ThaiMARCH.comAOT
19 กุมภาพันธ์ 2019, 16:52:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! |พบปะสังสรรค์ : นัดหมาย Meeting และรวมภาพ meeting|

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดระบบ idle stop แบบไม่ต้องเปิดไล่ฝ้า  (อ่าน 36656 ครั้ง)
Mo_db_uS
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #15 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 09:14:32 »

เรื่อง ว่าจัมพสายยังไงก็ปลอกเอาสายทองแดงฝอยๆ สัก 3 เส้นก็พอครับ ผมวัดแล้วตรงจุดนี้จะมีแรงดันจ่ายออกมาตลอดเวลา ประมาณ 11.45 V กระแส  0.45 มิลลิแอม น้อยมากๆ ซึ่งทองแดงฝอยๆ ก็เหลือเฟื่อครับ ยาวสัก 1.5 เซ็น แล้วก็ทำเป็นรูปตัว u  แล้วสอดเข้าไปได้เลยครับ ในรูปที่ผมลงผมเสียบสายทองแดงไปแล้วนะครับ ส่วนที่ว่าอย่าให้โดนตัวถังรถอะครับ โดนได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมวัดสายแล้ว ที่มันไม่ทำงานก็คือการเอาสายลงการ์วนั่นเองครับ สายที่มาตรง ซ๊อกเก็ตที่ว่าจะมี สายสีเขียว และ สายสีดำ 1 เส้นสีดำผมวัดแล้วมันเป็นสายกาว์  ส่วนที่ว่ากลัวรถมีปัญหาผมลองมานานแล้วครับประมาณ หมื่นกิโลแล้ว
สายเส้นที่จัมก็คือสายเส้นที่ไปยังกระโปรงรถ เพื่อตรวจสอบว่ากระโปรงรถเปิดอยู่ป่าว (ซึ่งถ้าเปิดอยู่ idea stop จะไม่ทำงาน) แต่ในมาช์จะไม่มีระบบตรวจสอบฝากระโปรงนะครับ เพราะผมเคยลืมปิดฝากระโปรง ขับรถไปมันก็ไม่มีเสืยงเตือนอะไร ผมจึงมั่นใจว่าสวิทย์ที่ต่อมายังหน้ากระโปรงรถอะ มันใช้ตรวจสอบเฉพาะระบบ idea stop อย่างเดียวครับ  ซึ่งถ้าจัมพไว้ก็เหมือนกับเปิดฝากระโปรงรถอยู่ตลอดเวลา มันจะทำให้ระบบ idea stop ไม่ทำงาน ก็แค่นั้นเอง  ผมเริ่มงงหุหุ

อยากทราบว่าทำได้ทุกรุ่นรึเปล่าครับ ในรุ่นที่มีกุญแจอัจฉริยะไม่แน่ใจว่าตอนล็อคจะเช็คฝากระโปงด้วยมั๊ยครับ 12 Question
godzira®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 30

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 09:44:59 »

ผมไม่แน่ใจว่าสายนี้มันเป็นสายอะไรแน่เพราะถ้าเป็นสายเช็คเปิด-ปิดฝากระโปรงมันก็ไม่น้าจะมีกระแสไฟ+ เพราะถ้าเฃ็คเปิด-ปิดมันน่าจะเป็นสายกราวด์มาที่สวิทเหมือนที่ประตูพอเปิดประตูสวิทก็ต่อกราวด์ครบวงจรไฟในเก๋งและไฟเตือนที่หน้าปัทติด แต่อันนี้ถอดออกไปเลยไฟเตือนก็ไม่ติด 12 Question ตกลงมันใช้สายเช็คเปิด-ปิดฝากระโปรงแน่หรือเปล่าครับ ไม่ใช่สายเซ็นเซอร์แอร์แบ็คหรืออย่างอื่นหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2011, 09:47:05 โดย godzira® » บันทึกการเข้า
อนุชา®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #17 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 09:55:52 »

ผมไม่แน่ใจว่าสายนี้มันเป็นสายอะไรแน่เพราะถ้าเป็นสายเช็คเปิด-ปิดฝากระโปรงมันก็ไม่น้าจะมีกระแสไฟ+ เพราะถ้าเฃ็คเปิด-ปิดมันน่าจะเป็นสายกราวด์มาที่สวิทเหมือนที่ประตูพอเปิดประตูสวิทก็ต่อกราวด์ครบวงจรไฟในเก๋งและไฟเตือนที่หน้าปัทติด แต่อันนี้ถอดออกไปเลยไฟเตือนก็ไม่ติด 12 Question ตกลงมันใช้สายเช็คเปิด-ปิดฝากระโปรงแน่หรือเปล่าครับ ไม่ใช่สายเซ็นเซอร์แอร์แบ็คหรืออย่างอื่นหรือเปล่าครับ
เซ็นเซอร์ฝากระโปรงแน่นอนครับ
ที่ไม่ใช่สายกราวด์เพราะสายเซ็นเซอร์นี้
จะต่อเข้ากล่องECUด้วย หากไม่ปิดฝากระโปรงIDSจะไม่ทำงาน
ต่างกับประตู ที่ไม่มีผลต่อIDSครับ... 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
virusjame

คะแนนชื่นชม (Like) 17

« ตอบ #18 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 10:13:36 »

ก่อนอื่นแยกก่อนกันสับสนนะครับ
ระบบตรวจสอบกระโปรงหน้ารถว่าลืมปิดอยู่รึป่าว    รุ่น E ไม่มีนะครับ เพราะลองเปิดกระโปรงวิ่งดูแล้วครับ ไม่มีสัญญาณเตือนใดๆ หรือไฟเตือนใดๆ ขึ้นที่หน้าปัด

ระบบตรวจสอบ ids    คือถ้าฝากระโปรงหน้าเปิดอยู่  ids จะไม่ทำงาน

ผมไม่แน่ใจนะว่า รุ่น EL หรือว่า รุ่น VL  จะมีระบบตรวจสอบฝากระโปรงรึป่าวนะครับ แต่ รุ่น E ไม่มีแน่นอนครับ ซึ่งสวิทย์ตัวดังกล่าว  ใช้ตรวจสอบเฉพาะ ของ ระบบ ids อย่างเดียวแน่นอนครับ  ส่วนแรงดันที่ออกมานั้น ตอนสตาร์ทเครื่องจะไม่มีแรงดันจ่ายออกมาครับ  จะมีมาเป็นสัญญาณพลัส เท่านั้นเอง ecu คงตรวจสอบสถานะแค่ว่ามันเป็น 0 หรือ 1 ครับ เพื่อไปเปิดปิด ids  
ส่วนท่านที่ว่าจะถอดสาย sotket  ให้มันหลุดออก มันก็ไม่ได้ครับ เพราะ  ids มันไม่ทำงาน เมื่อเอาสายเส้นดังกล่าวลงการ์ว ซึ่งถ้าถอดออก มันก็ลอยอยู่   ids ก็ยังคงทำงาน  ส่วนท่านที่บอกว่า จะลากสายเข้าไปในรถทำปุ่มเปิดปิดก็ทำได้เช่นกันครับ แค่เอาสายไฟอนุกรมกับ สายเส้นสีเขียวแล้วก็สีดำ แล้วลากสายเข้าไปในตัวรถทำปุ่มเปิดปิดได้เลยครับ

ผมว่าจุดนี้ปลอดภัยที่สุดแล้วที่จะเอามาปิดระบบ ids เพราะเป็นไปไม่ได้หรอก ที่รถจะมีปัญหาเพราะว่าลืมปิดฝากระโปรงรถ   นอกจากฝากระโปรงจะพับมาตีกระจกบังลมหน้า  06 Laugh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2011, 14:25:56 โดย virusjame » บันทึกการเข้า

สนใจลูกบิตแอร์เรืองแสง 380 /OBD X1 2380/V-checker 2990/ELM327 650 ฯลฯ
Wechat/Whatsapp/โทร. 0896528466 (เจมส์) เว็บไซต์ www.jameobd.com
godzira®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 30

« ตอบ #19 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 10:14:36 »

อย่างงี้ถ้าเราหาปลั๊กแบบเดิมมาสวมต่อสายเข้ามาเปิด-ปิดในรถก็แหล่มเลย จังหวะรถติดกระดิบๆกว่าจะนิ่งถ้าเปิดระบบไว้ตลอดมันล่อไป 3-4 ฉึกแล้วพอได้จอดติดนิ่งๆแมร่งไม่ดับซะงั้นประมาณหมดโคีวต้าและ 06 Laugh
virusjame

คะแนนชื่นชม (Like) 17

« ตอบ #20 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 10:31:44 »

สำหรับคนที่จะลากสายไฟเข้าไปในตัวรถ  เพื่อทำสวิทย์เปิดปิด  ไม่ต้องกลัวมันช๊อตครับ  เพราะถ้าสายเส้นนี้ (สีเขียว) ลงกราว์เมื่อไร ระบบ ids จะถูกปิด  (อย่าให้เส้นนี้ได้ไฟ 12 V เข้าไปละกัน งานเข้าแน่ครับ)  ในรูปผมใช้สายไฟ 2 เส้นนะครับ หรือว่าใครจะใช้เส้นเดียวก็ได้  ถ้าใช้เส้นเดียวก็ใช้เฉพาะสีเขียว แล้วก็ไปลงกราว์ตัวรถข้างในก็ได้ครับ

สนใจลูกบิตแอร์เรืองแสง 380 /OBD X1 2380/V-checker 2990/ELM327 650 ฯลฯ
Wechat/Whatsapp/โทร. 0896528466 (เจมส์) เว็บไซต์ www.jameobd.com
Econ-B11 (ม้า) ®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

ไปให้ถึงที่สุด แล้วหยุดที่คำว่าพอ

« ตอบ #21 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 10:39:18 »

ใครทำแล้วผลเป็นประการใด รายงานให้รับทราบด้วยครับผม

Jame Bond 007  (E CVT )
ตบแต่งอย่างเพียงพอ และ พอเพียง

Album ส่วนตัว  http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5103.msg139107;topicseen#msg139107
matasit ®
สมาชิก VIP
Jr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 458

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #22 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 21:21:48 »

07 Hi 13 Smile 02 Inlove 15 confuse 09 Cry 05 Embrace 03 Angry 08 Wait 06 Laugh 04 Kiss 14 Smile 11 Sleep 12 Question 16 Run
เก็บข้อมูล เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล
เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล  เก็บข้อมูล

06 Laugh
xx_nachon
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #23 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 22:07:48 »

สำหรับคนที่จะลากสายไฟเข้าไปในตัวรถ  เพื่อทำสวิทย์เปิดปิด  ไม่ต้องกลัวมันช๊อตครับ  เพราะถ้าสายเส้นนี้ (สีเขียว) ลงกราว์เมื่อไร ระบบ ids จะถูกปิด  (อย่าให้เส้นนี้ได้ไฟ 12 V เข้าไปละกัน งานเข้าแน่ครับ)  ในรูปผมใช้สายไฟ 2 เส้นนะครับ หรือว่าใครจะใช้เส้นเดียวก็ได้  ถ้าใช้เส้นเดียวก็ใช้เฉพาะสีเขียว แล้วก็ไปลงกราว์ตัวรถข้างในก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ ไ้ด้ข้อมูลดีๆแบบนี้รักเวปนี้จังเลย
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 22:32:46 »

ล่าสุดกับการทดสอบ 1 วันเต็มๆผลปรากฎว่าระบบ IDS ลาโลกไปแล้วครับ  07 Hi ตอนนี้ผมต่อไล่ฝ้าหลังกลับคืนไปแล้วด้วยเตรียมตัวเอาไว้ใช้หน้าฝนดีกว่า ขอบคุณมากๆครับสรุปว่าใช้ได้ ใช้ดีครับ หมวดคอนเฟิร์ม  14 Smile

ทหารมาร์ช  !!!
กาฟาก
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #25 เมื่อ: 6 เมษายน 2011, 19:39:32 »

สุดยอด
®nongnoom®

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #26 เมื่อ: 7 เมษายน 2011, 21:25:48 »

สวิทช์ ฝากระโปรง เป็นการยกเลิก IDS ที่เอาไว้เพื่อการ Service ครับ จอดรถเหยียบเบรค ขณะตรวจซ่อม เปิดฝากระโปรง เครื่องยนต์สตาร์ทไว้แล้วดับ แล้วจะตรวจซ่อมได้อย่างไร ดังนั้น สวิทช์ฝากระโปรง จึงเอามายกเลิก IDS ในตอน Service ครับ แต่เราเอามาใช้ในเงื่อนไขยกเลิกมันได้ อันนี้หมวดปังญ่า รู้ดี ทำเสร็จแล้วนิ เก่งจัง 13 Smile

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 11:53:10 »

สวิทช์ ฝากระโปรง เป็นการยกเลิก IDS ที่เอาไว้เพื่อการ Service ครับ จอดรถเหยียบเบรค ขณะตรวจซ่อม เปิดฝากระโปรง เครื่องยนต์สตาร์ทไว้แล้วดับ แล้วจะตรวจซ่อมได้อย่างไร ดังนั้น สวิทช์ฝากระโปรง จึงเอามายกเลิก IDS ในตอน Service ครับ แต่เราเอามาใช้ในเงื่อนไขยกเลิกมันได้ อันนี้หมวดปังญ่า รู้ดี ทำเสร็จแล้วนิ เก่งจัง 13 Smile

ต้องยกเครดิตให้อาหนุ่มครับที่ทำให้ผมยกเลิกมันได้สำเร็จในวันนี้ ขอบคุณครับ  05 Embrace

ทหารมาร์ช  !!!
MOTEM
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 19:15:46 »

ของผมรุ่น VL สามารถตั้งการใช้งาน เปิด-ปิด IDS ที่ หน้าจอได้เลยน๊ะ
bobonoinoi
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 11:52:14 »

จริงมั๊ยครับที่ (รุ่น VL สามารถตั้งการใช้งาน เปิด-ปิด IDS ที่ หน้าจอได้เลย) VL ทำได้ EL ก็ทำได้ซิครับใช่เปล่าครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ....ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์