ThaiMARCH.comAOT
21 กรกฎาคม 2019, 02:16:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดระบบ idle stop แบบไม่ต้องเปิดไล่ฝ้า  (อ่าน 37978 ครั้ง)
virusjame
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 17

« เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 20:49:55 »

การปิดระบบ auto stop ครับ  หรือใครจะทำสวิทย์เข้าไปเปิดปิดในตัวรถก็ได้ครับ แต่ผมทำแบบจัมพสายไฟครับปิดถาวรไปเลย จะใช้ก็ค่อยหาอะไรเขี่ยออกเอาครับ  (เมื่อก่อนเคยใช้แบบถอดที่ไล่ฝ้าออก 1 ข้าง แล้วกดสวิทย์ไล่ฝ้าเอา แต่ระบบไล่ฝ้ามันชอบปิดไปเองโดยอัติโนมัติครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2011, 21:40:49 โดย Biere ® » บันทึกการเข้า

สนใจลูกบิตแอร์เรืองแสง 380 /OBD X1 2380/V-checker 2990/ELM327 650 ฯลฯ
Wechat/Whatsapp/โทร. 0896528466 (เจมส์) เว็บไซต์ www.jameobd.com
virusjame

« ตอบ #1 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 20:51:07 »

ขั้นตอนที่ 2 ครับ

สนใจลูกบิตแอร์เรืองแสง 380 /OBD X1 2380/V-checker 2990/ELM327 650 ฯลฯ
Wechat/Whatsapp/โทร. 0896528466 (เจมส์) เว็บไซต์ www.jameobd.com
virusjame

« ตอบ #2 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 20:51:53 »

ตอนที่ 3 

{นักรบ} ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 22:02:19 »

ไปให้ตามศุนย์ทำได้มั้ยครับ...คือทำเองมะเปนอ่า  09 Cry

kenno®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #4 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:02:32 »

รอให้คนอื่่นลองยาไปก่อนถ้าดี+ไม่มีผลกระทบเดียวจะตามไป 13 Smile
Nutt®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 10

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:16:42 »

แล้วทำไมต้องการไป disable มันล่ะครับ อยากให้เครื่องไม่ดับก็เปิดแอร์ไว้มันก็ไม่ดับแล้วหรือถ้าหนาวก็ตั้งอุณหภูมิไว้สูงๆซิครับ  13 Smile

I've got it!! Yeah, it's cool. Black VL, top of the line model.
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:24:55 »

ขอบคุณจขกท.ที่นำมาต่อยอดให้ครับ วิธีนี้ผมเคยเอามานำเสนอแล้วครั้งนึงเมื่อไม่นานมานี้แต่ยังไม่สมบูรณ์แบบและมันก็ดูยากสำหรับผู้ที่คิดจะทำตามโดยตอนนั้นผมคิดว่าจะตัดสายหลัง Socket ที่เป็นสายลากยาวเข้าไปใต้ตัวล็อคฝากระโปรงเอามาจัมพ์เข้าด้วยกันให้หมดเรื่องไปเลยแต่ก็เสียดายของอีกจนล้มความตั้งใจไปและลบกระทู้ทิ้งไปในที่สุดจนท่านได้มานำเสนอวิธีนี้อ่ะมันก็เข้าท่าดีแต่จะทำยังไงให้สายทองแดงมันชิดติดกันระหว่างเขี้ยวทั้งสองอ่ะครับ ที่มันแคบนิดเดียวเอง และขอแนะนำผู้ที่จะทำตามนิดนึงว่าให้ระวังอย่างให้สายทองแดงที่จัมพ์ภายใน Socket เนี่ยไปแตะโดนตัวถังรถนะครับมันจะช็อตเอาได้นะครับ สำหรับจขกท.ต้องขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ เอาไปเลย +1 ครับ  05 Embrace

ทหารมาร์ช  !!!
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:30:55 »

แล้วทำไมต้องการไป disable มันล่ะครับ อยากให้เครื่องไม่ดับก็เปิดแอร์ไว้มันก็ไม่ดับแล้วหรือถ้าหนาวก็ตั้งอุณหภูมิไว้สูงๆซิครับ  13 Smile

สำหรับผมการปิดระบบนี้ได้มีประโยชน์มากๆครับเพราะเวลาที่จะเข้าบ้านเนี่ยผมจะปิดแอร์แล้วเปิดพัดลมแรงๆเพื่อไล่ความชื้นออกจากระบบอ่ะครับ บางทีลืมกดไล่ฝ้าเหยียบเบรคปุ๊บรถดับอะไรประมาณนี้ต้องมาสตาร์ทใหม่เสียอารมณ์อ่ะครับแล้วอีกอย่างระบบ IDS ผมเลิกใช้มานานมากแล้วอ่ะครับเลยรู้สึกว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ  13 Smile

virusjame

« ตอบ #8 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:46:12 »

เรื่อง ว่าจัมพสายยังไงก็ปลอกเอาสายทองแดงฝอยๆ สัก 3 เส้นก็พอครับ ผมวัดแล้วตรงจุดนี้จะมีแรงดันจ่ายออกมาตลอดเวลา ประมาณ 11.45 V กระแส  0.45 มิลลิแอม น้อยมากๆ ซึ่งทองแดงฝอยๆ ก็เหลือเฟื่อครับ ยาวสัก 1.5 เซ็น แล้วก็ทำเป็นรูปตัว u  แล้วสอดเข้าไปได้เลยครับ ในรูปที่ผมลงผมเสียบสายทองแดงไปแล้วนะครับ ส่วนที่ว่าอย่าให้โดนตัวถังรถอะครับ โดนได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมวัดสายแล้ว ที่มันไม่ทำงานก็คือการเอาสายลงการ์วนั่นเองครับ สายที่มาตรง ซ๊อกเก็ตที่ว่าจะมี สายสีเขียว และ สายสีดำ 1 เส้นสีดำผมวัดแล้วมันเป็นสายกาว์  ส่วนที่ว่ากลัวรถมีปัญหาผมลองมานานแล้วครับประมาณ หมื่นกิโลแล้ว
สายเส้นที่จัมก็คือสายเส้นที่ไปยังกระโปรงรถ เพื่อตรวจสอบว่ากระโปรงรถเปิดอยู่ป่าว (ซึ่งถ้าเปิดอยู่ idea stop จะไม่ทำงาน) แต่ในมาช์จะไม่มีระบบตรวจสอบฝากระโปรงนะครับ เพราะผมเคยลืมปิดฝากระโปรง ขับรถไปมันก็ไม่มีเสืยงเตือนอะไร ผมจึงมั่นใจว่าสวิทย์ที่ต่อมายังหน้ากระโปรงรถอะ มันใช้ตรวจสอบเฉพาะระบบ idea stop อย่างเดียวครับ  ซึ่งถ้าจัมพไว้ก็เหมือนกับเปิดฝากระโปรงรถอยู่ตลอดเวลา มันจะทำให้ระบบ idea stop ไม่ทำงาน ก็แค่นั้นเอง  ผมเริ่มงงหุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 เมษายน 2011, 23:55:39 โดย virusjame » บันทึกการเข้า

สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 3 เมษายน 2011, 23:56:39 »

เรื่อง ว่าจัมพสายยังไงก็ปลอกเอาสายทองแดงฝอยๆ สัก 3 เส้นก็พอครับ ผมวัดแล้วตรงจุดนี้จะมีแรงดันจ่ายออกมาตลอดเวลา ประมาณ 11.45 V กระแส  0.45 มิลลิแอม น้อยมากๆ ซึ่งทองแดงฝอยๆ ก็เหลือเฟื่อครับ ยาวสัก 1.5 เซ็น แล้วก็ทำเป็นรูปตัว u  แล้วสอดเข้าไปได้เลยครับ ในรูปที่ผมลงผมเสียบสายทองแดงไปแล้วนะครับ ส่วนที่ว่าอย่าให้โดนตัวถังรถอะครับ โดนได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมวัดสายแล้ว ที่มันไม่ทำงานก็คือการเอาสายลงการ์วนั่นเองครับ สายที่มาตรง ซ๊อกเก็ตที่ว่าจะมี สายสีเขียว และ สายสีดำ 1 เส้นสีดำผมวัดแล้วมันเป็นสายกาว์  ส่วนที่ว่ากลัวรถมีปัญหาผมลองมานานแล้วครับประมาณ หมื่นกิโลแล้ว
สายเส้นที่จัมก็คือสายเส้นที่ไปยังกระโปรงรถ เพื่อตรวจสอบว่ากระโปรงรถเปิดอยู่ป่าว (ซึ่งถ้าเปิดอยู่ idea stop จะไม่ทำงาน) แต่ในมาช์จะไม่มีระบบตรวจสอบฝากระโปรงนะครับ เพราะผมเคยลืมปิดฝากระโปรง ขับรถไปมันก็ไม่มีเสืยงเตือนอะไร ผมจึงมั่นใจว่าสวิทย์ที่ต่อมายังหน้ากระโปรงรถอะ มันใช้ตรวจสอบเฉพาะระบบ idea stop อย่างเดียวครับ  ซึ่งถ้าจัมพไว้ก็เหมือนกับเปิดฝากระโปรงรถอยู่ตลอดเวลา มันจะทำให้ระบบ idea stop ไม่ทำงาน ก็แค่นั้นเอง  ผมเริ่มงงหุหุ

เยี่ยมยอดมากเรยครับ พรุ่งนี้เช้าผมจะทำตามอย่างไวเลย รอมานานแระ ขอบคุณอีกครั้งครับ  07 Hi

March_Bp ®

คะแนนชื่นชม (Like) 9

admin@ap107.ath.cx
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 01:55:16 »

เรือ (เข้าท่า)

สายเส้นนี้น่าจะเช็คสัญญาณ เปิด-ปิด ฝากระโปรง 

เดี๋ยวว่าทำเป็นหางปลา + สายมีพลาสติกหุ้มเสียบดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2011, 02:00:21 โดย March_Bp ® » บันทึกการเข้า

It Works
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 03:15:04 »

ขอบคุณจขกท.ที่นำมาต่อยอดให้ครับ วิธีนี้ผมเคยเอามานำเสนอแล้วครั้งนึงเมื่อไม่นานมานี้แต่ยังไม่สมบูรณ์แบบและมันก็ดูยากสำหรับผู้ที่คิดจะทำตามโดยตอนนั้นผมคิดว่าจะตัดสายหลัง Socket ที่เป็นสายลากยาวเข้าไปใต้ตัวล็อคฝากระโปรงเอามาจัมพ์เข้าด้วยกันให้หมดเรื่องไปเลยแต่ก็เสียดายของอีกจนล้มความตั้งใจไปและลบกระทู้ทิ้งไปในที่สุดจนท่านได้มานำเสนอวิธีนี้อ่ะมันก็เข้าท่าดีแต่จะทำยังไงให้สายทองแดงมันชิดติดกันระหว่างเขี้ยวทั้งสองอ่ะครับ ที่มันแคบนิดเดียวเอง และขอแนะนำผู้ที่จะทำตามนิดนึงว่าให้ระวังอย่างให้สายทองแดงที่จัมพ์ภายใน Socket เนี่ยไปแตะโดนตัวถังรถนะครับมันจะช็อตเอาได้นะครับ สำหรับจขกท.ต้องขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ เอาไปเลย +1 ครับ  05 Embrace

ก็รออยู่  13 Smile

xx_nachon
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #12 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 06:10:01 »

ไม่ทราบว่าเราสามารถใช้หลักการดังกล่าวแล้วเดินสายเข้าไปในห้องโดยสารเพื่อทำเป็นสวิตซ์ปิดเปิดในห้องโดยสารได้รึเปล่าครับ จะได้เหมือนกับ Spec ที่ญี่ปุ่น เพราะส่วนตัวก็ว่าระบบนี้ก็มีประโยชน์อยู่ครับ ถ้าใช้หรือไม่ใช้ได้ตามสถานการณ์ก็จะเป็นประโยชน์สูงสุดนะครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
ETP®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

เกิดเดือนเมษา แต่อยากได้น้องมีนามาขับ 555

lek_tst@hotmai.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 08:17:25 »

+1 ซะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ      04 Kiss

" _ " White March " U "
kitsada24®

คะแนนชื่นชม (Like) 8

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 4 เมษายน 2011, 08:46:34 »

+1 เช่นกัน ต่อยอดกันต่อไป 02 Inlove

ล็อคเกียร์ยี่ห้อ Solex รุ่น คลิ๊กล็อค 3700 บาท

ล็อคล้อแบบ จราจร ราคา 1390 บ. จัดส่งทั่วประเทศ

ล็อคพวงมาลัย 1000 บาท
  ติดตั้งถึงบ้าน กรุงเทพปริมณฑล ช่างโรงงานโซเลสเดียวกันของแท้
    k กิจ 086-540-4505 
 http://www.thaimarch.com/index.php?topic=44631.new#newกดเลยมีรูป
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์