ์เท่าที่เคยถอด-ประกอบเครื่อง..(แต่นาน น น..มาแล้วนะ..253X) การจัดวางตำแหน่งของมุมเพลาข้อเหวี่ยง..ซึ่งสัมพันธ์กับก้านสูบ จะถูกจัดวางในองศาที่เท่ากันทุกสูบ เพื่อให้เกิด balance ขณะเกิดแรงเหวี่ยงของเพลา เช่น หากเป็นเครื่อง 4 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 90  หากเป็นเครื่อง 3 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 120... คาดว่าที่ต้องวาง 3 สูบเพราะข้อจำกัดพื้นที่ในห้องเครื่องของรถ Spec Eco + CC เพียง 1200 ซึ่งหากวาง 4 สูบ ชิ้นส่วนจะมากขึ้น ขนาดลูกสูบเล็กลง และต้นทุนสูงขึ้น..ถ้าให้ประเมินว่าเครื่อง 1200..3 สูบ นั้นวิ่งทางไกลไหวหรือไม่..confirm ว่า ไม่มีปัญหาครับ..(การทดสอบ..จะติดเครื่องนานต่อเนื่องมากกว่า 24 ชม.) 8)

March2010:
อ้างจาก: scorpio ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2010, 14:19:12

;)..จากประสบการณ์เท่าที่เคยถอด-ประกอบเครื่อง..(แต่นาน น น..มาแล้วนะ..253X) การจัดวางตำแหน่งของมุมเพลาข้อเหวี่ยง..ซึ่งสัมพันธ์กับก้านสูบ จะถูกจัดวางในองศาที่เท่ากันทุกสูบ เพื่อให้เกิด balance ขณะเกิดแรงเหวี่ยงของเพลา เช่น หากเป็นเครื่อง 4 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 90  หากเป็นเครื่อง 3 สูบ มุมเพลาข้อเหวี่ยง = 120... คาดว่าที่ต้องวาง 3 สูบเพราะข้อจำกัดพื้นที่ในห้องเครื่องของรถ Spec Eco + CC เพียง 1200 ซึ่งหากวาง 4 สูบ ชิ้นส่วนจะมากขึ้น ขนาดลูกสูบเล็กลง และต้นทุนสูงขึ้น..ถ้าให้ประเมินว่าเครื่อง 1200..3 สูบ นั้นวิ่งทางไกลไหวหรือไม่..confirm ว่า ไม่มีปัญหาครับ..(การทดสอบ..จะติดเครื่องนานต่อเนื่องมากกว่า 24 ชม.) 8)

ความเห็นส่วนตัวครับ
อย่างที่ท่านกล่าวมาก็ถูกครับ และผมขอเสริม ก่อนที่เค้าจะเอาตัวเครื่องรุ่นนี้มาลง ทางโรงงานประกอบเครื่องเค้าต้องลองอย่างที่ท่านว่าอยู่แล้วล่ะครับ ไม่งั้นเค้าไม่กล้าเอามาขายหรอกครับ อาจจะมากกว่า24ชัวโมงด้วยซ้ำ

และที่สงสัยกันว่ารถจะวิ่งทางไกลได้มั้ย
ต้องได้อยู่แล้วล่ะครับ
เพราะเครื่องยนต์สมัยนี้ มีระบบเซ็นเซอร์ตรวจจับทุกจุด ถ้าเครื่องใกล้มีปัญหาระบบก็จะดับเครื่องเองโดยอัตโนมัติครับ
ขนาดViosผมเองวิ่งรวดเดียวยาวหลายร้อยกิโลยังไม่เป็นไรเลยครับ
และตัวนี้ก็ลดลงไปแค่1200CCเอง ไม่น่ามีปัญหาอยู่แล้ว
ถ้ามองในเชิงปฎิบัติ ผมว่าอุณหภูมิเครื่องจะน้อยกว่าเครื่อง4สูบด้วยซ้ำ (หรือเปล่าน่า)

ลองเทียบกับมอไซค์ แค่สูบเดียว 125CC เค้ายังวิ่งทางไกลกันได้เลยครับ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

EG6 k 20 + k24:
อ้างจาก: JULY21 ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 21:58:11

อ้างจาก: Mo M lover ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 21:52:00

อ้างจาก: nutcup ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 18:43:00

เรื่องเครื่อง 1200 ไม่มีปัญหาครับ

แต่ผมกลัวเรื่องเดียว คือ  มันเป็นเครื่องแค่ 3 สูบเองคับ

กลัวมันไม่ไหวอ่ะคับ

ถามแบบต้องการความรู้ครับ

ว่า ถ้ามันเป็นเครื่อง 1200 3 สูบ มันจะต่างกันกับ 1200 4 สูบยังไงครับ

แล้วความเสียหายมันจะเกิดลักษณะไหนครับ ???(ที่ว่ามันไม่ไหวอ่ะ)

อยากรู้เหมือนกันค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะค่ะ :)

ถ้ารถ มีแค่ 1200 ซีซี แล้วตัวรถใหญ่ ต้อง 3 สูบซิ ถึงจะไหว เพราะถ้าเป็น 4 สูบ จะทำให้รถใช้รอบสูงมากขึ้น เครื่องร้อนมากขึ้น ได้แรงม้า ในรอบสูงขึ้น  ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมัน และการสึกหรอสูง ถ้านึกไม่ออก ให้คิดว่า เอาเครื่องมอไซด์ 4สูบ 1000 ซีซี ไปใส่ใน ยาริx มันจะไปรอดไหม

แต่ถ้ารถคันเล็กๆ เบาๆ นั่งกันได้ 2ที่นั่ง ก็จะเป็น 1200 ซีซี 4 สูบ เพราะตัวรถเบาสามารถใช้รอบจัดได้ นั้นเอง

การที่นิสสัน ตัดสินใจใช้ 3สูบนั้นเป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว เพราะ จะทำให้ได้ รถที่มีแรงบิด มาเร็วมากขึ้น ใช้รอบต่ำลงเพื่อประหยัดพลังงาน เพราะอาจจะต้องแบกผู้โดยสารถึง 5 คน แถมตัวรถก็ใหญ่อีกด้วย

ในขณะที่ โปรตxx ซxx ใช้ 4 สูบ แต่เค้าตัวเล็กกว่า เน้น รอบจัด และไม่ได้เน้นในเรื่องประหยัดพลังงาน
จึง ไม่ใช้ eco คาร์

ถ้าถามว่า ไปไกลได้ไหม ตอบได้เลยว่า สบายมาก เร่งแซงสบายๆ เลยล่ะ เครื่องทนทานด้วย เพราะใช้รอบต่ำ

ไม่รู้สึกว่าอืดหรอก นอกจากจะขับเกิน 140 จะรู้สึก ว่า "อืมมันคือรถ 1200 ซีซี 3 สูบ"
แต่ข้อเสียคือ บนทางด่วน จะให้ แรงแบบ กระบะบ้าพลัง บางค่าย หรือ รถเก๋งซีซีสูงๆ ไม่ได้หรอกนะ

***หมายเหตุ มันแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมเอง เท่านั้นนะ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ แค่ออกความคิดเห็น***

Mo M lover:
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ

เมื่อก่อน....มาสด้า 12 แรงม้า กระบะคันเล็กๆ วิ่งจากชลบุรีไป เชียงใหม่ยังได้เลยครับ

แต่ช้าหน่อยแค่นั้นเอง สมัยนั้น วิ่งกัน 20 ชั่วโมงอ่ะ 555+

(ตอนนี้เคยทำไว้เร็วสุด 6 ชั่วโมง)

Mommaam:
ขอบคุณมากค่ะ คุณ EG6 k 20 + k24 ได้ความรู้เพิ่ม และรู้สึกสบายใจขึ้นที่น้องมีนา สามารถขับออก ตจว.ไกล ๆได้อ่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Banner Ad 728x90px

ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์

โปรโมชั่น Motor Expo ราคารถ ISUZU - อีซูซุ ราคารถ TOYOTA - โตโยต้า ราคารถ Honda - ฮอนด้า ราคารถ NISSAN - นิสสัน

ThaiMARCH.COM - Nissan March Club (Thailand) คำแนะนำ หรือต้องการจองพื้นที่โฆษณา ติดต่อที่ ThaiMarchClub@yahoo.com

เครือข่าย Web Network | ThaiMARCH | ThaiAlmeraClub | ThaiCIAZ | ThaiCelerioClub | ThaiFREED | ThaiErtigaClub | SuzukiSwiftClub |