ThaiMARCH.comAOT
25 มิถุนายน 2019, 10:51:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนยกสะแย้ว ใช้ได้ 2 เดือนเอง เหตุเพราะข้าวเหนียวมะม่วง รู้แล้วว่าเป็นไร หน้า 2  (อ่าน 10368 ครั้ง)
sticker_man®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 69

ขาย File สติ๊กเกอร์ (VECTOR) 0999-6999-26

kn_print@hotmail.com
« ตอบ #30 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 09:39:27 »

ดีนะที่ยังมีฟิวส์กันไว้ ติดแก๊สต้องระเอียดกันหน่อย 07 Hi

MARCH @ CHIANGRAI
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=22573.0  <<< สติ๊กเกอร์ลายรถ/คาดหน้า (ติดเอง)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=20385.0 <<<ขาย File สติ๊กเกอร์ (VECTOR)
ขอยลอนผาบี้
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 64

s_pitya@msn.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 10:25:35 »

ดีนะไฟไม่ใหม้รถ

วันก่อนก่อนสงกรานต์ ผมขับเส้น ตลิ่งชัน-นครชัยศรี ในเลนทางขนาน ผ่านหน้าบุญถาวร ก่อนถึงทางเข้า สาย3

หันไปทางขวามือเลนด่วน เห็นโตต้า อะแวนซ่า ควันคลุ้งตรงฝากระโปรงมาแต่ไกล ขับเปิดไฟฉุกเฉินกระพริบประคองมาช้าๆ

คงจะพยายามหาที่จอดข้างไหล่ทาง ผมก็จอดรถชะลอดูตามคันอื่น สักพักก็เกิดไฟลุกพรึ่บหน้ารถ(น่ากลัวมากๆ)

เจ้าของรถ(คุณลุงกับคุณป้า คุณลุงเป็นคนขับ) ก็เบรครถหยุดปุ้บวิ่งออกจากรถ ไปราวๆหนึ่งช่วงคันรถสิบล้อ

แล้วคุณลุงคงได้สติวิ่งมาท้ายรถ เอากระป๋องดับเพลิงเล็กไปฉีดอยู่ห่างบนฝากระโปรง รถเก๋งคันอื่นที่เห็นเหตุการณ์

ก็จอดรถเก๋ง สามคัน วิ่งเอากระป๋องดับเพลิงเล็กๆแบบที่ขายคลองถมกระป๋องละ 150 บาท มาช่วยฉีด

แต่ ทว่า.... ผมยืนดู เหมือนเด็กสี่คน ยืนฉี่ใส่ทะเลเพลิง กระป๋องดับเพลิงช่วยอะไรไม่ได้ สักพักลูกไฟก็ใหญ่ขึ้น

จนคนถือกระป๋องที่ช่วยกันฉีดก็วิ่งหนีออกห่างรถ ยืนดูอยูห่าง ไฟใหม้หน้ารถ คอลโซล เบาะหน้า

ประตูหน้า ไฟลุกเร็วมาก ลูกใหญ่เป็นเปลวไฟเบ้อเริ่มเทิ่ม สักพัก รปภ. ห้างบุญถาวรสองคนก็วิ่งเอาถังดับเพลิงขนาดใหญ่

วิ่งลงคูน้ำออกไปที่รถตรงใหล่ทางเลนด่วน แล้วช่วยกันฉีด โดยที่ฝากระโปรงก็เปิดไม่ได้ ลูกไฟมันใหญ่ เข้าไม่ได้

ฉีดจนไฟมอด แล้วพี่ที่จอดรถช่วยมาพยามยามดึงเพื่อเปิดฝากระโปรง แง้มใว้ แล้วสอดสายจากถังดับเพลิงเข้าไปแล้วฉีดจนฟุ้ง

แล้วไฟก็มอดเหลือแต่ควัน

มาทราบทีหลังว่ารถคันนั้นติดแก้ส และสาเหตุเกิดจากสายไฟระบบแก้สช๊อต ทำให้เกิดไฟลุกในห้องเครื่อง แล้วก็เกิดไฟใหม้

ที่เล่าให้ฟัง อยากจะบอกว่า

ถังดับเพลิงเล็กๆ ที่ขายทั่วไปนั้น เวลาเกิดเหตุจริงๆ มันเอาไม่อยู่ครับ ช่วยอะไรรถติดแก้สไม่ได้เลย  15 confuse
(ต้อม สาย4 )tommykkkk
สมาชิก VIP
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

tomme_11@hotmail.com tommy_ecc@yahoo.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 10:28:40 »

เท่าที่ผมคุยกับช่างแล้วดูช่างทำงานแก้ฟิวส์อย่างเดียวยังไม่หายนะครับต้องหาจุดที่มันช็อตด้วยครับ
แต่เบื้องต้นเช็คดูก่อนก็ดีครับ 14 Smile

คุณรัน นี่ตัวจริงรู้จริง ผมไม่ได้อยู่ด้วยเสียดายไม่ได้ดูการแก้ปัญหา คุณรันได้ถ่ายรูปสาเหตุไว้ให้ดู ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ

05 Embrace 05 Embrace
Biere
Global Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #33 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 10:36:13 »

วันก่อนก่อนสงกรานต์ ผมขับเส้น ตลิ่งชัน-นครชัยศรี ในเลนทางขนาน ผ่านหน้าบุญถาวร ก่อนถึงทางเข้า สาย3

หันไปทางขวามือเลนด่วน เห็นโตต้า อะแวนซ่า ควันคลุ้งตรงฝากระโปรงมาแต่ไกล ขับเปิดไฟฉุกเฉินกระพริบประคองมาช้าๆ

คงจะพยายามหาที่จอดข้างไหล่ทาง ผมก็จอดรถชะลอดูตามคันอื่น สักพักก็เกิดไฟลุกพรึ่บหน้ารถ(น่ากลัวมากๆ)

เจ้าของรถ(คุณลุงกับคุณป้า คุณลุงเป็นคนขับ) ก็เบรครถหยุดปุ้บวิ่งออกจากรถ ไปราวๆหนึ่งช่วงคันรถสิบล้อ

แล้วคุณลุงคงได้สติวิ่งมาท้ายรถ เอากระป๋องดับเพลิงเล็กไปฉีดอยู่ห่างบนฝากระโปรง รถเก๋งคันอื่นที่เห็นเหตุการณ์

ก็จอดรถเก๋ง สามคัน วิ่งเอากระป๋องดับเพลิงเล็กๆแบบที่ขายคลองถมกระป๋องละ 150 บาท มาช่วยฉีด

แต่ ทว่า.... ผมยืนดู เหมือนเด็กสี่คน ยืนฉี่ใส่ทะเลเพลิง กระป๋องดับเพลิงช่วยอะไรไม่ได้ สักพักลูกไฟก็ใหญ่ขึ้น

จนคนถือกระป๋องที่ช่วยกันฉีดก็วิ่งหนีออกห่างรถ ยืนดูอยูห่าง ไฟใหม้หน้ารถ คอลโซล เบาะหน้า

ประตูหน้า ไฟลุกเร็วมาก ลูกใหญ่เป็นเปลวไฟเบ้อเริ่มเทิ่ม สักพัก รปภ. ห้างบุญถาวรสองคนก็วิ่งเอาถังดับเพลิงขนาดใหญ่

วิ่งลงคูน้ำออกไปที่รถตรงใหล่ทางเลนด่วน แล้วช่วยกันฉีด โดยที่ฝากระโปรงก็เปิดไม่ได้ ลูกไฟมันใหญ่ เข้าไม่ได้

ฉีดจนไฟมอด แล้วพี่ที่จอดรถช่วยมาพยามยามดึงเพื่อเปิดฝากระโปรง แง้มใว้ แล้วสอดสายจากถังดับเพลิงเข้าไปแล้วฉีดจนฟุ้ง

มาทราบทีหลังว่ารถคันนั้นติดแก้ส และสาเหตุเกิดจากสายไฟระบบแก้สช๊อต ทำให้เกิดไฟลุกในห้องเครื่อง แล้วก็เกิดไฟใหม้

ถังดับเพลิงเล็กๆ ที่ขายทั่วไปนั้น เวลาเกิดเหตุจริงๆ มันเอาไม่อยู่ครับ ช่วยอะไรรถติดแก้สไม่ได้เลย  15 confuse

น่ากลัวมาก  16 Run

p_g
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 11:03:08 »

ติดแก๊สแล้วสร้างปัญหาขนาดนี้ ผมคงไม่คิดติดจะแก๊สแล้วล่ะครับ ผลิตออกมาจากโรงงานยังไงก็ใช้แบบนั้นดีกว่า ถนอมรถเข้าไว้ มันจะได้อยู่กับเราไปนานๆ  05 Embrace

ข่าวไฟไหม้รถเพราะติดแก๊สมันมีเยอะจริงๆ  15 confuse
Hmu213®Studio

คะแนนชื่นชม (Like) 42

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 12:55:24 »

เท่าที่ผมไปดูมานะครับเป็นฟิวส์ที่แผงคอนโซนข้างประตูครับตัวสีน้ำเงินแต่ไม่รู้ว่าตรงไหนเพราะยืนคนละด้านกันแต่สังเกตุเห็นว่าเป็นตัวสีน้ำเงิน(ไม่รู้ช่วยได้ไหม 13 Smile)
แล้วสาเหตุเกิดจากการที่มีการต่อสายไฟไม่แน่และก็พันเทปไม่เรียบร้อยไฟเลยช็อตลงกาวครับ
ตรงจุดนี้ครับที่เกิดการช็อต

ขอบคุณนะครับ รถรุ่นใหม่เวลาเกิดอะไรกลางทาง ไม่รู้จะดูตรงไหนเลย ไม่กล้าแตะ โดยเฉพาะระบบไฟ  16 Run
สมาชิก VIP
Sr. Member

tomme_11@hotmail.com tommy_ecc@yahoo.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 13:34:26 »

ติดแก๊สแล้วสร้างปัญหาขนาดนี้ ผมคงไม่คิดติดจะแก๊สแล้วล่ะครับ ผลิตออกมาจากโรงงานยังไงก็ใช้แบบนั้นดีกว่า ถนอมรถเข้าไว้ มันจะได้อยู่กับเราไปนานๆ  05 Embrace

ข่าวไฟไหม้รถเพราะติดแก๊สมันมีเยอะจริงๆ  15 confuse
     ผมว่าแก็สเป็นพลังงานทางเลือกนะครับ ถ้าติดตั้งถูกต้องก็ไม่เป็นอันตรายครับ ที่มีปัญหาหน้าจะเป็นตัวที่ตัดการทำงานจองปั้มติ๊กครับที่ช่างติดมาให้เพราะปั้มติ๊กมีปัญหาครับเวลาทำงานด้วยแก๊ส
Nanolove®
สมาชิก VIP
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 14:28:51 »

ผมว่าแก็สเป็นพลังงานทางเลือกนะครับ ถ้าติดตั้งถูกต้องก็ไม่เป็นอันตรายครับ ที่มีปัญหาหน้าจะเป็นตัวที่ตัดการทำงานจองปั้มติ๊กครับที่ช่างติดมาให้เพราะปั้มติ๊กมีปัญหาครับเวลาทำงานด้วยแก๊ส
ขอบคุณครับ
สำหรับการมาบอกเล่าถึงปัญหาและการแก้ไข
จะได้เป็นแนวทางป้องกันสำหรับคนอื่นๆต่อไป
 04 Kiss 04 Kiss 04 Kiss
donutza ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 13

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 14:37:12 »

รถที่เพิ่งเปิดตัวขายได้ 1 ปี  เอามาติดแก๊ส ผมว่าเสี่ยงพอสมควรนะคับ ไม่ได้เสี่ยงไฟไหม้หรอกคับ เวลามีปัญหา หาช่างเก่งๆ เเก้ปัญหาได้ถูกจุดยาก เพราะ รถใหม่ระบบไฟมันซับซ้อน อะไรมันผิดปกตินิดหน่อยก็ฟ้องแล้ว   หาช่างช่างมีประสบการ์ณโชกโชนยาก  กว่าทุกอย่างจะเรียบร้อย คุณอาจจะต้องวิ่งเข้าออก ศูนย์เป็นว่าเล่นก็เป็นได้ ส่วนช่างข้างนอกลืมไปได้เลยตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2011, 14:43:53 โดย donutza ® » บันทึกการเข้า
March_Bp ®

คะแนนชื่นชม (Like) 9

admin@ap107.ath.cx
« ตอบ #39 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 14:53:50 »

ไฟไหม้รถใช้น้ำมันปกติ ก็เยอะ  แต่ไม่ได้เป็นข่าว เพราะข่าวไม่น่าขาย
 13 Smile

It Works
สมาชิก VIP
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 14:57:54 »

รถที่เพิ่งเปิดตัวขายได้ 1 ปี  เอามาติดแก๊ส ผมว่าเสี่ยงพอสมควรนะคับ ไม่ได้เสี่ยงไฟไหม้หรอกคับ เวลามีปัญหา หาช่างเก่งๆ เเก้ปัญหาได้ถูกจุดยาก เพราะ รถใหม่ระบบไฟมันซับซ้อน อะไรมันผิดปกตินิดหน่อยก็ฟ้องแล้ว   หาช่างช่างมีประสบการ์ณโชกโชนยาก  กว่าทุกอย่างจะเรียบร้อย คุณอาจจะต้องวิ่งเข้าออก ศูนย์เป็นว่าเล่นก็เป็นได้ ส่วนช่างข้างนอกลืมไปได้เลยตอนนี้

ใช่ครับช่างที่รู้เรื่อง March ในการใช้แก๊สมีน้อย เราเลยเป็นหนูทดลองเลย 15 confuse ช่างจะได้รู้ปัญหาและเพื่อนที่ติดตั้งถัดมาจะได้ไม่เกิดปัญหาและรู้วิธีการแก้ปัญหาครับ
**** พรุ่งนี้ ผมจะลงรูปตำแหน่ง ฟิวที่เปลี่ยลมาให้ดูนะครับเห็นแล้วว่าอยู่ตรงไหนนะ ****
March_Bp ®

คะแนนชื่นชม (Like) 9

admin@ap107.ath.cx
« ตอบ #41 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 15:02:59 »

ถังดับเพลิงเล็กๆ ที่ขายทั่วไปนั้น เวลาเกิดเหตุจริงๆ มันเอาไม่อยู่ครับ ช่วยอะไรรถติดแก้สไม่ได้เลย  15 confuse

การใช้สเปร์ดับเพลิง ควรตั้งสติก่อน  ฉีดนอกกระโปรงไม่เปิดฝากระโปรง คงไม่ดับ ถ้าถังเล็ก

ไฟไหม้ gas หรือ น้ำมัน ให้เอาผ้าหรือกระสอบชุบน้ำ คลุม  จะดับทันทีหากจุดที่ไหม้ บริเวณไม่กว้าง (คลุมบริเวณต้นตอ เชื้อเพลิงที่ไหม้)

สาเหตุที่รถใช้ gas แล้วไฟไหม้ เกิดจากไม่ดูแลท่อเชื้อเพลิงให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์  ถึงไม่ใช้ gas ก็ไหม้
แต่ทำไม ใช้ gas แล้วจึงไหม้แบบไม่รู้ตัว   ก็เพราะว่า เมื่อติดตั้ง gas แล้วไม่ได้ตัดปั๊มจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง
ระหว่างขับขี่ เครื่องยนต์ใช้พลังงาน จาก gas เมื่อท่อน้ำมันเชื้อเพลิงรั่ว หรือแตก จึงไม่รู้ ทำให้น้ำมันเชื้อเพลิงกระจายเต็มห้องเครื่องจนเกิดไฟไหม้ได้  แต่ถ้าเราวิ่งด้วยน้ำมันอยู่ เครื่องจะดับเสียก่อนจะไหม้ เพราะไม่มีเชื้อเพลิงจ่ายให้เครื่อง

สรุป ไม่ว่าจะใช้เชื้อเพลิงใดๆ มีสติ และตรวจสอบเสมอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2011, 15:06:54 โดย March_Bp ® » บันทึกการเข้า

It Works
PENKVIN
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

Marchy สีม่วง แปดเก้าสาม ทักทายกันได้..^_^

magnets@live.com penkvinmagnet@yahoo.com
« ตอบ #42 เมื่อ: 1 พฤษภาคม 2011, 22:34:50 »

ขอให้หายไวๆนะครับ เอาใจช่วย 07 Hi

www.facebook.com/penkvinmagnet

www.twitter.com/penkvinmagnet

ของชำร่วย ของที่ระลึก ราคาพิเศษ
www.magnetok.com
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
พิมพ์